[So sánh] Máy giặt cửa trên và máy giặt cửa trước: Những tiêu chí cần cân nhắc.

TPLee
9/5/2021 7:55Phản hồi: 199
[So sánh] Máy giặt cửa trên và máy giặt cửa trước: Những tiêu chí cần cân nhắc.
Khi bắt đầu vào "cuộc chơi" máy giặt, hẳn chúng ta sẽ cực kì phân vân khi đứng giữa hai lựa chọn- hai đối thủ chính trên thị trường hiện nay đó là máy giặt cửa trên (hay còn gọi là máy giặt lồng đứng) và máy giặt cửa trước/cửa bên (hay còn gọi là máy giặt lồng ngang). Bằng việc điểm qua và so sánh giữa các tiêu chí với nhau, bài viết này sẽ giúp anh em có được cho mình sự lựa chọn phù hợp nhất khi cân nhắc giữa hai loại trên.
Cùng vào bài nhé! 😁

1. Loại nào tiện hơn?

Đầu tiên, các sản phẩm máy cửa trên sẽ tiện hơn cho chúng ta khi sử dụng vì bạn sẽ không phải cúi xuống để cho quần áo vào hay lấy quần áo ra. Anh em cứ tính thử cứ một tuần chúng ta giặt từ 3 lần trở lên, mỗi lần phải cúi cúi người khoảng 15 phút để bỏ từng món quần áo vào (15 phút là tối đa vì bạn phải lộn mặt quần áo, kiểm tra đồ trong các túi,...) máy giặt cửa trước, lâu dần sẽ dễ cảm thấy khó chịu. Đó là chưa kể đến người già và người có bệnh xương khớp sẽ lại càng khó sử dụng hơn nữa.

Ngoài ra, với máy giặt cửa trên, chúng ta có thể bỏ quần áo vào thêm khi máy giặt đang bơm nước hoặc thậm chí khi đã bắt đầu chu trình giặt. Máy giặt cửa trước sẽ khoá cửa khi bắt đầu bơm nước để tránh tràn nước ra ngoài nên việc bỏ thêm quần áo là không thể.

Vậy về sự tiện dụng, máy giặt cửa trên sử dụng tiện hơn máy giặt cửa trước.

2. Loại nào giặt tốt hơn?

Để nói đến tiêu chí này chúng ta cần xét hai yếu tố của việc giặt tốt, đó là giặt sạch và tốt cho quần áo. Về cả hai yếu tố trên thì máy giặt cửa trước đều là sự lựa chọn tốt hơn máy giặt cửa trên.

Rất nhiều thử nghiệm đã được thực hiện bởi trang web đánh giá sản phẩm Consumer Reports (trang này khá uy tín và khắt khe trong việc đánh giá các sản phẩm điện tử nhé anh em) trên rất nhiều máy giặt thuộc hai loại chính kể trên về khả năng đánh bay vết bẩn và bụi đất, thì hơn 30 máy giặt cửa trước được cho điểm tuyệt đối về việc giặt sạch. Trong khi đó chỉ có duy nhất 1 máy giặt cửa trên đạt được điểm đó trong thử nghiệm. Bấy nhiêu cũng đủ để chúng ta thấy hiệu suất làm sạch của loại nào tốt hơn.

Sự sạch sẽ của quần áo có được là nhờ sự phối hợp của các yếu tố tác động sau: tác động hoá học (bột giặt), tác động nhiệt (nhiệt độ nước) và quan trọng nhất là cơ chế hoạt động của máy giặt. Xét yếu tố cơ chế hoạt động thì máy giặt cửa trước tốt hơn hẳn do chuyển động xoay của lồng giặt được kết hợp với tác động trọng lực làm cho quần áo chà xát, va chạm vào nhau, so với chuyển động xoắn, xoáy của máy giặt cửa trên.

Thứ hai, nếu sử dụng cùng một loại vải, nhiều lần giặt trên mỗi loại máy thì thử nghiệm cũng chỉ ra rằng máy giặt cửa trước nhẹ nhàng với quần áo hơn, giúp bảo vệ hình dáng và kích thước của quần áo tốt hơn.

Vậy về giặt tốt, máy giặt cửa trước giặt tốt hơn máy giặt cửa trên.

3. Loại nào giặt nhanh hơn?

Dù có số vòng quay thấp hơn, nhưng chu trình giặt của máy giặt cửa trên thường ngắn hơn và điều này làm cho việc giặt nhanh hơn.

