Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Máy tính IBM tròn 30 tuổi

babybungbu
13/8/2011 0:26Phản hồi: 135
Máy tính IBM tròn 30 tuổi

Ngày 12/8/1981, chiếc máy tính đầu tiên của IBM ra đời, mở đầu kỷ nguyên mới của thiết bị điện tử gia đình. Sản phẩm của IBM không phải là chiếc máy tính cá nhân đầu tiên, khi mà những cái tên như MITS Altair 8800, Apple II hay Commondore PET đã xuất hiện trên thị trường từ những năm 1975. Tuy sinh sau đẻ muộn nhưng máy tính của IBM đã khiến các sản phẩm "tiền bối" thời bấy giờ phải kính nể khi trở thành thiết bị điện toán đáng tin cậy nhất, và thậm chí là quan trọng nhất trong thế giới công nghệ.

Chiếc máy tính đầu tiên của IBM đã "phủ đầu" những đối thủ đang sử dụng chip xử lý 8-bit lúc đó bằng con chip 16-bit của mình. Máy được trang bị ổ đĩa mềm 160K, một cổng cắm đơn sắc để gắn card đồ họa, màn hình hiển thị có màu xanh lá trên nền đen, và chạy hệ điều hành PC-DOS. PC-DOS chính là hệ điều hành sau này được biết đến với cái tên MS-DOS nổi tiếng của Microsoft. Các thông số khác về cấu hình có thể kể đến là ROM 40K, RAM 64K (có thể nâng cấp lên 256K với giá thành 495 USD/64K).

Với tất cả những công nghệ "hiện đại" ấy, người mua sẽ phải trả đến 3.005 USD để sở hữu một chiếc máy tính của IBM. Trong cả năm 1981, hãng đã bán được tổng cộng 671.537 máy. Nếu muốn tiết kiệm chi phí, khách hàng có thể lựa chọn phương án mua riêng thùng máy với giá 1.565 USD. Khi đó, thùng máy sẽ có cổng kết nối ra một máy cassette và TV để xuất hình ảnh. Lãnh đạo của IBM đã phát biểu về sản phẩm của công ty mình như sau:

Thật ấn tượng với những gì mà ngành công nghiệp máy tính thế giới đã làm được trong 30 năm qua. Vậy chiếc máy tính đầu tiên của bạn có cấu hình "khủng" ra sao, hãy chia sẻ với Tinh Tế nhé!

Nguồn: SlashGear
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhắc tới máy tính mình nghĩ ngay tới IBM! Mà không đúng HP đầu tiên cơ!
MrActor
TÍCH CỰC
13 năm
Đồ của IBM là trâu bò rồi. So sánh giữa chiếc máy cách đây 30 năm với máy bây giờ thì thông số quả thật là khủng.
dorian
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chiếc máy đầu tiên mình đc sở hữu là PIII 500Hz Ram có 64m ổ cứng 5G có đầu đọc CD và ổ đĩa mềm nữa hihi nhưng mà trước đó mình đc xài wa mấy e 286 386 lun! K bik bậc đàn a mình đc sỡ hữu cỡ nào nữa :p
Quá khủng ram tận 64G....! 😃
ntduycuong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng như bạn, nhưng khác chỗ là PIII 600Hz Ram 128, Graphic 4mb, HDDD 10G ^_^
Máy tính đầu tiên của mình:
Pen MMX 166mhz
Ram 16mb
HDD 3.2Gb.
😁
em k hiểu hùi sưa họ dùng máy tình cấu hình hệ 8bit ram có vài kb ổ cứng có vài mb thì xài làm sao nhỉ. hic hic
lúc ấy chạy dog
Trắc giao diện 256 màu, toàn chữ là chữ :p
cấu hình như vậy dùng để tính toán thì còn hơn đứt mấy con casio fx500 bây giờ áy chứ....!
zoozoo88
TÍCH CỰC
13 năm
Ngày xưa thì các phần mềm chạy nền DOS rất nhẹ, với lại cũng ko có phim HD hay game khủng để xem nên cấu hình đó đủ xài rồi :smoke:

Máy tính đầu tiên của mình là Pentium MMX 166Mhz, 48M ram, HDD 2G , chơi ninja với roadrash phà phà :skip:
máy tính đầu tiên của tui: Ram 32 MB, ổ cứng 4GB, CPU không nhớ nổi, chạy windows 95.
Số máy em từng sử dụng rất là ít! máy tính đầu tiên em sử dụng là của Acer, ram 256MB (gấp 8 lần của bác 😆 ổ cứng gấp 10 lần (40GB 😃) chạy Win XP SP1, cpu bao nhiêu em quên mất rồi mua hồi năm em học lớp 6 bây giờ đã 6 năm rồi! Giờ để đâu cũng không nhớ! Hình như là anh rễ em mượn thì phải!
bộ này mà giờ còn chạy chắc mắc lắm
tình hình là bộ PII chưa tới 500Mhz vs 128MB Ram HDD 4GB của em vừa từ trần tại nhà ngoại chưa được 1 năm đâu 😆
em có bộ đó cách đây 13 năm chứ tí gì ^^

