Máy rửa chén 13 triệu: Bosch hay Hafele?
cuhiep
9 ngày trướcBình luận: 262Lượt xem: 35.639
Máy rửa chén 13 triệu: Bosch hay Hafele?
Theo chân Cụ Tổng Hiệp mình quyết định tham khảo để sắm một em máy rửa chén (MRC).

2 dòng máy hiện nay mình quan tâm là HAFELEBOSCH

Ai rành cho mình hỏi Bosch có bảo hành ở tỉnh không ạ ( cụ thể quảng nam là cách ĐN 30km)

Theo mình tham khảo được thì Bosch hay lỗi vặt nhưng build thuộc loại tốt nhất trong các dòng MRC. Bosch giá thay thế chi phí linh kiện khi hỏng hóc rất cao, nghe đâu ngang ngữa máy, lại khó kiếm phụ tùng. Hafele phụ kiện thì rẻ, dễ kiếm, có bảo hành chính hãng, nhưng nghe nói dòng MRB Hafele không được ưa chuộng ở châu Âu, chỉ bán đc tại đông nam á. @@

Nên e vẫn còn băn khoăn giữa 2 em này với mức giá 13tr thì nên mua em nào, và có sự lựa chọn nào tốt hơn không ạ.
Và ai dùng MRC rồi thì cho e hỏi những tính năng nào cần thiết trong một chiếc MRC, Rửa tráng, sấy khô, hé cửa khi dùng xong,... ai bổ xung giúp e với ạ

Em cảm ơn.

------------
Mình post dùmg bạn Nguyễn Hoàng Long trên Group Tinh tế: https://www.facebook.com/groups/Grouptinhte/permalink/1589867884470484/
262 Bình luận
Bosh là hàng nhập từ Đức toàn tiếng Đức mua lắp xong kỹ thuật ko hỗ trợ chỉnh sang tiếng anh, lại phải gọi cho hotline rất loằng ngoằng nhưng được cái xịn sò....
Hafele thì là hàng sản xuất Trung Quốc kỹ thuật đại lý hỗ trợ hết mình, bảo hành tỉnh nào cũng có
@First TN mình thì chưa bao h mua máy giặt của Elec. nhưng ở KTX trg mình trc toàn trang bị máy lồng ngang của hãng này, có cả loại cũng chỉnh cơ, và loại mới hơn điều khiển cảm ứng.
nhưng mình thấy chạy k bt hay phải bảo trì k, mà nó ồn ơơơơii là ồn.
nhà đang dùng con lồng ngang của LG, thuộc hàng lồng ngang rẻ nhất của nó, mà cũng cực kì hài lòng luôn. đc hơn 6 năm r, vẫn chạy cực êm, giặt cực sạch. chỉ trục trặc mỗi 1 lần do nước cứng đóng cặn làm nghẽn đường nước vào thôi. nói chung cảm thấy cực kì đáng tiền.
@quangk137a Ý mình là không thấy Hafele
@Binh phong ngo Bác ơi, cái này sài bột hay viên rửa ạ
@thuytinhmaster Bosch made in Germany mà 13mil mình mua ko 1 chút đắn đo.
Chỉ có ai bán sản phẩm này họ mới có thống kê khá chính xác ưu và nhược điểm của 2 dòng sản phẩm đó chứ người dùng mấy ai có được 2 cái máy rửa 2 loại khác nhau mà review đánh giá ưu và nhược được kể có có đánh giá thì chỉ mức tham khảo thôi chứ người bán nhiều có thống kê tỷ lệ lỗi, hỏng hóc cũng như giá cả sửa chữa thay thế phụ tùng.
