Máy in 3D kích thích mình sáng tạo nhiều hơn - Review Bambu Lab A1 mini

21/6/2024 15:58Phản hồi: 42
Máy in 3D kích thích mình sáng tạo nhiều hơn - Review Bambu Lab A1 mini
Bambu Lab A1 minimáy in 3D cá nhân rất xịn, bộ combo có thể in cùng lúc 4 màu. Trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ chi tiết về A1 mini và quy trình in một sản phẩm 3D.

Lý Do nhập môn in 3D

Mình xem nhiều video về in 3D trên MXH, cũng thích nhưng chưa có động lực để mua máy vì nghĩ là bản thân không biết vẽ thì sao xài được. Tình cờ ông anh mình quen mua và đăng nhiều bài về máy in Bambu Lab, thấy hay hay nên mình ghé qua phòng ảnh để tham quan. Và niềm đau bắt đầu từ đây.

Mình được ảnh hướng dẫn chi tiết từng loại máy in, từng loại nhựa, và phần mềm để bắt đầu học vẽ cơ bản. Wow, thế giới in 3D không đơn giản như mình nghĩ, rất nhiều kiến thức mới phải học, phải làm quen. Cứ cái gì liên quan đến học hành thì mình lại khoái, nên sau buổi đó về order luôn một con máy.

Bambu Lab A1 mini

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 1.jpg

Mình chọn dòng máy in nhỏ nhất của BamBu Lab để nhập môn, có 2 loại cơ bản (1 cuộn nhựa) và combo (4 cuộn nhựa). Giá chính hãng lần lượt là 6tr1 và 10tr7, các bạn lưu ý là nhựa phải mua riêng, không đi kèm máy. Máy nhỏ gọn nên mình có thể setup kế bên bàn làm việc rất tiện lợi.

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 23.jpg
Kích cỡ bàn in (bed) là 18cm x 18cm x 18cm, phù hợp in những món có kích thước nhỏ và vừa phải, những món to thì mình phải chia thành nhiều phần để in lần lượt

Mình mua bản combo nên có thể gắn 4 cuộn nhựa và in những món có nhiều màu rất tiện. In nhiều màu cùng lúc sẽ tốn nhiều thời gian hơn in đơn sắc vì máy phải thực hiện thao tác thay mực (nhựa)

Quy trình in 3D

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 25.jpg

Bambu Studio có thư viện cộng đồng với vô vàn file 3D được chia sẻ miễn phí, chỉ cần bấm tải về là có thể in được ngay. Trường hợp bạn dùng phần mềm vẽ 3D thì chỉ cần xuất file STL hoặc 3MF là được.

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 26.jpg

Quảng cáo

Chọn profile in (loại nhựa, cấu trúc bên trong bản in (in đặc hay rỗng), phần này nếu chưa rành các bạn cứ dùng profile mặc định.

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 4.jpg
Máy sẽ mất tầm vài phút để khởi động: làm nóng bàn in, đầu in, cắt nhựa cũ, lấy nhựa mới vào. Quá trình này nó sẽ sinh ra nhựa thừa, dân in 3D hay gọi là poop. Nó sẽ bắn mấy cục poop văn tùm lum nên thường mọi người hay in một cái hộp đựng (sẵn file thiết kế trên app Bambu Studio luôn).

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 20.jpg
Chuẩn bị xong nó sẽ di chuyển đầu in và bàn in theo trục để in từng lớp (layer) theo file thiết kế. Thời gian in sẽ tuỳ vào kích thước, độ phức tạp và màu sắc của món đồ. Những mô hình có chi tiết lơ lửng như chú Pokemon Gengar hình trên thì máy sẽ thêm phần support (những cái cây chống), sau khi xong ta chỉ cần loại bỏ support và chà nhám lại chi tiết là được.

Một vài món vui vẻ mình đã in:
Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 13.jpg
Bộ sofa, tủ và tivi này mình in theo yêu cầu của con gái, file được chia sẻ free trên Bambu Studio, con Pokemon thì mình phải mua file (2 đô), in từng phần theo màu riêng biệt rồi gắn lại.

