Review máy pha Espresso BlitzHome BH-CMM5. Trùm cuối với PID giá 7tr3

AllLove
25/10/2021 7:32Phản hồi: 284
Review máy pha Espresso BlitzHome BH-CMM5. Trùm cuối với PID giá 7tr3
Đây là clip đánh giá chi tiết của mình

Như thương lệ trước khi đi vào chi tiết những điểm mình thích và không thích của sản phẩm, mình cùng anh em sẽ nắm tay nhau đi vòng vòng xíu ha.

Sở dĩ mình gọi BH-CMM5 là trùm cuối bởi với giá 7tr3 có lẽ anh em không tìm thấy 1 chiếc máy nào được trang bị PID đâu.

PID là gì? Nó quan trọng không? PID là viết tắt của Proportional Integral Derivative - Nó sử dụng thuật toán để tăng nhiệt độ theo cách hiệu quả nhất và nhanh nhất có thể mà không làm vượt quá giá trị nhiệt độ cài đặt (cao hơn hoặc thấp hơn)
Với PID nhiệt độ trông thế này:

Không có PID nhiệt độ sẽ dao động trong 1 phạm vi khá rộng so với nhiệt độ cài đặt.
Nó trông giống thế này:
Anh em đều biết nhiệt độ ảnh hưởng rất lớn tới hương vị của cafe được chiết xuất, tính nhất quán giữa mỗi lần chiết xuất. Nhiệt độ thay đổi dẫn tới các biến số khác sẽ thay đổi như áp suất…chúng ta sẽ khó duy trì được điểm ngọt yêu thích mỗi lần chiết xuất.

Anh em thấy PID có ý nghĩa rất lớn phải không nào.