Quảng cáo

Về giặt nhanh, máy giặt cửa trên giặt nhanh hơn máy giặt cửa trước.

4. Loại nào dùng ít nước hơn?

Máy giặt cửa trước thường sử dụng ít nước hơn máy giặt cửa trên, dù là máy giặt cửa trên các thế hệ mới nhất.
Nếu tính chi phí nước cho mỗi lần giặt với cùng một lượng quần áo thì máy giặt cửa trước tốn chỉ bằng 1 phần 3 so với máy giặt cửa trên. Điều này giúp tiết kiệm chi phí cho anh em và còn giúp góp phần bảo vệ tài nguyên nước sạch nữa.

Vậy về chi phí nước, máy giặt cửa trước tốn ít hơn máy giặt cửa trên.

5. Loại nào dùng ít điện hơn?

Ngoài nước ra thì một chi phí khác để anh em phải cân nhắc khi mua bất kì thiết bị điện tử nào, đó là lượng điện năng sử dụng. Dù lượng điện năng tiêu thụ cho mỗi lần giặt có thể khác nhau do cách sử dụng của anh em khác nhau (giặt nhanh hay chậm, giặt nước ấm hay nước lạnh, giặt mạnh hay giặt nhẹ,...) nhưng trung bình, do các loại máy giặt cửa trước thường có số vòng quay lớn hơn (gấp đôi, gấp ba), chu trình giặt dài hơn, nhiều tính năng hơn (anh em mình hay nói "hiện đại thì hại điện") nên tốn nhiều điện năng hơn so với máy giặt cửa trên.

Vậy về chi phí điện, máy giặt cửa trên tốn ít điện hơn máy giặt cửa trước.

Quảng cáo

6. Loại nào tiết kiệm không gian hơn?

Anh em có thể đặt thêm một chiếc máy sấy lên trên máy giặt cửa trước (do đặt thù cửa và nút bấm điều khiển đều nằm ở mặt trước chứ không phải mặt trên) điều này giúp tiết kiệm không gian hơn. Và kiểu sắp xếp trên dưới này cũng đang ngày càng được ưa chuộng hơn.

Vậy về không gian, về lâu về dài máy giặt cửa trước sẽ tiết kiệm không gian hơn.

7. Loại nào vắt khô hơn?

Do khả năng quay nhanh hơn máy giặt cửa trên (từ 1400 vòng/phút đến khoảng 2000 vòng/phút, gấp đôi gần gấp ba tốc độ quay khoảng 700 vòng/phút của máy giặt cửa trên), nên máy giặt cửa trước có khả năng loại bỏ nhiều nước hơn ở bước vắt khô. Điều này giúp cho quần áo của anh em khô hơn sau mỗi lần giặt, khối lượng mang đi phơi hoặc mang đi sấy cũng nhẹ hơn, dễ di chuyển hơn.

Vậy về khả năng vắt khô, máy giặt cửa trước vắt khô hơn máy giặt cửa trên.

8. Giá thành?

Một cách chính đáng, máy giặt cửa trước có giá thành cao hơn máy giặt cửa trên. Vì sao lại chính đáng? Vì máy giặt cửa trước cho anh em hiệu suất giặt tốt hơn, tốn ít nước hơn, hiệu suất vắt khô cũng tốt hơn, nhiều tính năng phù hợp với từng loại vải. (Mình để yếu tố giá thành ở cuối cùng sau khi xét hết các yếu tố trên cũng có lý do cả hehe.)

Tổng kết

Loại nào tiện hơn? Máy giặt cửa trên.
Loại nào giặt tốt hơn? Máy giặt cửa trước.
Loại nào giặt nhanh hơn? Máy giặt cửa trên.
Loại nào dùng ít nước hơn? Máy giặt cửa trước.
Loại nào dùng ít điện hơn? Máy giặt cửa trên.
Loại nào tiết kiệm không gian hơn? Máy giặt cửa trước.
Loại nào vắt khô hơn? Máy giặt cửa trước.
Loại nào giá tốt hơn? Máy giặt cửa trên.
Tỉ số chung cuộc: cửa trước 4-4 cửa trên

Tóm lại, sau khi đã điểm qua các yếu tố và các băn khoăn khi chọn lựa giữa hai loại máy giặt cửa trước và cửa trên, kết quả chung cuộc máy giặt cửa trước sẽ là một sự đầu tư tốt hơn cho anh em. Sự lựa chọn vẫn là ở mỗi người, vì còn rất nhiều yếu tố khác ảnh hưởng đến quyết định mua hàng như số tiền dành ra, nhu cầu giặt, ... Nhưng mình mong rằng bài viết đã cho anh em cái nhìn rõ ràng hơn về những sự lựa chọn máy giặt mà anh em có trong tay.