Thiết bị máy rửa bát công nghệ đã lâu và sản phẩm hoàn thiện rồi nên tỷ lệ hỏng hóc do lỗi sản phẩm rất thấp. Lỗi hỏng hóc đến từ người dùng như điện áp không ổn định, côn trùng phá hoại, ẩm ướt, vận hành sai kỹ thuật. Để hạn chế lỗi đó thì nên hạn chế hoặc xử lý triệt để như:
1. Điện áp thì dùng hệ thống ổn định điện như Lioa nếu khu vực mình điện áp không ổn định hay yếu điện.
2. Côn trùng phá hoại: bịt lỗ, kẽ chống gián, thạch sùng chui vào máy làm tổ bằng lưới, bằng băng phiến,...
3. Ẩm ướt, đọng ẩm thì có thể khoét lỗ thông gió ở những máy thiết kế âm toàn phần.
4. Vận hành sai thì đọc kỹ hướng dẫn sử dụng làm theo hướng dẫn.
Các cụ có nói: "của bền tại người", đồ mới thì sác xuất hỏng thấp lắm nên không quá lo lắng đến nó chỉ cần chọn thương hiệu cũng như chọn sản phẩm nằm trong ngân sách cho phép là triển khai. Máy rẻ tiền nhưng lắp cẩn thận đúng kỹ thuật còn bền hơn loại đắt tiền lắp sai, phi kỹ thuật áp dụng bất kỳ loại nào từ máy lạnh, máy giặt đến cả máy rửa bát.
@hoangpham1986 nhảm nhí
@hoangpham1986 45kg thì nhẹ quá của em 50kg cơ
máy càng nặng thì càng tốn thêm chi phí vận hành, bảo dưỡng, sửa chữa nữa đó
@hoangpham1986 Máy bác thua nhà em 7kg, công năng cũng như nhau 😆))
Dần phổ biến
em thấy dòng Malorca cũng chất 😁 giá thành cũng ngang ngửa
@QuanLyNhaNghi Malloca có web hay địa chỉ nào ở Tây Ban Nha đâu
@alienthai Giả cầy nhe bạn
@nforce Hic, thế ah, nhà em đang dùng tháy ổn lắm
@alienthai Hàng ráp chị na nha bạn, chỉ đăng kí kinh doanh tbn thôi, hiện của cty an cường
cũng đang quan tâm
"Sắm" cái máy rửa chén nào biết nấu cơm, lau nhà, đi chợ... và biết ứ ứ ứ khỏi phải bảo dưỡng định kỳ.
@ptp49 Bosch khắu hao 200k/tháng, máy bạn muốn mua là 99% tiền lương của bạn 1 tháng. Đồ xịn, đa năng thì giá cao.
@ptp49 Vâng bác là cái máy đó đó giống 99% ngoại trừ ứ ứ chỉ cà tặc cà tạc thôi.
Nếu không phải thì vứt rác được rồi 😁
Đang rất quan tâm chủ đề này. Lăn tăn vụ hậu mãi của Bosch, hàng Đức build thì miễn bàn rồi, nhưng chi phí hậu mãi khá cao
@leminhtu88 bosch như hình thì chỉ 2 ngăn thôi bác , HAFELE như hình mình đang xài tới 3 ngăn cơ ! HAFELE ko sản xuất mà OEM hãng nào tốt nó đặt gia công thôi !
@gio_hk Bosch có dòg 3 ngăn 15tr á bác, nhà mình mua 2 cái chính hãng
@leminhtu88 Đã dùng thấy ổn
@Tuongdkv Y xì nhà mình, quát lun 2 cái sach sẽ thơm tho
Nhà có điều kiện khá giả chơi máy "chạy bằng cơm" đa năng: rửa chén, nồi, chảo, rửa nhà cầu, lavabo, nhà tắm, lau nhà, nấu cơm, dọn dẹp, giặt, phơi đồ....ôi quá nhiều giá tốt so với thu nhập trên 50 củ, ngăt bớt 1/10 củ cho việc ấy cho máy chạy ngon lành.

