Máy sấy quần áo 101: Tất cả những gì bạn cần biết về sản phẩm cực kì tiện ích của nhân loại!

TPLee
9/5/2021 7:54Phản hồi: 46
Máy sấy quần áo 101: Tất cả những gì bạn cần biết về sản phẩm cực kì tiện ích của nhân loại!
Xin chào, bài viết hôm nay chúng ta sẽ cùng tìm hiểu về các loại máy sấy quần áo, vì sao nó cần cho cuộc sống của chúng ta? Nó có bao nhiêu loại? Bạn có những sự lựa chọn nào?
Cùng vào bài nhé 😁

Đầu tiên, máy sấy quần áo là gì?

Máy sấy quần áo hay còn gọi là máy sấy thùng (tumble dryer) là một thiết bi điện tử gia dụng dùng để loại bỏ sự ẩm ướt ra khỏi quần áo hoặc các sản phẩm làm từ vải nói chung (drap giường, thú nhồi bông,...), thường dùng ngay sau khi chúng ta giặt hay đơn giản hơn là mỗi khi cần làm khô chúng.
Cấu tạo và cách hoạt động máy sấy quần áo như thế nào?

Chúng ta có nhiều loại máy sấy quần áo khác nhau với cách hoạt động khác nhau sẽ dĩ nhiên là đi kèm với cấu tạo cũng khác nhau chút ít, nhưng vẫn có những điểm chung nhất định: Tất cả các loại máy sấy quần áo đều có thùng / trống xoay (tumbler) là nơi mà khí nóng (thường là cỡ 60 độ C /140 độ F) sẽ được đưa qua để làm bốc hơi nước, hơi ẩm. Thùng xoay liên tục có tác dụng giúp cho dòng khí nóng này được lưu thông và đảo đều các ngóc ngách và sẽ làm cho quần áo khô đều, hay nói đơn giản là "khô đến từng sợi vải".

Vậy vì sao máy sấy quần áo lại cần cho cuộc sống của chúng ta?

Thứ nhất, tiết kiệm về thời gian.

Nguyên lý vật lý trong việc làm khô quần áo bằng cách phơi đồ truyền thống đó là dùng bức xạ nhiệt trực tiếp từ ánh nắng mặt trời (không phải lúc nào cũng có sẵn hoặc đầy đủ) và sự lưu thông của không khí (gió) để lấy hơi nước đi, giúp chúng bay hơi dễ dàng hơn.

Như anh em đã biết thì Việt Nam nói chung là một nước nhiệt đới nóng quanh năm, và điều này đi kèm với việc mưa sẽ nhiều và khó đoán. Điển hình như TP.HCM là nơi mà tác giả sinh sống, mưa có thể kéo dài quanh năm suốt tháng, vào bất kể thời gian nào trong ngày và kéo dài có khi chỉ vài giây vài phút thoáng qua đến ... vài ngày không ngớt. Và việc này sẽ dẫn đến hậu quả là quần áo chúng ta sẽ ít có khả năng khô hơn vì thời gian chúng ta phơi không lâu, đồ thì đi ngoài đường về ướt liên tục. Thì đây là lúc máy sấy chứng tỏ hiệu quả về mặt thời gian so với việc phơi đồ truyền thống, vì chúng ta có thể sấy bất kì lúc nào, không cần lo nghĩ hay xem dự báo thời tiết.

Chỉ cần bỏ đồ ướt vào, bấm nút, và một thời gian ngắn sau đồ đã khô ráo thơm tho. So với việc thời gian phơi đồ tối thiểu phải từ 3 tiếng trở lên, thì đúng là quá lợi đúng không anh em? Chưa kể mình có thể làm khô đồ vào ban ngày lẫn ban đêm, khi mà ánh sáng mặt trời không còn nữa.

Thứ hai, tiết kiệm không gian.

Ở trên mình đã nói về việc không phải lúc nào chúng ta cũng có nhiệt từ ánh nắng mặt trời, thì bây giờ chúng ta sẽ đề cập đến sự thông thoáng. Để đảm bảo sự thông thoáng cho không khí hoặc gió được lưu thông giúp việc phơi đồ hiệu quả và nhanh, thì chúng ta cần một khoảng không gian tương đối rộng và phải tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời.

