Máy tính Casio DS-480: Bấm sướng, thao tác nhanh, đơn giản...và RẺ!!!

TuyenTEX
5/7/2021 6:0Phản hồi: 59
Máy tính Casio DS-480: Bấm sướng, thao tác nhanh, đơn giản...và RẺ!!!
Chào mọi người, các món đồ công nghệ cao cấp thì mọi người thấy nhiều trên Tinhte rồi, không có gì lạ nhưng hôm nay mình sẽ phân tích, đánh giá, mổ xẻ một món low tech như ảnh, một cái máy tính đơn giản nhưng xài rất tốt.

Mình thực tình khó khăn khi gọi tên nó: máy tính cầm tay ( thực ra là nó cơ động vừa để bàn vừa cầm luôn, nghe xong lộn qua laptop còn tệ hơn), máy tính casio ( sợ nghe lộn qua mấy mẫu PC lại chết dở), rồi sợ người đọc hiểu nhầm qua máy tính khoa học giống như mấy em sử dụng ở THPT, THCS lại khổ. Giờ không lẽ gọi là máy tính cơ bản. Thôi khổ quá, xem ảnh là hiểu. Ai biết đặt tên thú vị thì comment mình biết chứ mình lú rồi.

Thời đại giờ, cầm điện thoại lên là tính được rồi, cần gì một cái máy như trên. Cần chứ, rất cần. Một chiếc máy tính như vậy cần cho những người có nhu cầu cao trong việc tính toán cơ bản, bền, bấm nhanh, cầm điện thoại coi vậy mà nó bất tiện, tính toán ít ít thì lấy điện thoại thì ok. Học Sinh sẽ không cần dùng cái này vì đã có máy tính khoa học để học rồi. Máy tính trên chuyên cho những cửa hàng, những shop, những kho bãi cần tính toán,... Tóm lại là ai cần thì sẽ thấy nó rất quan trọng, còn ai không cần thì thấy nó quá dư thừa. Như mình nè, phải cầm theo nó để thu tiền 800 căn nhà trọ, vất vả lắm. Đâu có sung sướng gì (ước gì được như vậy). Hahaha

Máy có gì: Hộp, 1 pin AAA và máy. Hết.

Mục đích sử dụng: Tính toán nhanh căn bản, nhanh, tiện dụng, bền, hiển thị lớn rõ ràng để show con số ra cho đối tác xem, thao tác đơn giản, dễ dùng, rẻ( có mất không tiếc lắm, bực quá thì chửi vài câu rồi thôi). Những mục đích quá đỗi đơn giản nhưng tất cả những yếu tố đó phải: TỐT NHẤT. Ah, cái này quan trọng, để đạt được điều đó, một chiếc điện thoại, máy tính khoa học, máy tính bản không hề đáp ứng được. Có mấy ông chơi kiểu bàn tính mà tính trong đầu là thua mấy ổng thôi( Pro quá bỏ qua, không chơi lại).

Chiếc máy Casio DS-480 trên đáp ứng tất cả những tiêu chí trên.

Giá: Rẻ chỉ đâu đó khoảng 100k thôi. Tuỳ chỗ.

Bền: Thiết kế liền mạch, cứng cáp, không nhiều yếu tốt để hư, vỏ dày, mạch đơn giản, không có nhiều kết cấu liên kết mạch.

Quảng cáo

Vỏ: nhựa dày, cứng cáp, phủ 1 lớp kim loại màu trắng trên máy cho cảm giác đầm chắc, không hề ọp ẹp nhựa nhưa.

Bàn phím lớn và bấm sướng. Cảm giác này mình đánh giá quan trọng nhất, Cảm giác gõ. Dễ bấm với những nút bấm rất lớn, nhắm mắt bấm cũng trúng nữa. Cảm giác phản hồi phím như phím cao su trên bàn phím máy tính nhưng gọn hơn, dứt khoát hơn, cho cảm giác tin tưởng khi nhấn, nhấn cho phản hồi chính xác, không phải lo lắng là mình đã bấm ăn chưa. Quá tốt với giá khoảng 100k.

