Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Máy in Ricoh vẫn ping được nhưng trình in vẫn báo máy không kết nối

cuhiep
25/10/2015 8:11Phản hồi: 8
Máy in Ricoh vẫn ping được nhưng trình in vẫn báo máy không kết nối
Mình đang gặp khó khăn với máy in mạng Ricoh mã SP C250SF. Ngay sau khi setup (qua mang wifi, dùng WPS) thì mình có thể in được ngon lành. Nhưng một lúc máy đi vào trạng thái chờ (safe mode ) thì mình không thể in được nữa. Trình in trên máy của mình báo là máy in không kết nối với mạng (như hình dưới) tuy mình mở terminal ra ping thì vẫn đến ngon lành (tuy chậm).

Anh em nào có gặp sự cố tương tự không xin chia sẻ với. Xin cảm ơn.

Lưu ý: mình đã cài driver mới nhất trên Mac và up Firmware mới nhất cho máy. Trước đây nó cũng bị mình tưởng update firmware sẽ xử lý được vụ này.

Screen Shot 2015-10-25 at 3.08.27 PM.png
Screen Shot 2015-10-25 at 3.07.53 PM.png
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pocket
TÍCH CỰC
8 năm
Gặp cảnh này suốt, sau phải cắm dây in. Bất tiện nhưng đỡ bực mình.
Duy Có cái máy in ảnh cá nhân Canon Selphy CP910 là ngon, in phát nào được phát đó.
baducphan90
ĐẠI BÀNG
8 năm
bác hiệp, lỗi driver đó bác , chờ thôi, em cũng bị máy brothẻ y vậy, bác cho printer kết nối vào lan qua wifi , bác dùng wifi sau đó add máy in qua mạng như bình thường là ok, ở chế đọ nào in cũng ok hết.
@baducphan90 Rút cuộc là sao?
1 - đợi driver
2 - làm theo hướng dẫn: đã làm rồi

xin chỉ giúp

xin cảm ơn
baducphan90
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu bác đã làm mà vẫn bị thì thử 1 cách nữa xoá cái máy in trong cài đặt đi rồi add lại, máy em bị mà bây giwof chuyển qua cable mạng luôn nè bác, bị y xì bác
@baducphan90 Xoá đi làm lại 42 lần rồi
mình nghĩ nó có chỗ nào đó không bình thường, phải giải quyết bằng cách không bình thường...
Đã chạy đc nhé các bạn
rjshkkj
TÍCH CỰC
8 năm
Ping cao quá khả năng request time out là rất lớn. Mạng nội bộ chỉ cần 1 phát request time out thôi thì chờ đến cả tiếng mới truyền hết được một lệnh in.
Khả năng không phải do driver mà do đường truyền quá tệ. Để kiểm tra bác cứ để nó có khi đến 1 tiếng mới in ra được.
Theo mình để hệ thống hoạt động ổn định cần:
#1 Đặt kênh phát sóng cho bộ phát không dây (trong trường hợp máy in kết nối không dây) ở một trong các kênh sau: 1, 6, 8, 9 hoặc 11 (vì NSX luôn để mặc định kênh phát sóng là Auto)
#2 Đặt IP tĩnh cho máy in (trong trường hợp add driver thông qua địa chỉ IP) ở địa chỉ mà hệ thống mạng cấp IP không tới được địa chỉ này để tránh trùng IP trong hệ thống mạng. Ví dụ: Modem hoặc Router mà máy in kết nối đến có địa chỉ IP là abc.abc.abc.1 và cấp IP từ abc.abc.abc.2 đến abc.abc.abc.254 thì nên đặt IP của máy in trong khoảng abc.abc.abc.200 đến abc.abc.abc.254.
#3 Cài đúng Driver PPD (Postscript Printer Description) cho máy MAC được download trên trang chủ của Ricoh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019