àh, VGA hồi đó hình như là Riva TNT gì đó Nvidia
chiếc máy đầu tiên của mình khi học đại học là CPU 633MHz, RAM 64MB, ổ cứng 10GB.
Còn bây giờ Thinkpad T420: i5-2540 2.6GHz, 4G RAM, HDD 320GB.
Công nhận công nghệ phát triển quá nhanh.
jiji75
TÍCH CỰC
13 năm
Những 3000 Usd cho 1 máy tính để bàn!Giá không thể tin được
one23
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bây h nó tương đương với 30k USD đấy bác ah.
Chiếc máy đầu tiên của mình hồi lúc học lớp 10 năm 2000 là Intel Celeron 466 Mhz, ram 32 MB bus 100Mhz, graphic onboard 8MB, ổ cứng Quantum 4.3 GB, ổ CDrom Phillips 40X, chạy win 98 SE còn nhớ chính xác giá nó lúc đó là 561 USD khoảng gần 8 tr vào thời điểm đó 😁
PingMD
CAO CẤP
13 năm
Con máy tính đầu tiên của em xài là con laptop Compaq xách tay từ Mỹ về năm 2000, nặng khoảng 4kg. Hình như là chip pentium ....?, ram 32mb, ko bt card màn hình nhiêu nửa, ổ cúng 40Gb, chạy win 98.
Chiếc máy đầu tiên tôi sử dụng là vào cuối năm 2004. Máy có cấu hình: CPU PIII 1GHz, ram 256MB, HDD 40GB, VGA 8MB, Monitor 14" của LG.
ntlvn
CAO CẤP
13 năm
Pentium Celoron 400MHz, Ram 32MB, Hdd 4Gb, Video Card 4MB. Chiến Empires, Diablo ầm ầm 😁
pen4, các cấu hình khác không nhớ nổi .

win 98. dvd rom.

Tự dưng nghĩ ngược đời công nghệ chưa đủ nhanh bằng lạm phát việt nam ...
Sireto
TÍCH CỰC
13 năm
Máy đầu tiên em có là Pentium 4, Ram ... 128 mb =)) Card onboard 32 mb, Intel 945 thì phải ... giá hồi đó 8 triệu. Hồi đó nhà em chưa ai biết mua máy tính thế nào nên nhờ ông cậu, mà ông cậu lại mua ở chỗ chết tiệt nào đó, nên sau này em mới biết là con máy đó làm từ những phụ kiện second hand, mainboard còn rơi mất 1 cái lẫy Ram nên không gắn 2 thanh được. Dùng được 8 năm thì chết ngỏm củ tỏi 😁
Dùng được 8 năm là hàng chất lắm rồi bác ơi.
Sireto
TÍCH CỰC
13 năm
Gọi là 8 năm chứ thực ra chỉ có con chuột và bàn phím là 8 năm thôi bác ợ (hiện giờ bàn phím vẫn còn chạy nhưng con chuột em cho nghỉ hưu rồi), còn lại thì phần nào cũng phải thay :
- Ram thì thay từ 128 lên 256 cho nó nhanh hơn.
- Nguồn chết liên tục. Em thay 3 lần nguồn rồi.
- Có 1 lần trục trặc kiểu gì mà tự nhiên cả màn hình biến thành 16 bit và màu loang lổ. Phải mang đi sửa.
- Màn hình Samsung Syncmaster (15 inch, có kính râm 😁) có 1 lần bị ẩm (khi mới bật lên trông như có 1 lớp nước phía sau và tối om, dần dần mới rõ ra), có 1 hôm nổ lộp bộp, em sợ quá phải bảo bố mang đi sửa.
Hành trình của bác và em PC cũng thú vị và lãng mạn quá nhỉ, mình đọc mà cũng thấy có xíu cảm động. Chắc tại đôi lần mình cũng gặp cảnh tương tự rùi...
Cai may tinh dau tien minh dung la IBM 486 DX2. Tu thoi do den nay the gioi cong nghe da thay doi qua manh me.
Em yêu đầu tiên của mình là Compaq Pentium II, CPU 400 Mhz, bắt nó chạy mấy cái windows mới... vật vã mà sung sướng
options2105
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tớ nhớ con IBM ngày trước, hồi ấy dùng Novel cơ, không có Win iếc gì cả. Mang cả chồng đĩa mềm đi cài với chả cày. Mấy ngày mấy đêm mới xong, khiếp thật 😔 Mới đấy mà nhanh thiệt
Em kết nhất là quả bàn phím, chắc chắn là loại mechanics rồi.

Đọc những dòng comment của các bác, tôi nghĩ chắc các bác ở đây tuổi còn rất trẻ.

Chiếc máy vi tinh mà lần đầu tiên tôi được sử dụng dùng Windows 3.11. RAM 4Mb, Bộ sử lý dòng 386 của Intel. Có máy thì dùng chip Citrix (không biết viết đúng không), chip IBM. Ổ cứng hả (không có, tiết kiệm chi phí), dùng qua Bootroom của card mạng ạ.
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Giờ thì chả còn máy tính cá nhân thương hiệu IBM

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019