Đây lại là một yếu tố có thể gây khó khăn cho chúng ta vì không phải nhà nào cũng có khoảng không đủ rộng để đảm bảo yếu tố này (hoặc xu hướng ở nhà căn hộ chung cư ngày càng phổ biến thì lại càng khó khăn hơn vì phải phơi ở ban công, và điều này lại đi kèm với những mặt hại như là mất mỹ quan đô thị, có thể bay mất quần áo, những món đồ tế nhị như đồ lót không tiện phơi,...).

Còn với máy sấy quấn áo, với khoảng không chỉ cần cỡ 1m vuông là chúng ta có thể đặt một chiếc máy sấy quần áo vào đó, một số loại có thể đặt chồng lên trên của máy giặt lồng ngang, càng tiết kiệm không gian, lại đảm bảo về mỹ quan đô thị nhỉ?

Quảng cáo

Cuối cùng, về mặt sức khoẻ.

Quần áo chúng ta, drap giường của chúng ta lâu lâu vẫn tồn tại những sinh vật có thể gây hại, gây bệnh cho người như bọ chấy, bọ ghẻ, bọ giường ngủ,... và nếu chúng ta giặt xong phơi không đủ thời gian hoặc không đủ nhiệt, chúng sẽ vẫn còn ở đó, hoặc trứng của chúng sẽ còn ở đó chưa diệt được. Thì với nhiệt từ máy sấy quần áo (thấp nhất cỡ 60 độ C như mình nói ở trên) đảo đều trong một vòng sấy (30 phút hoặc hơn) sẽ đảm bảo tiêu diệt được những sinh vật còn sót lại và đảm bảo an toàn về sức khoẻ cho chúng ta. Và sức khoẻ thì ai mà chẳng ham đúng không?

Tiếp theo, chúng ta sẽ nói về các loại máy sấy.

Về cơ bản, chúng ta có tương đối nhiều loại máy dùng chức năng làm khô quần áo, nhưng với máy sấy thùng (tumble dryer) như trong bài đang đề cập thì chúng ta có 3 loại chính đó là máy sấy thông hơi, máy sấy ngưng tụ nói chung và máy sấy bơm nhiệt (một nhóm thuộc máy sấy ngưng tụ) . Chúng ta sẽ đi sâu vào cách hoạt động của từng loại cũng như mặt lợi mặt hại của chúng để anh em dễ đưa ra sự lụa chọn nhé.

Máy sấy thông hơi.

Thì máy sấy này sẽ dùng một động cơ chính để dẫn truyền cho cả lồng sấy lẫn quạt thổi hơi. Về nguyên lý cách hoạt động thì máy sấy sẽ thổi trực tiếp luồng khí nóng vào quần áo ẩm ướt, sau đó hơi nước nóng sẽ đi thẳng ra khỏi máy bằng một ống hơi hoặc cửa xả, vậy nên khi lắp đặt máy sấy thông hơi bạn sẽ cần một lỗ thông tường để dẫn hơi ẩm nóng ra ngoài (hoặc để gần cửa sổ cho tiện). Để dễ hình dung mời anh em xem sơ đồ hoạt động cơ bản bên dưới nhé.

Về mặt tốt:

Lợi ích lớn nhất của máy sấy thông hơi là vì cấu tạo tương đối đơn giản nên giá thành của loại này cũng thường là thấp nhất trong ba loại và khả năng sửa chữa cũng dễ dàng nhất khi có sự cố xảy ra.

Quảng cáo

Về mặt chưa tốt:

Điểm trừ lớn nhất của máy sấy thông hơi là chi phí điện năng cao nhất trong ba loại. Lý do là vì lượng điện năng toả ra thành nhiệt để làm nóng dòng khí sẽ bị lãng phí (thoát hơi nước ấm ra ngoài).
Thứ hai là loại này cần ống xả để thoát hơi ra ngoài, nên sẽ hơi tốn công lắp đặt và ống nhợ lằn nhằn.
Cuối cùng là vì toả ra hơi nước ấm nóng nên cũng tương đối nguy hiểm cho trẻ nhỏ và vật nuôi nếu bất cẩn lại quá gần vòi xả, có khả năng gây bỏng.
gm-34e05b99-a551-42e4-9148-c752c5a3c96f-vented-tumble-dryers-used-474970.jpg

Máy sấy ngưng tụ.

Loại này sẽ gồm hai loại nhỏ đó là máy sấy ngưng tụ nói chung và máy sấy bơm nhiệt. Về cơ bản, nhóm này sẽ gồm những chiếc máy sấy có một bộ phận dùng để ngưng tụ hơi nước ẩm nóng thổi ra từ lồng sấy thành nước lỏng và chứa trong một bình nhỏ, khi đầy bạn chỉ cần lấy nước đem đi đổ.

Về mặt tốt:

Dễ dàng thấy được đầu tiên là chúng ta không cần ống nhợ lằn nhằn hay đặt máy sấy nhóm này ở sát cửa sổ hay khoan tường, bạn có thể đặt máy ở bất kì đâu miễn thông thoáng để máy có thể lấy hơi một cách hiệu quả nhất là được.
Hơn nữa, nhóm ngưng tụ nói chung còn tiết kiệm điện năng hơn nhóm thông hơi truyền thống.

Về mặt chưa tốt:

1. Do cấu tạo của nhóm máy sấy ngưng tụ tương đối phức tạp hơn loại thông hơi truyền thống, nên giá thành sửa chữa cũng cao hơn.
2. Ngoài ra một điểm hơi bất tiện là bạn phải nhớ để ý đến bình nước ngưng tụ, để đem đi đổ tránh tràn, nhưng điểm này cũng nhẹ thôi do đa số các máy hiện đại có đèn báo đầy + ống thông nước từ bình ngưng tụ ra ngoài.

Về loại cuối cùng cũng là loại phức tạp nhất hiện tại, đó là máy sấy bơm nhiệt.

Cơ chế hoạt động của máy này sẽ khác các loại máy trên là nó gồm hai vòng tuần hoàn, còn về cấu tạo thì thêm một thành phần nữa là motor bơm khí gas.

Về cách hoạt động, để anh em dễ hiểu thì mình sẽ giải thích bằng cách chia tên của nó ra thành 2 phần "máy sấy" và "bơm nhiệt". Phần "máy sấy" thì tương tự các loại trên, là không khí được làm nóng và thổi vào lồng sấy để làm khô quần áo, gọi là vòng tuần hoàn số 1.

Phần "bơm nhiệt", tức là loại máy này sẽ có một động cơ dùng để bơm khí gas nóng và lạnh, gọi là vòng tuần hoàn số 2. Khí gas này sẽ đi qua 2 vùng, vùng nóng và vùng lạnh. Vùng nóng sẽ làm nóng dòng khí vào quần áo, còn vùng lạnh sẽ làm ngưng tụ khí ẩm đi ra từ quần áo.

Công nghệ bơm nhiệt này hiện tại đang là công nghệ mới nhất trên máy sấy quần áo. Để dễ hình dung, mời anh em xem hình cơ chế bên dưới nhé.
Screen Shot 2021-04-14 at 20.42.27.png

Mặt tốt của loại máy này :

1. Thì do cũng thuộc nhóm máy sấy ngưng tụ, nên máy sấy bơm nhiệt cũng tương đối tiết kiệm điện năng hơn nhóm truyền thống.
2. Và công nghệ bơm nhiệt, như đã nói ở trên, là công nghệ mới nhất trên máy sấy quần áo, (dùng khí gas bơm ở áp lực cao để tạo ra nhiệt chứ không dùng tụ điện làm nóng thanh nhiệt như các loại máy ở trên) giúp giảm chi phí hoá đơn tiền điện của bạn vốn đã tiết kiệm nay còn tiết kiệm hơn nữa!

Mặt chưa tốt của nhóm máy bơm nhiệt lại nằm ở giá thành.