Quảng cáo

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 14.jpg
Remove TV siêu nhỏ nhưng vẫn thể hiện được chi tiết nha, A1 mini có thể in layer mỏng nhất là 0.08mm

Các loại nhựa mình đang dùng

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 12.jpg

Mình chọn dùng nhựa PLA - loại này khá phổ biến, làm từ bột bắp, dễ in, không mùi, dễ phân huỷ sinh học.

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 11.jpg
Hiện mình mua nhựa PLA của Esun trên shopee giá khoảng 300k một cuộn.

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 10.jpg
Bambu Lab cũng có bán nhựa, đa dạng màu rất đẹp, có tích hợp chip, bỏ vào máy là nó tự nhận profile không cần chỉnh tay, nhược là giá mắc 500k/ cuộn

Có nhiều loại nhựa khác như PETG, ABS, nhựa trong, nhựa carbon... mình chưa tìm hiểu hết, khi nào trải nghiệm sẽ chia sẻ thêm với mọi người

Cảm nhận

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 22.jpg

• Dù là dòng nhỏ nhất của Bambu Lab nhưng mình cảm nhận A1 mini rất xịn. Với app Bambu Studio trên máy tính và Bambu Handy trên điện thoại thì mình có thể gửi bản in lên cloud để ra lệnh cho máy in từ xa.
  • Hoàn thiện của máy chỉnh chu, cao cấp và rất thẩm mỹ, không chê được điểm nào.

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 6.jpg
  • Màn hình cảm ứng

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 30.jpg
Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 31.jpg
  • Đèn và camera để theo dõi quá trình in từ xa hoặc quay timelapse với thẻ microSD tích hợp sẵn.
  • Về tiếng ồn, chỉ duy nhất tiếng rung trong quá trình khởi động trước khi in (3-5s) là làm mình để ý, còn lại máy hoạt động rất êm.

Máy in 3D kích thích mình sáng tạo nhiều hơn

• Mình là người thích sáng tạo cái mới, trước đây mình hay chia sẻ với mọi người về những sản phẩm lập trình mình tự học và code. Với mình, việc sáng tạo và sử dụng sáng tạo của bản thân trong cuộc sống là điều mình say mê.

Work with iPad.png
  • Khi có máy in 3D, mình mày mò học vẽ trên ứng dụng Shapr3D, chủ yếu xem video Youtube của hãng rồi thực hành vẽ ra ý tưởng của mình.
  • Ban đầu mình vẽ trên Macbook, sau thấy anh bạn mình vẽ trên iPad với Apple Pencil, thấy mê quá nên mình mua combo này để luyện luôn.

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 15.jpg
  • Project đầu tiên là mình muốn có ốp chân cho con mô hình Tigerzord bị rỗng.

Bambu lab a1 mini tinhte thay giao sang 27.jpg
  • Mình đo đạc và thiết kế phần ốp rất tỉ mỉ, làm cả nút và khe để kết nối vào như zin luôn. Sau 3 ngày thì cũng ra được thành phẩm rất ngon lành. Cảm giác cầm nắm được sáng tạo của bản thân thật sự rất sướng 😁
  • Mình nghĩ máy in 3D rồi sẽ phổ biến như máy in giấy, nó sẽ là công cụ để học tập và sáng tạo đáng giá cho trẻ em và cả người lớn như mình.