- Sắm máy mấy chục củ mà vẩn nai lưng ra tráng trước, xếp vào, lấy ra rỏ chán, còn gì thời gian làm việc khác
@Anthony L. Ổng ko muốn mấy bố dishwasher lười bỏ cả thức ăn thừa vào cho hỏng máy. Gặp tôi là chủ nhà hàng tôi cũng bắt làm thế. Đỡ phải chỉ mấy bố cái gì nên đổ bỏ cái gì không.

Còn vì sao ko cần tráng? Google miễn phí và TinhTe cũng có hẳn 1 bài.

https://tinhte.vn/thread/vi-sao-chung-ta-khong-can-phai-trang-chen-dia-truoc-khi-bo-vo-may-rua-chen.2892337/
@thamtubang cứ làm miếng bánh chưng rồi bảo nó rửa nhé 😆
@nbqvdp Gặp mấy cái đồ rán bánh chưng, xôi ... nếu mà ko ngâm, vsinh trươc thì có vác máy mài ra mà rửa may ra hết. Mấy cái mrc này ko ăn thua
@cccccc6 Lúc ấy phải dùng "máy chạy cơm rồi"
Hfl ko có cửa so sánh với Bosh. Bh thi Bosch hiện tại có HMH nhập chính hãng. Hoặc các đại lý bán hàng tự nhập tự bh. Lỗi vặt thì Hfl cũng đầy, thường xuyên gặp lỗi bơm. Linh kiện thay thế thì 2 thằng ngang nhau. Hfl có hãng cấp lk nhưng giá cũng chát vl. Bosch thì phải nhập lk lên giá cũng cao. Vẫn ủng hộ Bosch
đúng nghĩa máy rửa chén không thấy cái nồi nào.
thấy chật ních vậy, chỗ đâu để nồi. cho xin hình.
@tucammoi Bạn nhìn khoảng trống giữa các ngăn nhé, mình đang để cái nồi 2l đấy, còn dư cả khúc, mình để gom 2 ngày full load mình bấm nút nhé
@trungtranq7 chuẩn:
@tucammoi Loại ngày 2 ngăn, muỗng bỏ hộp, nhỏ hơn bác ơi, mua loại 3 ngăn dễ rửa đũa
- Hafele là công ty gia đình của Đức chuyên về mảng nội thất, Hafele không tự nghiên cứu và sản xuất bếp từ hay máy rửa bát mà thuê OEM bên ngoài nên rẻ hơn. Phần lớn các sản phẩm gia công tại Trung Quốc nên về chất lượng không so với Bosch được đâu
- Bosch là công ty đức nhưng nó hoạt động chính trong lĩnh vực cung cấp công nghệ, thiết bị dùng cho ô tô và phần lớn doanh thu của Bosch đến từ lĩnh vực này. Nhưng về mảng thiết bị gia dụng (vd: bếp gas bếp từ, máy rửa bát và máy giặt) sản phẩm của Bosch được đánh giá cao và có chất lượng khá tốt
+ Bosch phân loại sản phẩm đồ gia dụng của mình theo 4 dòng chính Serie 2, Serie 4, Serie 6 và Serie 8. Chất lượng, công năng và giá cả tăng dần từ Serie 2 => Serie 8
+ Giá máy rửa bát của Bosch cũng không rẻ đâu. Tầm 13tr thì chỉ mua được hàng xách tay và dòng thấp của Bosch thôi
+ Hiện tại HMH là đơn vị phân phối thiết bị gia dụng của Bosch tại thị trường Việt Nam. HMH lấy hàng của Bosch Singapore về phân phối lại, chứ Bosch chưa có chi nhánh về mảng thiết bị gia dụng tại Việt Nam
@tuanreb cố tí thêm 3tr nữa là mua được em seri 4 bán âm rồi, xài bao ngon 😃
@robot_boy_tn nhà mình đang dùng sr4 được 1 năm nay, thấy khá ổn
@tobe2405 Món nào cũng ổn nhé, ít hư vặt
@trungtranq7 Mình dang dùng dòng này, cực chuẩn! hi!
Chọn Bosch nhé. Cứ coi như là đang so xe BMW với Toyota.
@tobe2405 Quá sai 😁
@Bạn và 500 Anh Em Đồ bosch thường nhựa với dáng xấu bỏ mẹ ra đi so với bmw, nó là toyota thì đúng hơn
@wanttolove Bosch đồ nhôm nha bác, nhìn như máy công nghiệp, ko đẹp lắm nhưng ngon nhé...
@wanttolove Đầu bị não à?
ở một mình và ít nấu nướng thì nên mua máy rửa chén không các bác, em lười nhất rử chén
@chetdichoroi No
dish washer for lots of dishes
Only you, you should find a wife 😁
@HpDellIBM Thank you but I like freedom.
@chetdichoroi ha ha ha
good luck and enjoy being single 😁
@HpDellIBM Thanh you
@chetdichoroi Mua đi bác, dồn cả ngày vào rửa 1 lần là được
Riêng về máy rửa bát thì Hafele không có cửa với Bosch.

Hafele chỉ có phụ kiện bếp của nó là tốt thôi
sau này già cả mua chắc được chứ giờ vận động để vợ chồng hòa thuận, thêm nữa nó chưa phổ biến như nồi cơm điện cách đây 25 năm
13 tr đủ thuê 2 người giúp việc làm luân ca rửa bát đĩa rồi 😆)
@Sr_9x Nhưng sao rửa sạch như máy rua chén dc bác:3
@Sr_9x ý bác là 13tr đủ thuê 2 người rửa 10 năm?
@Sr_9x vậy chắc dc 2-3 tháng là hết 13tr
@Sr_9x Ý bác là mỗi tháng 13tr???
rất quan tâm vì chuẩn bị nhận nhà mới
@tuancaca1133 congrats for your new home 😁
Theo mình biết thì Bosch giờ 13 củ khoai hơi khó mua đấy bác. Hình như giờ đang HOT con SMS46NI05E tầm 17 củ thì phải. Bạn có thể tham khảo.
@sinhthai93 cố thêm tí có con sms25ki00 13tr8 😁
@sinhthai93 😁 có nhiều loại giá đấy bác, kèm lắp đặt bảo hành nữa
con NI05 là bản mới của MI05 thì phải, hình như có cải tiến để giảm độ ồn thêm một mức, đạt super silence plus

nghe mấy cụ bên of bảo là best p/p dưới 20tr
@sinhthai93 Cám ơn bác, tôi đang tìm con này. Giá này là rẻ nhất đấy
@robot_boy_tn Đúng rồi đấy bác, Con này hình như còn có chế độ tự động mở cửa khi rửa xong, giúp bát đĩa khô hơn ấy

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019