1. Do sở hữu công nghệ mới nhất và cấu tạo cũng phức tạp nhất, nên giá thành để mua chúng cao nhất trong cả ba loại, đi kèm với chi phí sửa chữa cũng tương đối cao.
2. Ngoài ra, giống máy sấy ngưng tụ, bạn cũng cần để ý đến bình nước ngưng tụ của máy để đem đi đổ tránh tràn.

Câu hỏi tiếp theo là kích cỡ máy sấy bao nhiêu là vừa đủ?

Chúng ta có hai mức để dễ lựa chọn đó là dưới 8kg quần áo và từ 8-10kg quần áo.
Bạn nên chọn máy sấy quần áo dưới 8kg nếu gia đình bạn không có nhu cầu sấy nhiều quần áo trong ngày, hoặc một ngày sấy một lần, hoặc gia đình dưới 4 người.

Còn máy sấy quần áo từ 8-10kg sẽ là lựa chọn tuyệt vời với gia đìnhc ó từ 4-5 người, cần sấy nhiều quần áo nhiều lần trong ngày hoặc đặc biệt hơn là gia đình đang có trẻ sơ sinh (cần thay giặt tã, quần áo thường xuyên).
Screen Shot 2021-04-16 at 18.36.05.png

Tiếp theo, máy sấy tự động hay "chỉnh cơm"?

Máy sấy tự động tức là bạn không cần phải suy nghĩ về việc chọn chế độ sấy hay gì hết, bạn chỉ cần cho quần áo vào và các cảm biến của máy cũng như cân tự động trong máy sẽ tính toán chương trình sấy cần thiết và tự động thực hiện công việc của nó. Bạn chỉ cần chờ cho nó sấy xong lấy đồ ra mặc thôi.

Còn máy sấy "chỉnh cơm" thì ngược lại, bạn sẽ cần chọn chế độ phù hợp để đạt được hiệu suất sấy tốt nhất. Nếu chọn chế độ quá nhẹ hoặc quá nhanh, đồ của bạn sẽ không đủ khô. Nếu chọn chế độ quá mạnh hoặc quá lâu so với cần thiết, bạn sẽ tốn nhiều chi phí điện năng không cần thiết, gây lãng phí tài nguyên.

Về vấn đề này, nếu bạn muốn nhẹ nhàng không phải suy nghĩ lăn tăn mỗi lần sấy quần áo thì nên chọn máy sấy tự động cho khoẻ. Có một số nghiên cứu dựa trên người tiêu dùng đã chỉ ra rằng có một tỉ lệ (cũng tương đối nhỏ) các máy sấy tự động sấy không đủ khô, tức là khi chạy hết một chu trình tự động thì đồ còn ướt, nhưng hiện nay các máy sấy hiện đại của các hãng cũng đã và đang dần khắc phục vấn đề này bằng việc trang bị nhiều cảm biến hiện đại hơn. Còn nếu bạn kĩ tính, thì "chỉnh cơm" cũng là lựa chọn không quá tệ.

Cuối cùng, chi phí "nuôi" máy sấy quần áo có đắt không?

Về chi phí, dĩ nhiên máy sấy càng lớn, càng sấy được nhiều đồ thì sẽ đi kèm với chi phí điện năng vận hành cao hơn máy nhỏ. Và các loại máy sấy càng truyền thống (Sử dụng tụ điện để làm nóng thanh nhiệt so với loại bơm nhiệt dùng bơm gas áp suất cao để tạo nhiệt) thì sẽ càng hao tốn điện năng hơn. Và nói về vấn đề chi phí này thì mình có một câu nghe được ở đâu đó khá hay đó là "muốn tiết kiệm hãy mua đồ tốt."

Theo một nghiên cứu tại Anh, thì quy đổi ra, chi phí sử dụng điện năng một năm của máy sấy quần áo sẽ dao động từ ~ 730.000 VNĐ (khoảng ~ 2.000đ/ngày, rẻ hơn một tấm vé giữ xe), đến cao nhất là ~4,5 triệu đồng (~12.000đ/ngày). Những con số này mang tính chất tham chiếu và tham khảo cho anh em nhé. Ngoài ra anh em có thể kiểm tra nhãn tiêu thụ điện năng ở trên mỗi sản phẩm điện tử để xem mức tiêu thụ điện nhé (Ở Việt Nam sẽ theo chuẩn sao, với 5 sao là tiết kiệm nhất và 1 sao là ít tiết kiệm nhất).