Nếu đang sử dụng máy in 3D, mọi người chia sẻ sản phẩm vui vẻ nha ^^

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn mê quá, ứng dụng được nhiều lĩnh vực
Cười vui vẻ
wow, quá đã
Casapi
ĐẠI BÀNG
22 ngày
@cuhiep Đã thì chơi đi anh. Chổ ae qua em lấy cái máy xịn nhất về mà nghịch
nhantong06
ĐẠI BÀNG
21 ngày
@Casapi Bạn có bán máy in 3d hả bạn? Cho mình tham khảo nha, cũng đang quan tâm. Cảm ơn
@cuhiep anh Hiệp có cái lồng kính trưng bày phải ko 😁
0.08mm thì cũng khá sắc sảo đó chứ. Thầy làm đồ chơi đẹp quá.
@Lê Bình Phương Dạ anh, em tập tành DIY ạ, xem mấy bài của anh mê quá 😁
Kim L
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Hay quá anh Sang ơi, em rất thích bộ môn này !
@Kim L Chơi thôi bạn ơi hihi
Thú vị quá ha. Buồn buồn in cái ốp lưng đt được k ta
@xecatang Quá đơn giản, file in free
pocket
TÍCH CỰC
22 ngày
Dùng sửa chữa các đồ hư, vỡ hay mất chi tiết rất hay nhỉ. Có máy scan 3D nào để nghịch không bạn?
Thật là thú vị
robertkin
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Cái vụ mùi và độ độc hại của đốt nhựa thì sao hả Anh. Xem 1 số videos trên mạng thấy họ phải làm riêng như phòng thí nghiệm vậy
@robertkin Mình dùng nhựa sinh học PLA, đốt không có mùi ạ, này tuỳ theo loại nhựa bạn dùng 😁
@robertkin In nhựa ABS mới có mùi đặc trưng ngửi là thấy ngay, còn PETG với PLA mùi không quá khó chịu ( còn ảnh hưởng sức khỏe thì chưa rõ)
hadryan
TÍCH CỰC
21 ngày
@robertkin anh trai quá cố của mình trước làm nghề in 3d để tạo khuôn đúc sản phẩm
anh sống lành mạnh ngày gym 2 tiếng,
từ khi làm in 3D thì bị ung thư máu, chỉ sống dc 1 năm
datmuisub
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Hay. 10 điểm.
3i3eo
ĐẠI BÀNG
22 ngày
cứ chơi đi đừng sợ! bao lì xì năm nay. Đố các bác idea nó như thế nào
IMG-5717 2.jpg
spy179
TÍCH CỰC
22 ngày
@3i3eo nhìn giống cuốn tờ lệnh của vua ban cho con dân vậy bác
Nghề chơi cũng lắm côgn phu nha
imilnt
TÍCH CỰC
22 ngày
Nhập môn có thể chơi dòng Ender V3 SE có cân bàn in tự động.
fdcode281
ĐẠI BÀNG
22 ngày
Bác có thể chia sẻ chi phí nguyên liệu khi in 1 vài mẫu k
@fdcode281 Bác lấy số gram nhựa nhân lên là ra nha 😁
fdcode281
ĐẠI BÀNG
22 ngày
@Thầy giáo Sang Ví dụ đi bác, em này in hết 50k k
@fdcode281 Em này 57g, cuộn nhựa 300k là 1kg, 300/g nhân với 57 = 17100đ
fdcode281
ĐẠI BÀNG
20 ngày
@Thầy giáo Sang Mấy file thiết kế h dùng AI kêu dựng lại đc chưa bác
@fdcode281 Này mình không chuyên ạ, nhưng bạn bè mình làm thiết kế đã ứng dụng ngon lành 😁
Nhìn thích thật, mình cũng rất thích DIY như vầy, nhưng giá máy còn cao quá, mua chỉ để in chơi thì thấy hơi thốn. Cảm ơn bài viết của bạn
imilnt
TÍCH CỰC
20 ngày
@thientuan83 Mua Ender V3 SE tầm 5tr là chơi dc rồi
boyswat
ĐẠI BÀNG
22 ngày
cũng thích môn này mà không biết học có lâu không vậy chủ thớt 😁
@boyswat Nhanh lắm bạn, cafe vài buổi với anh em là dc hehe
đi lấy mẫu trên chợ về in xong la làng "mình sáng tạo". đúng cây hài 😁
@kungfu9999 Người ta cũng có học vẽ mà, làm được ốp chân con robot đó thôi. Học dựng hình 3D đâu phải ngày một ngày 2.
Cái tiên quyết vẫn là muốn học đã.
trieuluu
TÍCH CỰC
21 ngày
https://www.thingiverse.com/
grabcad.com
hai trang thông dụng đa số miễn phí mà lại nhiều cao thủ
Đã quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế