Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Máy PS5 đã bị jailbreak, cài được game PKG tải lậu của PS4

P.W
4/10/2022 3:37Phản hồi: 36
Máy PS5 đã bị jailbreak, cài được game PKG tải lậu của PS4
Lập trình viên SpectreDev vừa hé lộ một lỗ hổng bảo mật thông qua kernel IPv6, từ đó cho phép jailbreak máy PS5, cài đặt những phần mềm từ bên ngoài không được cấp phép bởi PlayStation Store. Vì giải pháp jailbreak này lợi dụng lỗ hổng WebKit, nên nó chỉ có thể dùng được trên những chiếc máy PS5 đang chạy firmware 4.03 hoặc thấp hơn. Điều này có nghĩa là để jailbreak PS5, anh em phải giữ máy ở firmware ra mắt từ tháng 10/2021, tức là 1 năm về trước. Mà kể cả đúng firmware, làm đúng các bước hướng dẫn của SpectreDev, thì làm 10 lần cũng chỉ thành công được có 3.

Nhưng nếu thành công, chiếc máy PS5 sẽ cho phép người dùng cài đặt những phần mềm hoặc bản game dạng PKG tải lậu từ trên mạng vào máy, không cần phải mua đĩa game hoặc sở hữu bản quyền key digital của trò chơi đó trong tài khoản PSN nữa. Và như trong đoạn clip mà modder Lance McDonald chia sẻ trên Twitter, nhờ giải pháp jailbreak này, anh đã cài được P.T, tựa game kinh dị do chính bàn tay Hideo Kojima phát triển. Trò này được coi là một trong những game kinh dị xuất sắc nhất, nhưng vì bất đồng với Konami, nên dự án bị hủy, game cũng bị gỡ khỏi PlayStation Store.

https://twitter.com/manfightdragon/status/1576768394707161088

Nhưng cũng phải nói kỹ hơn. Giải pháp jailbreak của SpectreDev đúng là cho phép người dùng có quyền yêu cầu PS5 đọc hoặc ghi dữ liệu, nhưng lại không cho anh em quyền execute code, tức là có cài được game cũng không khởi động được. Nói vậy không đồng nghĩa với việc giải pháp jailbreak từ lỗ hổng WebKit của PS5 là vô hại. Không ít lần máy game hoặc các thiết bị công nghệ bị bẻ khóa nhờ những lỗ hổng tưởng chừng không đáng quan tâm, vì hacker dựa vào “cửa vào” đầu tiên này để khai thác và tìm kiếm những lỗ hổng khác, từ đó chinh phục hệ thống bảo mật của phần cứng thiết bị.

Theo IGN
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ông nào mới ra mắt cũng tự tin không thể bị jailbreak,
việc bị jailbreak nó là bình thường thôi không phải vấn đề lớn
Phải công nhận PS5 của Sony nó cứ như iphone promax của apple vậy, ai cũng thèm khát để sở hữu
@Nguyễn Chí Danh Tui đang chơi nhện đen, nhện đỏ. Ko biết bao giờ ra nhện nữa.
hp2013
TÍCH CỰC
một năm
@tinhdg Mời bạn jb xbox one ra mắt 10 năm trước. Xbox từ máy game dễ jb thành máy không thể jb. Tữ xbox one đến giờ là series x 10 năm rồi không jb được.
@hp2013 vậy thì mua ps4 pro về chơi game rak sướng hơn nhiều bác nhỉ,hic
7lov3
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nh0kluatjh Bán Switch ko bạn ơi 😃.
bao giờ mod bán PS5 đã hack thì báo nhé 😆
Chờ Sony update bảo mật thôi
@Hyper But Quan trọng anh em xài PS ko update làm gì. Ở FW cũ đợi h.ack dc luôn là thói quen rồi
@westlifeplaywar vào nhóm ps5 chả ai để fw cũ đâu bạn, người ta chơi ps5 chơi bản quyền hết rồi
PS4 mình cũng jaibreak ở fw 7 gì đó mà mỗi lần bấm đúng mệt
layhon
TÍCH CỰC
một năm
@takashi001 bạn jailbreak kiểu gì mà mệt, bật máy>vào app duyệt web có sẵn đợi 10s là đc chơi mà, có thao gì mà lắm???
@layhon nó cứ hiện cái bảng ko đủ bộ nhớ bấm x, có khi bấm phát đc, có khi bấm mãi vẫn ko đc.
@takashi001 Nghe nói lên 9.0 ít bị lỗi hơn đó bạn. Mình được thằng bạn cho cái máy 9.0 lâu lâu mới bị lỗi kiểu đó
@levantam2508 để mình tham khảo thử lên 9.0 xong ko hack được mệt nữa, thanks bạn
hcmnnk
ĐẠI BÀNG
một năm
chơi ps chủ yếu đăng ký plus chơi online, ngoại trừ siêu phẩm mới ra giá tầm hơn triệu 1 game, còn lại mua online rẻ rề, hack làm quái gì.
@hcmnnk ý bạn là gì
@hcmnnk Có chỗ nào bán 1 game digital / 1 acc ko nhỉ. Để chơi xong game thì bán acc cho dễ.
@hcmnnk Đồng ý, với lại game cũng chơi không hết, game AAA mua về chơi cả tháng chưa xong
Chơi game bản lậu thế kia thì còn gì là hay ho nữa.
Game càng ra nhiều mà giá thì lại cao, để con PS5 đắp chiếu đợi thôi, đang 5.02. Hy vọng sẽ có thêm tin vui sớm, games ra nhiều ko có tiền mua 😔(
madita
ĐẠI BÀNG
một năm
làm gì mà phải viết một bài như này. Tôi bẻ khoá chơi lậu vàng PS5 game gì tôi cũng đang chơi
Mấy anh hack mãi đỉnh
Từ 2016 đến nay chưa chơi lậu 1 game nào… vì toàn chơi game free
hp2013
TÍCH CỰC
một năm
Vậy là Xbox trở thành cái máy không thể jb được
Các bạn h@cker giỏi quâ
Không chơi hack, cứ mua Plus Extra hoặc canh sale mà mua cho rẻ. Còn kinh tế hơn thì mua đĩa chơi xong bán lại. Chơi ..... làm quái gì cho nó khổ
Mua cái playstation plus mỗi tháng cho 3 cái game free chơi hoài ko hết (vì k có time chơi nhiều). Riết rồi cái máy game ngập lun
Jail với chả break
Hồi trước mua ps3 ..... về cũng bỏ xó đó, vì thấy chơi game ..... rất mau chán.
Hiện tại một số bạn chỉ cần mua dc PS5 là đủ vui rồi, nhưng cũng có một số khác là sau khi mua máy thì lại ra quá nhiều game hay trong khi kinh phí ngày càng bị "bòn rút" trong đó có tui, nên giờ đắp chiếu đợi jb bản cao hơn hóng games ra trong năm nay và năm sau 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019