Một số công nghệ trên các loại máy sấy hiện nay của các hãng.

Tiết kiệm điện
Những chiếc máy sấy quần áo hiện đại thường sẽ được trang bị công nghệ tiết kiệm điện. Máy sấy sẽ giảm thiểu tối đa ma sát trong quá trình vận hành, giúp chống rung lắc, giảm tiếng ồn đáng kể cũng như hạn chế lãng phí điện năng, tiết kiệm hiệu quả chi phí hàng tháng cho gia đình và góp phần nâng cao tuổi thọ cho máy.

Điều khiển bằng điện thoại
Hệ thống Smart Check trên máy giặt Samsung sẽ tự động phát hiện lỗi và chuẩn đoán các sự cố, đồng thời nhanh chóng cung cấp các giải pháp khắc phục tối ưu mọi lúc qua ứng dụng điện thoại, giúp tiết kiệm tối ưu chi phí và thời gian sửa chữa cho bạn.

Úp ngược đặt trên máy giặt
Việc đặt cùng một lúc máy giặt và máy sấy cạnh nhau sẽ khiến không gian trở nên chật chội hơn bao giờ hết, đồng thời nó sẽ không mấy phù hợp cho những gia đình hoặc những gian phòng có không gian diện tích hạn chế. Những chiếc máy giặt có tính năng này rất thích hợp cho tiệm giặt, sấy quần áo.
Chính vì vậy, thông thường máy sấy quần áo thông hơi có thể đặt úp ngược lên trên máy giặtnhằm tiết kiệm không gian diện tích cũng như giúp bạn không gặp khó khăn khi điều chỉnh máy nếu chiều cao của bạn khiêm tốn.Tuy nhiên, người dùng cần lưu ý úp ngược đặt trên máy giặt chỉ áp dụng đối với máy sấy lồng ngang thôi nhé.

Chống nhăn
Tính năng này sẽ giúp chống nhăn trong trường hợp người dùng không kịp thời lấy quần áo sau chu trình sấy, bạn sẽ tiết kiệm được thời gian không cần là ủi lại quần áo nữa.

Tóm lại, bài viết trên đây của mình nhằm giúp anh em có cái nhìn khái quát hơn về lợi ích của máy sấy quần áo và giúp anh em có thể chọn cho mình loại máy sấy phù hợp với nhu cầu. Mình không đề cập đến các thương hiệu vì mỗi thương hiệu máy sấy sẽ có những công nghệ của riêng họ dành cho khách hàng, khoảng giá cũng tương đối khác nhau, nên thôi việc chọn hãng để lại cho anh em được tận mắt nhìn và trải nghiệm rồi chọn nhé!
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