Chúc anh em lựa được sản phẩm tốt nhất phù hợp với cá nhân và gia đình!
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trước giờ xài cửa trước và chưa có gì lăn tăn cho đến nay.
@midou_akine A cũng có biết tiếng nhật gì đâu, cứ coi phim nhật là đủ đi giặt quần rồi, à nhầm giặt đồ. Máy tốt đó, mua sớm nha 😁
@Nicotine Caffeine
Khôn như mày :D
@tuyen_kientruc2013 Nhà em cũng đang dùng hàng nội địa xác nhận đắt xắt ra miếng cả giặt sấy, tiết kiệm điện, êm….
@Thangmasaru Hàng độc bác nhỉ.
Cuối xuống bỏ đồ đâu pải là vấn đề, ngồi xuống cũng đc mà
@TsanHoang Máy giặt cửa trước nhà có con nit cũng phiêu
@mrthanh213 Cuối 😆 ngôn ngữ bọn này kiểu có vấn đề hay sao ý nhỉ?
@Tuat Phan Rất đúng, cũng khá nhiều tai nạn xảy ra rồi....
@p700i Làm kệ bằng bê-tông thì bao vững, nhà mình đang dùng phương án này
Xài 3 4 đời máy giặt có 1 nhận xét là anh em nào có điều kiện thì nên mua cửa trước, thật sự là nó hơn khá nhiều. Nhà mình đông người, ngày nào cũng giặt 1 2 lần là ít, thường là 1 lần/ngày, 2 lần là lúc bé mới sinh. Mình thấy cửa trên nó hơn đúng 1 thứ là cho quần áo vào và lấy ra dễ hơn kk.
@Renewmyname Dòng gì thế bạn? Mình chưa biết đấy! Trước giờ mới thấy Samsung có cái cửa phụ thôi.
@NguyễnXuânBằng Con này mình xài dc 2 năm rồi. Bên góc dưới phải của màn hình điều khiển có nút add item.
Với mình thì từ đó tới giờ chắc chỉ xài tới nút này k quá 5 lần
@Renewmyname Con này không có cửa phụ như Samsung, chắc nó chỉ thêm được đồ trong một giai đoạn nào đó. Mà thực ra chức năng này mình thấy không có thì thiếu, có thì cũng chả mấy khi dùng đến nó.
ghost85
CAO CẤP
3 năm
@Renewmyname Cùng loại rồi
mỗi lần phải cúi cúi người khoảng 15 phút để bỏ từng món quần áo vào (Và khoảng 15 phút để lấy quần áo ra) máy giặt cửa trước, lâu dần sẽ dễ cảm thấy khó chịu

