Máy nào tốt nhất cho chụp hình

moon812
22/7/2020 6:48Phản hồi: 5
Nếu có nhu cầu là chụp hình, chụp đa dạng từ chân dung tới phonng cảnh, hiếm khi quay video, thì nên chọn máy nào trong các máy sau đây ạ. Mình tính mua để sử dụng lâu dài, mua để khi đi du lịch chụp chơi, chứ không có dùng với mục đích dịch vụ.
Máy fujifilm x a7
Máy fujifilm xt100 (không thích màn hình lật kiểu này)
Máy canon m50 (ít vòng xoay chỉnh nhanh quá)
Nikon D5600 (tuy là dsdr nhưng máy khá nhỏ và nhẹ)

Cảm ơn mọi người.
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy nào cũng chụp tốt và đáp ứng đầy đủ nhu cầu của bác, và đừng quên yếu tố lens chiếm gần một nửa chất lượng ảnh thu được 😁

Bác thích mirrorless thì nên lấy Fuji, bù lại giá lens khá là chát. Fuji có sẵn những bộ lọc màu đa dạng trong máy, chụp phát đem ra xài luôn được. Lens của Fuji có đủ từ ultrawide tới tele, phong cảnh hay chân dung gì cũng chơi được láng hết :D

Còn bác thích thế cầm nắm của DSLR thì ngoài Nikon có thêm Canon. DSLR có số lượng lens native rất lớn, chưa kể lượng lens của hệ khác (qua ngàm chuyển) đa dạng. Chơi DSLR thì có thể tìm được những lens giá cực mềm. Nhược điểm là tương đối cồng kềnh và liveview rất chậm chạp nếu so với mirrorless.
moon812
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Penguin Pingu cảm ơn bạn.
Mình ưu tiên máy nhỏ gọn nhẹ để đem du lịch. Mình không có nhu cầu chơi lens đâu ạ, mình sẽ chụp với lens kit, sau này có điều kiện thì sắm thêm 1 em tele chụp chim cò thôi.
@moon812 Vậy bác nên chọn Fuji rồi (gọn nhẹ, và thực sự màu JPEG ra rất đẹp) 😁. Sau mua thêm XF 55-200mm nữa là đủ chim cò luôn :D
moon812
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Penguin Pingu hihi, vậy bạn có kinh nghiệm gì với Xa7 và xt100 hok, mình đang phân vân vì thích kiểu dáng của xt100
Vậy bạn dùng x-a7 là phù hợp nhu cầu của bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019