Máy tính Mac cập nhật macOS Big Sur sẽ nhanh hơn, ít tốn thời gian đợi của người dùng

Mikeknowsme
3/7/2020 1:58Phản hồi: 63
Máy tính Mac cập nhật macOS Big Sur sẽ nhanh hơn, ít tốn thời gian đợi của người dùng
Hiện tại người dùng khi cài đặt một bản cập nhật macOS mới thì phải đợi máy khá lâu mới hoàn thành và tốn rất nhiều thời gian. Trong lúc này người dùng không thể sử dụng máy Mac để làm gì cả, qua đó Apple cho rằng những bản cập nhật macOS Big Sur sắp tới sẽ chạy nền và việc cập nhật & cài đặt sẽ nhanh hơn rất nhiều.

Có thể dự đoán rằng Apple sẽ thay đổi phần cập nhật macOS tương tự như trên iOS, hệ thống và các dữ liệu sẽ cập nhật toàn bộ để tránh mất thời gian khi máy ở chế độ reboot và cài đặt mất thêm thời gian. Như vậy người dùng sẽ ít phải đợi hơn, lúc máy lên rồi thì có thể làm việc được ngay.

macOS Big Sur sẽ có thuật toán mới, nhận biết được các file hệ thống trên Mac của bạn, nhằm bảo vệ máy tính khỏi kẻ xấu xâm nhập, và nhằm giúp nó tính toán được thời gian cập nhật phần mềm mới được nhanh nhất trong lúc bạn đang làm việc, không phải gián đoạn thêm thời gian.

Hiện tại Apple vẫn đang phát triển để hoàn thiện macOS Big Sur, bản Public beta sẽ được cập nhật vào tháng 7 này, bản chính thức thì vào khoảng mùa Thu năm nay.

Theo 9to5mac
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nâng cấp upgrade macOS lên Big Sur thì có hạ cấp downgrade quay lại phiên bản cũ trước đó ko?
HDai9X
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ndkhanhs Mình chỉ biết sơ sơ việc Apple trang bị Apple Silicon cho các thiết bị iphone, ipad (AS này là ARM) nên nền tảng độc lập iphoneOS, ipadOS nó bị thằng Apple khóa sau mỗi lần update ver mới. Nghe tin việc họ trang bị AS lên macbook...mình cũng suy nghĩ tới cảnh tương tự với iphone, ipad @@ suy đoán cá nhân mình thôi nha-một thằng ko rành mảng này =)) Xin mời các bác cao nhân ý kiến
HDai9X
ĐẠI BÀNG
4 năm
@banh.tieu Ồ mình ko rành cái này, bác có thể cho mình xin link tt boothloader của Apple Silicon được ko? Mình đọc english cũng dc
banh.tieu
TÍCH CỰC
4 năm
@HDai9X https://developer.apple.com/wwdc20/10686

Phút 19 - Reduce Security nhưng phải enable chứ không phải mặc định
HDai9X
ĐẠI BÀNG
4 năm
@banh.tieu okay cảm ơn bác!
iPhone iPad thì mình còn lên beta tuốt chứ macOS vs  watch thì chỉ dám dùng chính thức thoi hehe
@imkhoaphan Chuẩn giống mình kk
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
Cũng chỉ mong chờ có vậy. Cơ mà t.gian up nhanh cỡ 80-90% như trên ios thì ngon vì Cơ bản nó nặng hơn bản ios nhiều.
Chả dại update lên mấy bản Beta hiện nay, cứ đợi official cho yên tâm! Nếu từ giờ đến lúc Apple phát hành bản chính thức, cũng có thể mình sẽ trải nghiệm thử, còn giờ tạm xài Catalina ít bữa coi sao, trước độc xài El Capitan miết 😌
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@khoa_ha AE cứ trải nghiệm đi, fải có thêm thời gian để test mới biết ngon đến mức nào 😅
@crazysexycool1981 lần lên gần đây quá sụt pin và nóng máy dù chỉ mở màn hình lên. Nên thôi chờ bản cuối cùng thôi vậy
lyductuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khoa_ha Bác có kinh nghiệm cho hỏi, mac air 2015 lên chạy có ổn ko? Pin có tuột nhanh ko? Chứ lần trước lên bản Catalina pin nhanh, máy nóng, quạt quay ào ào, nên về lại sierra
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu Nếu đủ kiên nhẫn thì nên như thế cho lành 👍
Update mấy cái sờ cu ri ty gì đó là lâu và hay treo táo nhất
chưa có máy để trải nghiệm
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
4 năm
bực mình là ko thể lên dc cho em 2012. cứ thấy nói đến big sur là ghét đấy
@hungtomtest PAtch lên đc mà bạn
@hungtomtest 😆 May quá tôi 2015
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazyfox để mình gg xem thế nào. thanks bác
cái control center bê từ ios lên nhìn k nuốt đc -_-
sonic1293
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nói chung máy tính thì đợi bản chính thức rồi chiến. Còn đt thì vô tư
DrStrange
TÍCH CỰC
4 năm
cái này good nè
Kocoji
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thấy các bản Windows 10 gần đây thời gian cập nhật cũng được giảm so với các bản trước. macOS thì lâu rồi ko có dùng tới. Còn Linux là thần thánh nhất... reboot cái là xong 😆
@NobiNoki Thằng win là chán nhất. Updates rõ lâu kể cả có ssd. Xưa không có ssd mà vẫn nhanh hơn bây giờ khá nhiều. Càng ngày càng làm người dùng tốn nhiều thời gian chờ đợi
Kocoji
TÍCH CỰC
4 năm
@khanhluult Mình thì thấy ngược lại, cập nhật lên Build mới nhanh hơn trước 😁
@khanhluult Hãi nhất ngày xưa mình đang làm thì nó update :v thật sự là vê lờ. Chờ 20 phút mới xong =)) thế mà cấp bách thì toi. Hay như con sf trước mở máy lên thì thôi chờ update vãi cả ra, lúc cần dùng máy thì udpate mới sợ chứ.
Muốn lên quá mà máy để kiếm tiền nên chưa dám up T.T
Có ai gặp trường hợp này không: máy Mac vô wifi này thì không thực hiện update được (vẫn vô net bình thường) mở store nó hiện màn hình trắng bóc, nhưng chuyển qua wifi khác thì lại update được. Máy để công ty không update được, có việc gì cứ phải bắt 4G hoặc mang về nhà mới update được, phiền vl 😔
L.S.K
ĐẠI BÀNG
4 năm
ver beta bao nhiêu rồi các bác ? ver 3 trở lên mới dám dùng 😁
2015 lên liệu có rùa như Catlina ko ta :d
3baba
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dinhdung87 Bất ngờ là 2015 lên lại rất ngon, cứ như bản beta này dành cho 2015 vậy, clean install và cài lại phần mềm sẽ không bị crash, lưu ý tắt pass T2, SIP và Gateway.
@3baba 2015 nào mà có T2....
3baba
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kEn ViP 2015 chưa có T2, các đời từ 2016 trở đi các bác clean install lưu ý.
@3baba 2018 mới có T2...
@3baba Thôi em chả chơi! Lên trải nghiệm tý may ra, cứ ở nhà chơi mojave thoai
Vthanhlv
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chờ để xem con mac pro 2013 của mình có lên được ko
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
Ôi v thì quá tốt
Phuong_Vo
TÍCH CỰC