MeeGo chạy trên N900 và các netbook Atom sẽ xuất hiện cuối tháng này
niky
12 nămBình luận: 52

Phiên bản hệ điều hành MeeGo đầu tiên, dựa trên nền tảng mã nguồn mở kết hợp bởi Maemo của Nokia và Moblin của Intel, đang dần được hoàn thiện và hy vọng sẽ sẵn sàng để hoạt động trên các netbook sử dụng chip Atom cũng như trên "chiếc máy tính di động" N900 vào cuối tháng 3 này - giám đốc phát triển Nokia's Maemo kiêm thành viên nhóm phát triển kỹ thuật MeeGo (TSG) - Valtteri Halla đã cho biết.

Cũng theo lời của thành viên trên thì tốc độ xử lý, các thao tác thừa cũng như độ trễ khi chạy các tác vụ cũng đã được tối ưu hóa theo mức cao nhất có thể trên hệ điều hành này. MeeGo còn được tích hợp một số giải pháp khác dựa trên các nền tảng mã nguồn mở thuộc sở hữu của Nokia và Intel như: Qt framework, OBS hay RPM. Riêng về việc chạy MeeGo trên N900 thì Valtteri cho biết, hiện các bộ phận phát triển liên quan vẫn còn đang thảo luận phương thức tải hệ điều hành này, chẳng hạn như: boot MeeGo qua X-terminal hay sử dụng các phần mềm cài đặt thêm: Ofono, gStreamer, Dbus...

Nguồn: SlashPhone
52 bình luận
hieudd
TÍCH CỰC
12 năm
Mong đến cuối tháng để chạy thử MeeGo xem như nào ^^
Tiếc nhỉ!Phải chi có tiền mua em Nokia N900 khám phá thử HĐH này xem sao....
Ôi N900 mơ ước của tôi........huhu
Tin tuc wa zui cho tin do N900
Tốt quá rồi, thế này phải múc N900, nhưng thấy chưa đáng tiền! Dù sao bây h nó cũng là ĐT di động cài được nhiều hệ điều hành nhất thế giới!
việc gì phải xoắn =)) $500 cho N900 quả là lời chán so với đi mua Ịphone hay HD2 với giá $700
yunneg
TÍCH CỰC
12 năm
thấy có ai xoắn gì đâu nhỉ, câu cửa miệng ah. đt cài nhiều hdh nhất phải là Neo Open moko chứ
issacnhut
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tin tức quá hay...chờ đợi để chạy thử HĐH này
atrang
ĐẠI BÀNG
12 năm
N900 này đúng là ngày càng khủng hơn!
Cài được những mấy HDH!
còn vụ soft từ maemo sao nhỉ....? lên meego có dùng chung đc k hay fải ngồi chờ=))
Chuẩn bị kiếm thêm con điện thoại khác dùng tạm rùi mang N900 làm chuột bạch test thôi

BTW, mình nghĩ chưa có thay đổi nhiều trên MeeGo đâu, nhất là bản beta. Mong bản PR 1.2 của Maemo 5 đã
N900 mới đúng là 1 smartphone đúng nghĩa, còn cái thứ chạy đơn nhiệm như "ai kia" thì chỉ có các anti-fan mới suốt ngày chạy theo mà tung hô thôi😃😃😃
trongsy89
ĐẠI BÀNG
12 năm
vậy bây giờ mình muốn mua N900 nên mua ở cửa hàng nào ? có uy tín và đảm bảo
bjnbjn88
ĐẠI BÀNG
12 năm
bi giờ em nghèo thi em mơ ước nó!....
sau này em giàu thì em mơ ước có time vọc những iem như thế!....
trunkz
TÍCH CỰC
12 năm
Chuẩn đấy. Bà già mình toàn nói sao mày không để dành tiền đi, khi nào giàu như chú bác mày thì muốn mua gì hãy mua. Mình trả lời là mẹ có thấy mấy ổng có thời gian để làm ba chiện đó không? Bây giờ còn có thời gian cho đam mê thì cứ theo đuổi đi đã :laugh8kb:
em chỉ hi vọng nó cho chỉnh font chữ to nhỏ chứ như bây h thì chẳng mấy chốc hỏng mắt 😆

mà chắc nokia tập trung cho cái nì nên lâu lâu rồi chẳng có update j` mới cả 😃
Bác Niky đúng là " quạt " của Nokia có khác, luôn mang đến cho ae tinhte những tin rất Hot từ Nokia. Thanks bác.
Lần nào có tin N900 trên trang tin tức e đều nhảy vào đọc ngấu nghiến, chắc tại e mê nó quá rồi. Tiếc là còn SV nên nghèo quá, chỉ mơ về e nó thôi ... hic! N900 có thể gọi là LapPhone được đấy ... 😁. Vì N900 là chiếc smartphone đang có khoảng cách gần nhất với 1 chiếc Laptop. Chẹp chẹp, khen nó nữa lại thêm thèm ... haizzz
trunkz
TÍCH CỰC
12 năm
Vậy là Nokia đã không đem con bỏ chợ như các bác N900's fan lo lắng rồi nhá. Ăn ngon ngủ yên chờ ngày phá phách tiếp thôi :laugh8kb:
dainokia
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo mình thấy N900 đa điểm thì thấy vượt chội hơn các dòng khác nhưng iphone là ko tính. Nhưng nó quá chú trọng các hệ điều hành mà bỏ qua các tính năng thông thường như Cuộc gọi video, Chép bài nhạc chuông cho 1 danh bạ yêu thích nào đó. World,xecel thua luôn. Bấy nhiêu đó thôi thấy nãn rồi. Mình đang cầm trên tay dọc mấy ngày qua chả thấy gì gọi là, nạp tiếng Việt cũng ko vô.
:biggrin9gp:Ùi, bác đừng có tính mấy cái thuộc phần mềm ấy, Maemo là 1 hệ điều hành còn non trẻ trong làng điện thoại di động. Với cấu hình máy N900 như vậy. Bác nên chờ đợi các bản update filmwave sau này, các lỗi nhỏ nhỏ ấy sẽ được sửa triệt để ấy mà, và còn có thêm những tính năng mới nữa. Quan trọng là phần cứng thôi. Tuy nhiên, với nền tảng phần cứng hiện tại, e tin N900 còn làm được nhiều điều thú vị lắm ...:cools:
lazeesoul
TÍCH CỰC
12 năm
thế iPhone của bác có camera trước ko mà so sánh thế....thấy tên bác là nokia mà avatar thì iPhone thì suy nghĩ sao nhỉ........?tiếp thu thêm nhé....
Em iu các bác cùng sở thích với e nhá....!kakakkak.....em cũng sáng suốt khi mua em í....
😃 tháng 3 này đã thiệt 16 là GOW3 cuối tháng có Meego vậy là hết lo nokia bỏ n900 ùi hoan hô
hai_duong
TÍCH CỰC
12 năm
Hic hic, còn nghèo sao dám sờ tới, chỉ dám mơ thôi. Hic
giá đó là giá đề nghị thôi, các bố đừng có mơ giá đó, đưa về tới VN giá nó dưới 12tr tui làm con í tin tui đi, hu hu, giành dụm là vừa
vừa ngó bên box mua bán thấy có bác bán 11,5m kìa 😃 :biggrin9gp:

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019