Quay trở lại với nhân vật chính của chúng ta
1. Những điểm mình thích ở BlitzHome BH-CMM5 có thể kể ra như:
  • Nói gì thì nói giá vẫn là thứ mình quan tâm nhất. Trước khi CMM5 ra mắt mình đã tìm sản phẩm gốc bán trên taobao. Mình tìm thấy sản phẩm tương tự được bán với giá 4000 tệ cỡ 15tr (chưa kể tiền thuế + 500k tiền ship). Với kinh nghiệm mua hàng lâu năm trên Banggood khi họ ra mắt sản phẩm mới giá sẽ rất tốt để lấy nhận xét và sau đó giá sẽ tăng dần. Nhưng mình không ngờ CMM5 với quá trời tính năng, xịn xò mà giá chỉ 7tr3. Nên mình mua luôn.
  • Máy được trang bị PID mình chia sẻ rồi này
  • Pre infusion là 1 tính năng quan trọng, máy sẽ bơm 1 lượng nước nhỏ với áp suất thấp trong vài giây vào cafe. Cafe thấm đều nước qua đó chiết xuất được hết tinh túy, hương và vị có trong cafe.
  • Không giống các sản phẩm giá rẻ BlitzHome BH-CMM5 - kiểm soát theo lưu lượng nước. Máy sẽ chiết xuất chuẩn số ml mà anh em muốn. Cái này cũng thú vị lắm nhưng chia sẻ nó lại như PID mất nửa trang A4, vậy hẹn anh em dịp khác nhé.
  • Phần đánh sữa mình cũng đánh giá khá cao. Hơi mạnh + công suất đánh sữa lên tới 1620W nên hơi khô.
  • CMM5 có chế độ báo vệ sinh sau mỗi 1000 lượt pha. Quá trình vệ sinh hoàn toàn tự động giúp quá trình chiết xuất tốt, tăng tuổi thọ thiết bị.
  • Anh em sẽ nhìn thấy máy có 2 mức công suất 1360-1620W thì 1360W là công suất để chiết xuất cafe. Với công suất lớn và sử dụng khối nhiệt nên máy làm nhanh phù hợp với anh em bận rộn vào buổi sáng. Nhanh thì sẽ tiết kiệm điện là tất nhiên rồi (máy sẽ tự tắt sau 20 phút ở chế độ chờ)
  • Sau khi đánh sữa máy tự động bơm nước và xả hơi để làm mát. Đưa máy về nhiệt độ thích hợp để chiết xuất ly cafe tiếp theo. Cái này khá xịn xò anh em coi thêm trong clip nhé
  • CMM5 được tích hợp máy xay hoạt động rất êm. Máy xay tốt với thiết kế hộc xay thẳng đứng. Trong clip mình có test khi bỏ 18g cafe xay ra cũng được tầm 18g ko có hao hụt đáng kể. Chỉnh được 15 cấp độ mịn, độ mịn khá đồng đều anh em coi trong clip nhé. Vụ máy xay mình ưng cái bụng
  • Kế đến là vòi lấy nước sôi chung với vòi đánh sữa anh em coi thêm clip nhé. Nhìn nó xịn xò và chuyên nghiệp vô cùng trong mắt lũ bạn. Với mình thì lấy nước sôi theo cách đó không bị văng nước rất đã
  • Về phụ kiện mình nhận được nhiều hơn so với mong đợi. Tay pha được làm bằng thép sáng bóng và thiết kế nguyên khối nặng hơn nửa kg. Cầm cực đã
  • CMM5 được trang bị đồng hồ hiển thị áp suất lớn thiết kế đẹp nên việc làm chủ quá trình chiết xuất dễ dàng hơn. Anh em chưa quen nhìn dòng chảy để kiểm soát chất lượng thì chắc chắn rồi anh em sẽ thích đồng hồ áp suất.
  • Bình chưa nước 2.7L cũng giúp mình không phải châm nước nhiều tiết kiệm khá nhiều thời gian
  • Cuối cùng thiết kế tổng thể của BlitzHome BH-CMM5 rất tốt. Máy phun kim loại rất chắc chắn với khối lượng lên tới 9.3kg. Để CMM5 cạnh 3605 nhìn sang trọng hơn hẳn
2. Điểm mình chưa thích ở CMM5:
  • Phụ kiện đẹp nhưng cái tamper hơi rẻ tiền
  • 7tr3 nhưng không thể vừa đánh sữa vừa pha cafe được
3. Nên mua hay không
  • Với zá 7tr3 thì có thể nói khó có thể tìm được đối thủ cho CMM5 trong thời điểm hiện tại. Bạn không có nhiều thời gian vào buổi sáng nhưng lại muốn cafe ngon, không cần đầu tư nhiều thì đây là lựa chọn đáng xem xét. BlitzHome BH-CMM5 cũng được Banggood bảo hành 1 năm theo chính sách hãng.
  • Mình đã chuyển từ 3605 + linglong r1 v3 (combo này giá 5tr) lên CMM5 thấy thoát được kiếp quay tay quả thật rất hợp lý. Combo 3605 + máy xay sẽ = giá của CMM5 mà từ thiết kế tới tính năng thì 3605 không bằng được CMM5.
  • Anh em chọn máy pha espresso nào. Còn điểm nào mình bỏ sót anh em cứ để lại bình luận mình chia sẻ thêm nhé. Chúc anh em đầu tuần nhiều sức khỏe.
  • Nếu anh em không muốn đầu tư nhiều thì CMM2 là lựa chọn tuyệt vời với mức giá 1tr8 anh em coi lại bài này của mình nhé. Chỉ mod nhẹ và miễn phí nó tương đương với máy 180$ liền
https://tinhte.vn/thread/review-may-pha-ca-phe-espresso-blitzwolf-bw-cmm2-khong-doi-thu-gia-1tr8.3369491
Clip mod CMM2