Keycap( mấy cái nút nhựa đó): 2 lớp hẳn hoi: 1 cái lớp nhựa trong suốt phía trên, và nút nhựa bên dưới chứa ký tự, không bao giờ phai màu chữ số luôn, nhìn xịn xịn, óng ánh, sang trọng lắm chứ bộ giỡn.

Âm Thanh: Mọi người nghe và cảm nhận nhé, theo mình là hay, tiếng gọn, đanh lại chứ không phải âm thanh đầm đầm khi gõ phím cơ.

Quảng cáo

https://soundcloud.app.goo.gl/vqxLH953Pmau2V389

Màn hình lớn: Với màn hình chứa 12 ký tự đủ để mình tính tiền lên đến 999 tỷ đồng. Hihi, giàu có ghê gớm, tính bằng USD là thoải mái nha. chữ số hiện rõ ràng kể cả ngoài nắng với kích thước chữ số to bự. Kích thước màn hình là: 10,5 x 2,4 cm được đặt hơi nghiêng lên so với bàn phím một chút càng làm cho nó dễ nhìn hơn.

Tấm Pin mặt trời nhỏ nhỏ phía trên

2 nguồn năng lượng: máy tính trên sử dụng pin AAA và năng lượng mặt trời( bóng đèn hay gì cũng được, chỉ có ánh sáng tương đối là chạy). Mình thử tháo pin ra vẫn dùng được bình thường, miễn là đừng che tấm pin mặt trời là được, ngon, đang cần việc mà hết pin thì quạo lám. Rất tiện dụng.

Sử dụng: Thao tác cực kì dễ dàng, nhanh, dễ học và tiếp cận, những nhu cầu tính toán cơ bản là nó làm rất tốt. Tính nhiều tiền thì có nút 2 số 0 bấm nhanh hơn để đòi nợ. Có dấu âm, có nút EX để quay lại kết quả tính trước đó nếu lỡ quên, có nút gạt F 2 4 ở trên để hiện thị số thập phân lẻ lẻ sau dấy phẩy, không sao, khi minh đi đòi nợ mình khá hào phòng, thường cho luôn số lẻ nên mình không xài, nút này, gạt sang F là được. Nút dấu cộng siêu bự, mỗi lần nhấn nút dấu cộng làm mình thích nhất, nhấn nó đã đã như nhấn dấu cách trên bàn phím máy tính vậy, Phê!

Kết: Với nhu cầu như trong bài mình đã nói thì việc tốn khoảng 100k cho chiếc máy máy này hoàn toàn xứng đáng để các bạn nào cần nó chi tiền ra mua và sử dụng. Đáng đến từng xu mọi người ah. Mình thì mua nó để sưu tầm thôi. Vì mình thích cái cảm giác gõ nó để đi tính tiền đòi nợ á mà!! Một cảm giác rất quyền lực, hahahaha.

Lưu ý: câu chuyện trên chỉ là hư cấu do mình tưởng tượng ra để các bạn đọc bài vui vẻ, chứ dịch bệnh ở nhà đói nhăn răng, huhu phải như có thật để review cảm giác làm chủ 800 căn phòng trọ ra sao cho anh em xem.

Một số hình ảnh mình tháo ra để cho các bạn xem ruột rà nó như thế nào:

Bảng mạch đây, các bạn thấy con intel 2030 chưa, tính nhanh lắm không lag

Tháo ra nó như vầy nè, đơn giản thôi.

Mặt trước mạch, nơi nhận tín hiệu tiếp xúc của lớp cao su. Lấy tay nhấn nhấn vào nó cũng ăn nữa.
Đây lớp cao su xịn làm từ wakanda, với 8000 tỷ lần nhấn… hahaa giỡn xíu chứ lớp cao su này cũng tốt lắm, nhấn phản hồi tốt, ok, số lần nhấn không biết nữa. Không tìm ra thông số.

Miếng cao su để trên cái vỏ nó như vầy.

Mặt trước nó như vầy.

Mặt sau nó như vầy.

Mấy chỗ đen đen là chỗ tiếp xúc với mạch điện điện để nhận tín hiệu đó.

chỗ tiếp xúc với keycap nè, keycap phía trên đèn lên miếng cao su này.

Keycaps 2 lớp.

Một góc khác. Hết rồi. Chúc mọi người xem vui vẻ, cám ơn nhé.

Thấy bài hay thì theo dõi, thả tim và chấm 5 sao cho mình nhé. Mình xem đó như đánh giá để mình cải thiện chất lượng bài viết của mình. Cám ơn mọi người. Thanks!
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

từ ngày có smart phone chắc những cái máy tính bỏ túi này ít được dùng hơn ấy chứ, trừ những nơi như kho bãi này nọ thôi
@A0kiji Smartphone chỉ là giải pháp chữa cháy cho người ít dùng máy tính, hoặc là người hay di chuyển, ngại cầm máy tính theo. Những người tính toán nhiều như cửa hàng, tiểu thương, dân kế toán...không ai dùng điện thoại bạn ạ,
tunglinh10a2
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thấy bên Nhật còn có hẳn hội thi ai tính nhanh bằng máy này cơ =))
haha, mình toàn mua cho mẹ loại mấy chục, ngon hơn cái này nhiều, nhớ hồi hs mua có 12k một cái mãi ko hỏng
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
3 năm
máy này phù hợp nhất cho dân kế toán.
Thời này chắc chỉ những ai kinh doanh buôn bán thì xài loại này 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Ngân hàng nữa anh 🙃
@️ mig29f Uhm, chứ học sinh chắc cũng toàn xài loại máy tính khoa học chứ ko dùng loại cơ bản thế này nữa 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Cao su không phải cơ nhỉ 😁 :D
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ oh he he, chuyển sang dùng cơ ấn cảm giác nó tự tin hẳn.
Nhìn phím đẹp thật luôn
Bây giờ còn mua mấy cái máy tính này làm gì nữa, mua ipad làm máy tính luôn cho nhanh. Tính nhanh gấp 42 lần con máy này là cái chắc
@tuanminh9889 100% là bấm ko nhanh bằng đâu, người bấm quen chả cần nhìn phím, còn ipad đâu có cảm giác bấm, ko nhìn thì dễ lộn lắm =]]
Ryo116
TÍCH CỰC
3 năm
@Trung Kiên7 rồi gấp cái qq gì mà phải bấm ko cần nhìn ?
tính đơn giản vài cái thì lôi smartphone or tablet ra nhanh vcl
tính chuyên sâu người ta xài excel cmnr 😃
@Ryo116 Người xài máy này có phải lâu lâu bấm vài cái đâu ông. =))
Buôn bán hay trong ngân hàng người ta vẫn dùng đầy thôi.
qloved
CAO CẤP
3 năm
@tuanminh9889 bấm chơi chơi lâu lâu dùng 1 lần thì điện thoại còn được chứ những người dùng chuyên nghiệp họ bấm máy này mới ăn thua, bấm vừa nhanh vừa chính xác lại không cần nhìn cũng không lo hỏng. Bấm bằng iPad như ông nói vừa bấm vừa lo giữ máy
Anh em mua con này để tính tiền bán hàng thì best nhé
@Minhhien.chef Nhớ mua trên shoppe giả rẻ hơn tiki 1 nửa nhé. Chất lượng 2 cái như nhau vì mih đang dùng cả 2 cái
@Hieucronc024 đừng mua trên tiki đắt hơn shoppe gấp đôi đó
@Pam and Neo Cùng loại ko ạ
@Minhhien.chef cùng loại như nhau hết nhé.
Từ 5 năm nay mình toàn dùng app trên smartphone, trước đấy thì vẫn dùng mt casio song song với app. Dần thành quen quên luôn Casio rồi.
Văn phong kiểu văn nói, mang sang văn viết đọc thấy nó sao sao ấy.