truongan106
ĐẠI BÀNG
3 năm
ủa
K biết tinhte bị lỗi, hay mình bị quay ngược thời gian. Lơ ngơ k hiểu sao lại có bài viết bốc mộ ở đây. Dù sao cũng hữu ích, cảm ơn!
Ủa 1 năm trước? :v
hppl
TÍCH CỰC
một năm
tốn tiền vô ích ,ở xứ nóng này thì cứ giặt xong đem ra nắng phơi ,tiết kiệm được khối tiền
@pkmluudung Mình lại thấy dùng máy sấy hơn hẳn phơi nắng , quần áo khăn tắm phơi tự nhiên cứ cứng đơ , dùng máy sấy quần áo bông thơm lại lọc hết cặn bụi dùng lại nhàn .Trước mình mua để dùng màu nồm thôi ai ngờ dùng thích quá dùng quanh năm luôn!
@hppl Ông lên Đà Lạt, Sapa, Lào Cai, mí vùng miền cao mùa lạnh mà nói câu này nhé, xem phơi đc mấy ngày 😆) chỉ đc ở nhà cào phím là giỏi
@hppl Có sân phơi là nhất, chăn to, rèm lớn, thảm dày, gấu khủng máy bó tay
@cosmos47 vẫn thua xa phơi nắng bác nhỉ,hic
mobitv
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình bán thấy khách chuộng máy xấy bơm nhiệt của Electrolux dòng 9kg sản xuât tại Balan quá, giá trên 20 củ
@mobitv Mua samsung thấy tốt hơn nhiều dòng ai sấy cực thích
Không biết ad có nói thiếu không. Máy giặt của mình có sấy mà mình không cần làm ống thông hơi, cũng không phải đổ nước ngưng tụ bao giờ.
@tibeo Nó đổ theo ống nước xuống cống rồi.
chỉ dành cho các bạn ở chung cư căn hộ, thiếu diện tích phơi đồ thôi, ở VN thì cứ giặt xong phơi nắng vừa tiết kiệm vừa có việc vận động chân tay tí, xưa ko có máy giặt, giặt đồ bằng tay lòi mắt ra, giờ thêm phơi đồ nữa mà ko làm đc, chắc cả năm ko vận động luôn quá
@thần buồn lấy thời gian đó đi đá banh và tập gym cho dáng đẹp rồi bro. Thời gian đó chỉ phơi đồ / lấy đồ, / chạy mưa, chán lắm
@thần buồn vận động đi phòng gym chứ đi phơi đồ làm gì
3077
ĐẠI BÀNG
một năm
@pkmluudung Bác cứ mua về dùng là biết 😃, tối đa 2 lần sấy là phải vệ sinh cái lọc bụi không thì hết chỗ chứa. Không hiểu sao bụi vải đâu nhiều thế, nhà mình giặt sấy hàng ngày luôn dù đông hay hè
@pkmluudung Ngoài bụi vải đôi khi còn cả nhiều cặn bẩn máy giặt ko hết bạn nhé .có hôm quên giấy trong túi áo bung bét cả cho vào sấy lọc sạch hết luôn chứu không bình thường
gỡ mệt lại giặt lại
Đây là con máy xấy e đang xài, hình 2 là combo giặt xấy ạ 😀
resetct
ĐẠI BÀNG
một năm
@matrix2500 Xin model với bác
@resetct Con mình đang xài là Samsung 9kg Smart AI Heat Pump Dryer DV90T8440SH, ko biết Vn có bán mẫu giống vậy ko nữa.
resetct
ĐẠI BÀNG
một năm
@matrix2500 Loại có AI này khác gì bt k bác. Vì e đang xem con mã DV90TA240AE/SV. Còn mã AI của bác thì k thấy có mà chỉ mã DV90T7240BH/SV
@resetct Mình thấy nó setup AI hơi khác máy giặt, bỏ đồ vào chọn chế độ AI thì thấy nó cân số kg rồi chọn thời gian xấy cho mình luôn ( mình thuờng chọn chế độ AI + cái hình bàn ủi là chế độ chống nhăng quần áo sau đó là play thôi ) trong lúc xấy thì nó đo độ ẩm của đồ để rút ngắn thời gian lại ( thích cái này vì nó tiết kiệm thời gian với tiền điện ). Còn 1 cái nữa là lúc đầu khi bắt đầu xấy thì nó làm nóng không khí trong đó, khi đủ độ nóng rồi thì nó ngưng làm nóng và dùng sức nóng để xấy đồ tiếp, đến khi nhiệt độ giảm