Móa! Ông tốn đến 15 phút để bỏ quần áo vào máy giặt cửa trước á? Ông cho quần áo và máy rồi nói chuyện thì thầm với chúng nó trước khi cho chúng nó đi tắm à? Tốn có 2 phút thôi ông ạ, ngồi xổm xuống hoặc đơn giản là quỳ 2 chân xuống cho nhẹ rồi cho quần áo vô, lấy ra cũng tiện vì không phải mất lực lôi từ lồng đứng ra chậu
@tungnguyen9x97 Chăn gì có 2 kg vậy bác :v
Nó ngấm nước có mà lên 5-6kg cơ.
linkking
TÍCH CỰC
3 năm
@gauto988 Chi cực vậy bác, làm cái ghế nhựa là ngồi thoải mái rồi 😁
westwest
TÍCH CỰC
3 năm
@vagabond151 chọn chế độ chống nhăn chống xoăn thì lấy ra cái vèo chứ có gì đâu
khanghk
TÍCH CỰC
3 năm
@gauto988 Cúi người xuống để cho đồ của mình vào máy giặt cũng là một sự quá khó khăn. Chắc bị cột sống hoặc chân có vấn đề thông cảm chút đi
Bài khá hay, chỉ mỗi cái ý thứ nhất thấy không hợp lý lắm khi xưa ngồi giặt hay làm bếp đều ngồi xuống này nọ, hơn nữa tuần ngồi 3 lần chẳng đáng nói, người lớn tuổi càng không sử dụng
@trangvekien đồng ý với bạn này, càng lớn tuổi và càng xương khớp thì phải càng tránh "giành" bấm máy cửa trước. Đám con cháu bất hiếu!
Cười vô mặt
huynhthy
TÍCH CỰC
3 năm
@Edward Đỗ chuẩn bác..."đám con cháu bất hiếu" ko biết phụ người lớn tuổi
@huynhthy 😁 nhỡ trường hợp người lớn họ muốn chủ động làm việc thì sao haha.
linkking
TÍCH CỰC
3 năm
@Edward Đỗ Chắc gì có con cháu để mà bất hiếu 😆
xtruongiu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhờ bác chủ topic làm thêm một topic về quy trình đưa quần áo vào & ra khỏi máy giặt với. Mình xưa giờ làm cả việc cho đồ vào và cho nước giặt thì chưa tới hai phút, hình như mình đang làm thiếu cái gì đó
trieufnf006
ĐẠI BÀNG
3 năm
@xtruongiu Bạn đang thiếu 13 phút ngồi thì thầm với máy thôi ("-")
hiện tại mình thấy người ta khá là chuộng máy giặt cửa trên nha
westwest
TÍCH CỰC
3 năm
@NguyễnXuânBằng cửa trước giặt sặt hơn, nhanh hơn, tốn ít nước hơn, giặt được nhiều mẻ, xếp chồng 2 tầng được tiết kiệm ko gian, máy giặt cửa trên ko tận dụng dược ko gian chật chội của các tiệm giặt
giacay
TÍCH CỰC
3 năm
@A0kiji Có ai thích cửa dưới đâu 😁
@A0kiji Tại nó rẻ nên thích chứ quần áo lại mau hư hơn vì nó thuòng xoắn vào nhau, cửa ngang sau khi vắt có thêm thời gian xả lỏng quần áo trc khi ngừng...
@hackieuhay Cửa trc không biết cách dùng thi mau hư hơn thôi..
khi giặt nên phân loại quần áo và giặt đúngtheo chức năng của máy. Quần áo sẽ sạch và bền hơn ..
không nên giặt quá tải ...
bài chia sẻ rất thú vị, cảm ơn bác ạ
lazytomcat
ĐẠI BÀNG
3 năm
1.mục số 6 không chắc.
vì một số không gian hẹp và tiện dụng như ở chung cư thì ko cần sấy, chỉ phơi, thì cửa trên là 1 chọn lựa tốt hơn, không vướng không gian mở của.
2.Về độ giặt sạch : Với cách anh em mặc đồ hiện nay ( khác xa ngày xưa ) : Mỗi ngày 1 bộ, chỉ mồ hôi là chính chứ không phải dơ như công nhân. Thì việc giặt sạch hơn nhau là không đáng kể.
3. Giá thành và điện năng : Máy giặt cửa trước luôn cao gấp đôi máy cửa trên. Đó là vấn đề lớn nhất . Không phải ai cũng có khả năng và cần hiệu suất của máy cửa trước.
4. Độ trục trặc, hở ron chảy nước, nhanh hư : Máy của trước có rủỉ ro rò nước, hư ron nhiều hơn máy cửa trên rất nhiều lần.
Nếu xét tổng kết các tiêu chí cân đối giữa hiệu năng và giá thành thì máy cửa trên luôn thắng.
Nếu tiền không là vấn đề, độ thẩm mỹ : Máy cửa trước thắng.
trexjunk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lazytomcat Xin lỗi bác chứ nhà em đang dùng LG cửa trước 4 năm vẫn dùng tốt. Nhà bố mẹ tớ mua máy cửa trên 2 năm rụng dây curoa. Vậy nhé.
lazytomcat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trexjunk Xin lỗi gì ? Sao phải xin lỗi ? Có cái hư có cái không hư thì sao phải xoắn ?