Quảng cáo

4. Một số hình ảnh của BlitzHome BH-CMM5

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

284 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

donquijote
TÍCH CỰC
2 năm
Quá ổn
@nospecial Hệ thủ công đắt hơn cả máy đó bạn. Bạn có thể tham khảo. Mình mới đặt 1 chiếc đây là bản nâng cấp của CMM2 mình có bài viết rồi đó
https://www.banggood.com/BlitzHomeBH-CM1503EspressoMachine15Bar1250~1450WNTCPreciseTemperatureControlSafeProtectionAll-metalFuselage-p-1939260.html?utm_campaign=14991337_Youtube&utm_content=11022&p=7X082114991337201710
Mã giảm giá: BGVNCMM3
@nospecial Không thì cứ bắt đầu với CMM2 là ngon nhất tầm giá rồi
@nospecial 2 cái đều ngon bạn thích cái nào hốt cái đó
ổn thiệt nhưng trùm cuối là sao bác?
@AllLove Cà phê ngoại mình không bàn. Nhưng oqr VN thì nếu là loại thượng hạng uy tín có thương hiệu thì cũng đỡ. Nếu bạn không biết thì họ dùng hương phụ liệu thường thì công nghiệp nó rẻ kinh tế thơm hơn trộn vào. Lúc đó thanh nhiều loại nhiều giá. Đắng thì đã coa bâp và màu đen quánh và hơi chát và sánh kẹo tí thì có cau và thêm mùi vị thì bơ hay margarine và cả nứic mắm ngon ướp vào nữa. Vid dụ rẻ tiền thì pha bắp nhiều hơn hạt . Đó là khi xưa còn bây giờ thì cần gì . Chỉ cần hoaa chất bỏ vô muốn loại nào có loại đấy. Chợ tử thần Kim biên thì không thiếu. Đây chỉ là ý kiến cán nhan. Câc bác xem chơi thôi nha. ahahaha
@pond1597 hihi sợ nhất hóa chất anh
@AllLove Tui vừa đk kênh tube của ông rùi đó nhé
@Viethung1201 Vu Bạn thật tốt bụng. Bạn xứng đáng có 10 người yêu. Cảm ơn bạn. Coi máy pha cafe thôi nhé đừng coi đèn pin. Nghiện là dở lắm
Bác ơi, bác có rảnh thì bác viết bài review con Gemilai luôn nhé. Em đang dùng con đó nhưng có vẻ chưa dùng đúng nên pha ra ko có nhiều crema
etanolk52
TÍCH CỰC
2 năm
@Tấm Cám dưới mức 6 bác ơi, ko phải dưới mức 10
espresso xay mức 7-9 mà
Tấm Cám
TÍCH CỰC
2 năm
@etanolk52 Con của mình lưỡi xay 5 cánh nên nấc 10 là bé nhất 😃
Con của bác lưỡi xay 6 cánh?
@Tấm Cám Mình vẫn thích mấy con chỉnh vô cấp thế này hơn
fdcode281
ĐẠI BÀNG
2 năm
@etanolk52 Chuẩn đó, m đang để 8 2/3 - 9
daimavuong66
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này có ai nhập về bán chưa bác, cũng thấy Kênh Sáng Tạo giới thiệu e này, chứ mua trên Banggood e lại ko có visa nữa chứ.
@daimavuong66 Bạn cứ pm lão Thắng bán lại cho. Nhìn cách lão pha là ko phải dân uống cafe rùi hihi. Lão sài CMM2 là đủ
spirit3x
TÍCH CỰC
2 năm
@AllLove xem lão ấy review mà tức 😆, vô tình thấy bài này của bác xem mà đã cái nư
@spirit3x Ha ha máy tốt mà ko pha chuẩn thì máy rẻ nó ngon hơn
Lowend
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngon quá, đều lỡ lưỡi xay mòn, bơm bị hư có chỗ sửa hay bảo hành gì ko nhi?
Lowend
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AllLove Cảm ơn bạn đã thông tin chi tiết nhé
@Lowend Không có gì bạn
huyhoanghh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pond1597 Bạn sử dụng máy lọc nước loại nào vậy ?
huyhoanghh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pond1597 @pond1597 bạn sử dụng máy lọc nước loại nào vậy ?
langthang217
ĐẠI BÀNG
2 năm