Mình ngồi văn phòng thì toàn xài app Calculator của windows, đếm ngày được luôn.
@Communism cho mình xin ý kiến với bạn, văn phong thế nào, bạn nhận xét ra sao
Hok có gì bạn, văn phong mỗi người là nét đặc trưng mà. Hạn chế kiểu mô tả cảm xúc trong văn viết thôi, mình thấy bạn viết hơi giống chat hoặc nói chuyện ngoài đời.
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy máy tính vầy vẫn còn đất dụng võ lắm. Mấy bạn nào tính nhiều, nhà kinh doanh là toàn dùng máy này, bấm nhanh hơn bấm trên điện thoại nhiều mà cần là có, vớ tay lên là lấy được. Mình cũng có 1 cái nhỏ nhỏ để bàn. Bấm rẹt rẹt, lách cách là xong hóa đơn, tự tin khi bấm rất nhiều. Bấm điện thoại nhiều khi không cảm giác bằng. nhất là trên màn hình cảm ứng mà gõ nhanh là cứ sợ mất số...
manhhungpl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ken Bùi 93 Đúng đó Bác, trên Iphone bấm máy tính trùm mất , lộn số, nhiều khi 3 lần bấm mà ra 3 kết quả khác nhau. Nên mình ko tính toán bấm nhiều, vẫn thích để bàn làm việc một cái Casio Fx 580!
PhiHùngPMF
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dùng máy tính này, tính nhanh và rõ, dễ đưa cho nhân viên, đối tác xem kết quả, chuyên nghiệp hơn là việc đưa cái điện thoại sang cho đối tác xem.
Dân tài chính toàn xài máy này, khi nào ra ngoài ko có mt thì mới mở calcuator trên điện thoại.
Ryo116
TÍCH CỰC
3 năm
@PhiHùngPMF Chuyên nghiệp là nhẩm trong đầu ra kết quả trong 1s hoặc xài Excel với 1 con Ultrabook gập 360 độ màn 4k nhe 😃
PhiHùngPMF
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ryo116 Excel thì bắt buộc cho văn phòng rồi. Không phải khi thương thảo lúc nào cũng dùng lap và quay cái lap ra đẩy về đối tác cả a. Tính trong đầu thì cho nhẩm cỡ 5-10 công thức tiền thuế xem chịu nổi ko ạ.
Thích văn của bác, vui vẻ, thoải mái :v
Thích cái keycap 2 lớp này. Sẽ mua mấy cái cho 2 bà thủ quỹ cty
100k là Hàng Fake rồi a
@Minhhien.chef Mình nhớ hồi xưa mua đã tiền triệu nếu là Casio xịn
Mình đang xài nhưng bị bấm dính nút. Có cách nào khắc phục không mod. Hướng dẫn mình giùm cái, cảm ơn nhiều 😁
@NghiepTranVINA theo kinh nghiệm quậy phá của mình thì có 2 lý do, kẹt bụi bẩn nhiều, do lâu ngày sử dụng, tháo ra lau chùi xài tiếp. Hoặc là bấm riết miếng đệm cao su nó bị yếu và lão hoá, thôi thì tiễn em nó đi rước em khác về chứ miếng đệm cao su không biết xử lý sao, mình từng bị cả 2 cái nên biết có nhiêu đó.
@TuyenTEX Chắc bấm nhiều nên miếng đệm cao su bị lão hoá quá. Nhà xài hơi nhiều nên mình nghĩ vậy. Cám ơn mod nhiều nha 😍
manhhungpl
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NghiepTranVINA Giống như mấy điều khiển tivi hay đầu máy đó Bác, miếng đệm cao su bị mòn, tróc lớp than hoặc lớp dẫn điện mặt dưới đệm ô tròn cao su ít nảy lên nữa , nên bác bấm ko ăn phải đè mạnh!
Mua máy tính mới đi Bác, phục vụ làm ăn cho chính xác!
@manhhungpl Vâng bác. Nhà xài mấy cái luôn rồi. Lâu lâu phải thay cái mới thôi bác
Cấu hình khủng. 1 con cpu duy nhất. K có bất cứ con điện trở hay tụ nào cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019