Máy mới cửa ngang cũng dễ rỉ nước do không chú ý vệ sinh cửa nhe ..
Thinh thoảng nên lau phía gần đáy cửa sẽ thấy cáu bẩn và tóc dính vào rất nhiều... Đây là nguyên nhân chính về rỉ nước phía trc của máy cửa ngang.. khi thấy rỉ dưới sàn thi kiểm tra bộ lọc bị dơ , cần vệ sinh , do sợi vải hay mảnh vụn. Vớ con nít lọ xuông làm ngẹt bộ loc trc khi qua bơm...
Mình dung LG cửa ngang hơn 10 năm rồi vẫn tốt ạ ... 😃
ssngoclan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ông này bỏ đồ vào máy và lấy đồ kiểu gì lâu dữ vậy
ntherol
TÍCH CỰC
3 năm
Một bài viết rất rõ ràng, sạch sẽ, đúng phong cách khoa học. Cảm ơn tác giả.
lamthanhle
ĐẠI BÀNG
3 năm
để ý thấy người Nhật chuộng cửa trên, thì chắc có cái lý của họ, 1 đất nước ko tài nguyên, động đất sóng thần núi lửa ….. thì cái gì tối thiểu chi phí, tối đa độ bền họ chọn!
Shine.shin
TÍCH CỰC
3 năm
@lamthanhle Nhật nó cũng chuộng băng đĩa cassette chắc cũng có cái lí của nó nhể 😆
Cửa trước ăn đứt cửa trên là hiển nhiên. Giá thành nói lên hiệu suất cả rồi, tiền nào của nấy thôi.
Mà cái ông mod viết bài lủng củng gì đâu.
Sao ko đến mục nào, cho điểm luôn để dễ hình dung. Mục kết bài cũng liệt kê lại câu hỏi và đáp án mà cũng ko thấy điểm so sánh đâu.
Chán đời thanh niên review công nghệ.
Khôn như mày :D
Thích máy giặt lồng nghiêng của các hãng nội địa nhật. Vừa đc như máy cửa trước vừa có thể mở cửa bỏ thêm đồ bấy kỳ lúc nào mà không sợ tràn nước ra ngoài. Ko hiểu sao các hãng tại VN lại không dùng.
P/s: mình dùng từng cũng nhiều đồ nội địa nhật bãi và nói chung không có thiện cảm với đồ nội địa nhật lắm, chúng thường đc người bán “hát” lên mây xanh mà chất lượng thì ko có gì nổi trội mà còn là hàng cũ. nhưng có 1 ngoại lệ là máy giặt, ai chuẩn bị mua nên cân nhắc. Rất đáng tiền
@Nghêu Nghêu mình chưa thấy loại này bao giờ luôn
@nhtphuc Xài ngon lắm bạn, lồng nghiêng tiện dùng, có cả giặt cả sấy, và sấy là sấy khô rang. Từ khi mình dùng máy này dàn phơi đồ để làm cảnh
@Nghêu Nghêu bạn cho mình thông tin một vài mẫu để mình tham khảo với
@nhtphuc Bạn search máy giặt sấy nội địa nhật là ra ạ. Mình dùng máy cũ rích rồi giờ cũng k ai bán
luckyboyuit
ĐẠI BÀNG
3 năm
1. 15 phút bỏ đồ là máy cửa trên chế độ giặt nhanh là xong rồi bạn.
6. Tiết kiệm không gian. máy cửa trên tiết kiệm dc không gian phía trên thì nó lại mất không gian phía cửa trước.
9. thêm độ ồn của máy nữa: cùng tốc độ quay thì máy cửa trước ít ồn và rung lắc hơn.
8. chỗ này bạn viết lộn thì phải.
@luckyboyuit Máy giặt cửa trước như lg có giặc nhanh 15/30 phút mà
TPLee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@luckyboyuit Cảm ơn bác đã nhắc, đã sửa ạ 😁
Shine.shin
TÍCH CỰC
3 năm
@dktran01 14p mới đúng :v chỉnh sấy tua thấp còn 12p
Máy giặt cửa trước giờ có nhiều loại cho phép bỏ thêm đồ vô giữa chừng mà nhỉ.
Loại mới có hai lồng giặt luôn bạn ạ..một ngang cà một đứng...
dùng đỡ vậy...
cửa trên nếu máy không auto chọn lượng nước thì nếu chọn ít nước sẽ bị hiện tượng còn bột giặt khi phơi khô có vệt trắng ( phải giặt lại hoặc mặc trong sự ngứa ngáy) nếu chọn quá dư nước thì lãng phí. 1 điều nữa khi mình đã từng sài qua là máy cửa trên độ rung mạnh hơn ( cửa trước rung nhẹ nhưng kêu to) nên lâu lâu máy bị lắc không chuyển sang chu trình khác được máy auto cho thêm nước (xả 1 lần nữa để quần áo tơi ra) như vậy nên luôn lâu hơn và tốn nước hơn cửa trước, tốn điện hơn nữa. nên lựa chọn chỉ là nếu nhà dạng ống hoặc máy giặt để ở nơi trẻ em dễ nghịch thì sợ nó chui vào nguy hiểm sẽ chọn cửa trên, chứ cửa trên thua đứt mọi địa hình so với cửa trước

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019