[Mẹo] Cách đưa 2 cửa sổ vào chế độ chia đôi màn hình nhanh chóng trên macOS Catalina

MinhTriND
13/4/2020 14:34Phản hồi: 94
[Mẹo] Cách đưa 2 cửa sổ vào chế độ chia đôi màn hình nhanh chóng trên macOS Catalina
Có một tính năng nhỏ nhưng cũng khá hay trên macOS Catalina mà có thể bạn chưa biết đó chính là khả năng đổi kích thước và sắp xếp cửa sổ nhanh chóng. Thực ra cái này trên Windows có lẽ đã có từ rất lâu rồi và giờ thì anh em dùng Mac mới có. Cách làm đơn giản như sau:

1. Ở góc trên bên trái của một cửa số bất kỳ, sẽ có 3 chấm đỏ với màu sắc như đèn giao thông, có lẽ cái này đã quá quen thuộc với anh em xài Mac rồi. Rê chuột vào khu đó.

2. Ở nút màu xanh, thay vì bấm vào để phóng to cửa sổ ra toàn màn hình như thói quen bình thường, anh em click chuột vào đó và giữ cho đến khi hiện ra 1 bảng tuỳ chọn.

3. Sẽ có 3 tuỳ chọn, đầu tiên là phóng to cửa sổ ra toàn mình hình như thông thường, hai là đưa cửa sổ đó về 1/2 màn hình bên trái và cuối cungf là đưa cửa sổ về 1/2 màn hình bên phải.

Khi không muốn đưa 2 cửa sổ vào chế độ toàn màn hình nữa, anh em chỉ cần lia chuột vào góc trên màn hình và bấm nút xanh một lần nữa để thu nhỏ. Mong là mẹo nhỏ này sẽ hữu ích cho anh em nào chưa biết. Cảm ơn và chúc vui vẻ.
94 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sài swift ngon hơn ad
Thua kéo quăng ném thả của Windows 10 về khoản này.
tohaitrieu
TÍCH CỰC
4 năm
@quangcaoquy01 Này là thêm 1 thủ thuật thôi chứ Kéo quảng mẹ nó vào Space rồi kéo thêm 1 cái cửa sổ nữa vào là xong, giữ làm gì 😅
Nói chung về khoảng ăn chơi thì Mac nó còn ngố tàu lắm 😂
@Anonymox Chưa thử 2 phím xa nhau quá nhỉ.
htux
CAO CẤP
4 năm
@Anonymox Vừa mới làm xong nè bạn hiền. Nó chuyển cả 3 cửa sổ firefox lẫn 2 explore lun. Nó chỉ ko hiện thanh thumbnail ở giữa màn hình thôi như alt tab. Cái mình cần là nhấn alt ` thì nó xoay vòng trong 3 cửa sổ firefox đó thôi, ko đc chuyển qua 2 cái explore đang mở kia
@htux thế thì thím và Windows sinh ra k dành cho nhau rồi.
MS vẫn lấy feedback hàng năm mà 1 tỷ người dùng Windows 10 chưa thấy ý kiến gì
@vanlinh2905 Sao mấy bạn cứ phải so bì trước với sau giữa mac và win nhỉ.
Có những thứ mac tốt hơn, nhưng việc chia 2 màn hình dạng này thì windows tốt hơn.
Tất cả đều phải học hỏi nhau mà ........
KiritAmiya
ĐẠI BÀNG
4 năm
đã sử dụng và cảm nhận về mặt cửa sổ này chồng cửa sổ kia, thì sử dụng bên Window vẫn cho cảm giác và thao tác nhanh hơn bên macOs nhiều.
Ten Chelski
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cài ứng dụng Spectacle vào là làm được hết bạn ơi, cho cửa sổ lên mọi góc cũng được luôn.
@Ten Chelski Lâu lâu có 1 bài như này lên trang chủ. Mình lại đi tìm keyword spectacle để like
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
4 năm
@nightwish47 Chuẩn rồi. Khổ dâm dùng chuột xong phải giữ làm cái gì. Spectacle cho nó lành =))
Mẹo mọ thế này thì hỏng hết cả cái diễn đàn công nghệ.
htux
CAO CẤP
4 năm
@Puppy Potter hardcore nữa thì xài Linux với titling window manager như bspwm, dwm, i3...
@Puppy Potter có mỗi cái trackpad thần thánh nhất thì phải cố mà dùng chứ
@htux Linux không dành cho đại đa số người dùng được
Altwis
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sài ứng dụng Magnet trên App Store tốt hơn có 45k mà tiện
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
Về khoảng này thì chắc chắn mac thua win rồi win chỉ cần kéo về bên muốn chia thì sẽ nhanh hơn rất nhiều
HP_trader
TÍCH CỰC
4 năm
Anh em nào cho mình hỏi, khi nào thì Mac catalina cài được MT4/MT5 vậy, chờ lâu quá.
binhyen102
TÍCH CỰC
4 năm
@HP_trader Qua win cho lành bạn
dow0911
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này có lâu rồi thớt ạ! Làm gì mà trên mac giờ mới có được.
Mấy cái nay mà cũng phải mẹo nữa ah. Hệ điều hành dễ sài nhất mà phải mẹo thì bên win thì sao? Bên win chia làm 8 chắc phải đi lên trường học quá.
Mọi người có thể tham khảo Spectacle
Làm cái này nó full màn hình, bất tiện
click nút xanh full màn xong bật mission control kéo thả cửa sổ thứ 2 vào tiện và nhanh hơn
anh em nào không muốn full màn thành desktop khác thì xài app như magnet hoặc khi giữ nút xanh thì giữ thêm phím option
tuzebra
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieunguyen7120 phải login để thả like cho bác
Đâu phải tự nhiên mà Win nó tên là Window 😂.
Xài mac tù khoản này nhất
thehellsoul
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xài Magnet có 45k tiện hơn, mặc dù không tạo được layout như fancy zone của PowerToys nhưng hỗ trợ nhiều cách sắp xếp 😁
noinghenah
TÍCH CỰC
4 năm
1 cách nhanh hơn nhiều, là vuốt 3 ngón lên cho các cửa sổ thu nhỏ lại hết. Muốn ghép đôi app nào với app nào thì kéo nó đè vô nhau là nó nhập vào liền kể cả các app đang full screen luôn. 1 phút 30s =))) mình thấy nhanh hơn xài cái nút kia nhiều lần.
@noinghenah Mk cũng sài cách này. Bên win thì phím tắt nó nhiều khó nhớ nhưng window + mũi tên. Father of fast
zorro2611
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quyetbuu991 sao mình k làm đc bạn, mình đang calalina 10.15.3. Bạn chỉ mình vs
@quyetbuu991 Thank vì Windows + Mũi Tên giờ mình mới biết. 😁
noinghenah
TÍCH CỰC
4 năm
@zorro2611 1 trong 2 app phải đang full screen mới gộp vô đc nhe.
Hệ điều hành đơn giản dễ xài nhất đây sao 🤣
@If you dont mind Dễ sài là do tụi nó tự chế ra thôi chứ cái dễ sài nhất mà lại ít người sài mới khổ chứ.
@If you dont mind Mua về đọc báo xem phim thì chả dễ =)))))
Vaanres
CAO CẤP
4 năm
Sài app Magnet hoặc betterTouchTool thì xử lí mấy cái này bao ngon, dù cảm giác chưa được hoàn toàn như windows nhưng mà cũng 9/10

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019