thì nó lại làm nóng tiếp, trung bình mình xấy thì thời gian khoảng 1 tiếng 20 phút. Về phần lọc bụi thì đồ lọc 2 lớp, giúp giữ lại bụi vải nhiều hơn. Về phần thoát nước thì máy cho mình 2 lựa chọn, 1 là nước thoát ra được đẩy lên khay thoắt nước ở trên, xấy 3-4 lần đem đi đổ 1 lần, 2 là cấm ống xả nước ra trực tiếp xuống cống thoắt nước ( mình chọn cách 2 vì nó tiện ). Ống thoắt nước được cấp theo máy luôn, không cần mua. Nói chung xài nó thích lắm, ko bi dị ứng bụi vải ( kiểu như lâu lâu mặc đồ hay bị ngứa ngứa tay, chân, đùi, vai lưng chẳng hạn) đồ xấy ra ấm nóng, ko nhăn lắm, xếp lại bỏ tủ luôn, có chế độ chống nhăng khi bạn xấy quần tây hay áo sơ my. Đặc biệt máy này xấy được cả giầy nhé, có 1 khay để đôi giày vào rồi chọn chế độ xấy giày rồi xấy thôi. Cái khay được mình gắn cố định ở trong rồi để đôi giày vào, lồng xấy quay nhưng giày đứng im trong đó ah. Có gì mình up hình sau cho bạn xem. 😄👍
resetct
ĐẠI BÀNG
một năm
@matrix2500 Tiện vậy hả bác. Cảm ơn bác nhiều vì review chi tiết quá ạ. Vậy có lẽ em sẽ chọn AI theo bác 😁
Cách giải thích các loại máy sấy của bác nó cứ ngáo ngáo. Nhất là máy bơm nhiệt. 1 sao
Dài quá ko muốn đọc, m mua cái 10tr từ đầu 2022. Mùa hè miền bắc cũng vẫn sài vì ngại móc, 1 năm gần thì cả giặt vs sấy hết khoảng 600 số điện. Nói chung là tiện, và khó bỏ
Fernie
ĐẠI BÀNG
một năm
Bỏ 17 củ để mua con máy sấy Heatpump của LG. Quá đáng tiền 😁
resetct
ĐẠI BÀNG
một năm
@Fernie xin tên model với bác ơi
Fernie
ĐẠI BÀNG
một năm
@resetct Mình k nhớ mã nhưng máy sấy LG heatpump có 1 loại thôi. Bác search google LG heatpump là ra.
resetct
ĐẠI BÀNG
một năm
@Fernie ok cảm ơn bác nhiều
Mình xài máy giặt sấy nội địa nhật hiệu Sharp, sấy bơm nhiệt được 3 năm rồi, rất nhàn nhã nhẹ nhàng, cần giặt cứ vứt hết đồ vào bấm giặt xong lấy đồ ra cất tủ liền, dẹp hẳn nỗi ưu phiền mệt mỏi lấy đồ ra giũ phơi, chờ khô lại lấy đồ vô xếp cất
1 lần giặt sấy hết gần 1kwh điện
@demen72 Máy xịn vậy, mua mới hả bác, giá 50 củ ko?
@dacviet Mua cũ bác ơi, mới giá cao lắm ko kham nổi.
Máy này mình mua năm 2019 giá 19 triệu đời 2014
Qúa tiện lợi
hung_ly
ĐẠI BÀNG
một năm
Bài viết sai vãi.
Ngưng tụ ko phải loại heatpump thì tốn điện ngang thông hơi, lấy đâu ra tiết kiệm hơn.
2 là 99.99% máy ngưng tụ đều có ống thoát nước (nếu ko muốn phải đổ khay nước)
@hung_ly toàn sai bét bác nhỉ,hic
Mình dùng giặt kiêm sấy, tối về tắm xong bỏ vào giặt, sáng ra khô bong mặc đi làm. Thơm kinh khủng. Đợt nào thời tiết nồm thì đúng là chân ái
DKez
TÍCH CỰC
một năm
@firework1805 giặt chăn ga thì còn chân ái hơn bác ạ, mùa mưa gió thì cứ gọi là đã
mrPonPon
ĐẠI BÀNG
một năm
ông viết bài này lại copy ở đâu rồi. 1. máy sấy thông hơi luồng hơi nó ko hề nóng như ông mô tả nhé, chỉ như máy sấy tóc mức nhẹ nhất thôi. 2. sấy thông hơi tiết kiệm điện hơn ngưng tụ và chỉ kém bơm nhiệt thôi nhé. 3. sấy thông hơi ko bắt buộc làm ống dẫn nhé, để không cũng đc
resetct
ĐẠI BÀNG
một năm
Nên dùng tích hợp sấy giặt hay mỗi loại riêng biệt vậy các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019