ổn áp phết, giá này mà ra được espresso ngon thì khá ổn
@pond1597 Chuẩn anh có đk thì La Marzocco GS3 sẽ ngon như phin ^^
langthang217
ĐẠI BÀNG
2 năm
@langthang217 đúng con này ko nhỉ? sao lên hơn 400$ rồi? https://sea.banggood.com/BlitzHome-BH-CMM5-1620W-20Bar-Professional-Espresso-Machine-Coffee-Maker-PID-Smart-Temperature-Control-Conical-Burr-Grinder-p-1885872.html?cur_warehouse=CN
@langthang217 Bên dưới clip của mình có link và mã giảm giá đó bạn. Coi ko kĩ là tốn mớ tiền. 7tr3 sau khi áp mã nhé
hoanghaisol
ĐẠI BÀNG
2 năm
Máy semi-auto có cả máy xay mà giá có 7.5tr thì ổn áp quá. Sau 1 hồi quay tay tốn kha khá thời gian buổi sáng thì mình cũng đang nhắm tới máy để dùng cho home coffee.
Thanks for sharing bro 😁.
@hoanghaisol Đây bạn 3605 + linglong r1 v3 toi 5tr )). Tưởng nhấc chân ra khỏi hố vôi rồi ai dè trượt chân rơi cả người vào.
etanolk52
TÍCH CỰC
2 năm
Công nhận tích hợp cả máy xay như thế này thì rẻ thật, mua combo CRM 3605 với máy xay xịn cũng tầm 5.5-6tr rồi
@etanolk52 Mà nhìn nó xịn xò hơn 3605 bạn nhỉ.
etanolk52
TÍCH CỰC
2 năm
@AllLove xịn hơn chứ, 3605 hàng quốc dân mà 😆
@etanolk52 Giờ CMM5 thành quốc dân rùi vì giá same same ^^
Mình đọc 2 lần mà chưa tìm được thông số áp suất bơm của máy (bar). Mình đang tò mò về máy có tính năng PID
@Trịnh Xuân Thọ Bơm thì ko có gì cả bạn. Chỉ máy rất rẻ ae mới quan tâm tới bơm thôi. Còn máy tốt xíu thì bơm mặc định là đủ tốt rồi.
PID mình giải thích rùi đó. Kiểu như bạn lái 1 chiếc xe lúc lên 50km/h lúc 40km/h thì tốc độ trung bình tạm tính là 45km/h đi. Nhưng nếu cài tự động thì sẽ luôn ổn ở mức 45km/h. Nó khác biệt chỗ đó
Cà phê hấp dẫn quá
@lehuuthe1202 Thú vui tao nhã bạn nhỉ
@AllLove Uhm, ngon hơn khi chấm bánh mì
@lehuuthe1202 Cũng được à Hi hi
@AllLove
Cười vô mặt
brother7
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình phải đăng nhập để bình luận cho bạn đây.
Một bài review phải nói quá xịn, review có tâm, kiến thức quá chuẩn, nội dung đầy đủ, video đẹp và đầu tư.
Rất hữu ích cho những tín đồ cafe đang tìm máy tự pha, nhất là sau giai đoạn covid sẽ có nhiều thay đổi thói quen uống cafe.
Không có từ ngữ nào diễn tả hết luôn, cảm ơn chủ bài rất nhiều.
Yêu quá
@brother7 Cảm ơn bạn đã động viên hihi
Hic trước cũng tính chọn em này. Nghe người bạn nói không ngon lắm nên mua 1 cái khác đắt hơn nhiều. Nhưng trước giờ mình toàn uông phin nhôm không. Cà phê tự rang tự xay và đặc biệt chỉ dùng phin nhôm thôi nên uống ngon lắm. Bây giờ uống loại này thì nhạt nhẽo và không ngon bằng. Bà xã trước chuyên buôn bán sỉ lẽ và gia công cà phê hạt cho nên phải nó mình cũng khá sành điệu lắm. Máy thì chỉ dùng cho người mới (chưa uống hay dùng phin, vợt) Còn ai cỡ u50 hay 60 đănc biệt là người VN thì nếu kén chọn sẽ không thích pha máy lắm. PHIN nhôm và inox nếu ai tinh ý thì sẽ thấy nó khác đấy nhá. Mùi vị và màu sắc cũng khác. Đặc biệt là phin nhôm nhiệt độ từ 80 đến hơn trăm độ vẫn ngon nhjng phin inox nếu max thì sẽ thấy mất hương vị và có mùi......kim loại cho dù là inox 304 xịn . Đó là kinh nghiệm cá nhân thôi. Hahaha
@pond1597 những cái liên quan tới ý kiến cá nhân thì mình không nói, chứ một số cái vấn đề bác đang nói nó là kiến thức, mà kiến thức chung thì cần chuẩn xác. khẩu vị thưởng thức cf mỗi người cũng mỗi khác và những người thế hệ trước họ vẫn thích vị truyền thống với cách rang xay phải có chút phụ gia. Nếu phụ gia an toàn thì cũng chẳng vấn đề gì cả
@AllLove Cái này nghề mới biết bạn ơi. Ngoài .....các thứ thì bắp, cau và nước mắm cũng có trong công thức riêng của mỗi người. Bây giờ tôi không biết chứ khoảng 30 hay 40 năm về trước thì có. Hahahaha
@bestboy2142 Nhưng bây giờ thì phụ gia an toàn không đạt được nhu cầu của HỌ. phụ gia công nghiêp màu sắc tươi hơn, ngọt hơn, đẹp hơn , thơm hơn mới bán chạy. Không riêng cà phê mag gạo minhc ăn hàng ngày cũng thế. Xưa năng thơn chợ đào hay....không tắng và thơm nứt muci như nước hoa mà là thơm nhẹ thơm tự nhiên . Gạo xưa họ chà kỹ và sây......cho nên ăn ngon hơn và màu không trăng toát như bây giờ. Tóm lại hóa chất phụ gia thì không tốt. Cà phê Culi hay cứt chồn thì kim biên có hương vị hết đấy. Vài giọt sau khi rang xong trộn đều là nhứ ý. Hahaha
@pond1597 Hay xưa thích uống thế hay do ko có cafe phải trộn anh nhỉ
raykid
ĐẠI BÀNG
2 năm
😁 nghề chơi lắm công phu ;)) sáng nào mình cũng ghé quán Espresso mua 1 ly ít sữa + 1ly trà đá 20k....nhân cho 365ngay thì vừa đúng 7tr3 .... :D just kidding kkkk
@raykid Mình cũng muốn thế lắm mà họ ko có cafe nào cỡ 1250k/kg bạn à, nên vẫn phải chịu khó tự pha ở nhà zzz
Tấm Cám
TÍCH CỰC
2 năm
@AllLove Cái 1250k/kg là cái bịch trong hình đó hả ma feng?
@Tấm Cám uhm bạn. Còn Jaimaca Blue Moutain xịn xò hơn chưa có về kaka
Máy này vừa xay cà được vừa pha cf 25bar vậy nó đập chết máy cái máy ý a. vậy sao có người vẫn bỏ mười mấy triệu ra mua cái máy không có tính năng xay cà và làm thêm cái máy xay cả bằng tay cũng 5tr.
@luong.binh Tùy vào kinh tế bạn à. Máy sản xuất tại ý cũng giá cao 1 phần do giá nhân công bên ấy cao hơn trung quốc. Quan trọng nhất vẫn là lựa chọn được sản phẩm phù hợp.
Đúng là khó có đối thủ trong tầm giá, có ai bán ở VN chưa nhỉ??mình muốn mua 1 em
@thong.mrnguyen Bạn có thể tự mua được mà. Chỉ cần tạo 1 tài khoản là mua được thôi. Mua hàng Banggood không mất thuế, free ship. Máy về tới tay bạn là 7tr3 đó. Link và mã giảm giá mình để ở clip rồi đó
@AllLove mới vào check thì báo hết hàng
@thong.mrnguyen Máy mới ra anh em mua nhiều quá cháy hàng, chắc sang tháng có lại thôi bạn
thaotgdd
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mà sao mình coi giá trên Banggood thấy phải cỡ 11 triệu nhỉ?
@thaotgdd Bên dưới clip mình có để link và mã giảm giá đó bạn
Bao Luu Thai
ĐẠI BÀNG
2 năm
Máy này chỉnh tăng giảm nhiệt độ ở đâu anh ơi, Em thấy thường tích hợp công nghệ PID thì có chỉnh tăng giảm nhiệt độ ở mặt trước
@Bao Luu Thai PID này là kiểu cố định nhiệt 92 độ, chỉ được cái ổn định hơn, chứ ko phải tùy chỉnh nhiệt nước pha như mấy con máy xịn.
Bác ơi có link mua không cho em xin hoặc hướng dẫn mua hàng với ạ
@trần công tiến đạt Bên dưới clip mình có để link và mã giảm giá rồi đó bạn. Bạn đăng kí tài khoản dùng visa là mua được thôi vì thị trường VN họ chưa cho COD sản phẩm có giá trị hơn 200$

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019