Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mẹo chỉnh sửa ảnh nhanh chóng trên macOS Ventura: Từ 1 ảnh đẹp thành 1000 ảnh ưng ý

Hoàng Hải.
29/1/2023 13:39Phản hồi: 68
Mẹo chỉnh sửa ảnh nhanh chóng trên macOS Ventura: Từ 1 ảnh đẹp thành 1000 ảnh ưng ý
Trong macOS Ventura, Apple đã mang đến một số cải tiến đáng chú ý cho ứng dụng Photos của mình. Một trong số đó là tính năng rất nhiều người dùng không chỉ các sản phẩm Mac nói riêng mà còn là người dùng hệ sinh thái của “nhà táo” nói chung luôn mong chờ, đó là sao chép công thức chỉnh sửa 1 bức ảnh và gán cho hàng trăm bức ảnh khác.

Đây là cách mà Apple đang tiến gần hơn tới khả năng chỉnh sửa ảnh chuyên nghiệp, giúp cho những người dùng cơ bản, những anh em không quá cần thiết với các app “pro” hơn như Lightroom, Photoshop, Capture One hay đơn giản là các ứng dụng trên điện thoại như VSCO, Snapseed,… Anh em có thể đọc lại bài viết của mình về ứng dụng Photos mặc định này của Apple.

Tìm hiểu tính năng:

Trước hết, bạn phải chắc chắn rằng chiếc Mac thân yêu của mình đang chạy phiên bản Ventura (macOS 13) đã nhé, các phiên bản thấp hơn không được hỗ trợ. Và tính năng mới này không chỉ áp dụng được với hình ảnh, mà bạn cũng hoàn toàn có thể sử dụng nó với các đoạn phim (video).

Cái lợi trước mắt mà anh em có thể nhanh chóng nhận ra là bạn bây giờ không tốn quá nhiều thời gian để chỉnh sửa từng tấm ảnh nữa mà chỉ cần tập trung làm sao cho ra được 1 bức ảnh (đã chỉnh) ưng ý nhất rồi “paste” công thức đó cho toàn bộ các tấm ảnh còn lại. Từ đó, thời gian rảnh rỗi, anh em có thể làm được nhiều việc hơn như đăng các tấm ảnh đó lên các mạng xã hội, đợi người khác vô "like" và "comment" để trả lời thôi. Thêm nữa, thời gian rảnh rỗi, anh em lại có thể đi “săn” các khoảnh khắc đẹp khác.

Các bước thực hiện:

Bước 1: Mở ứng dụng Photos trên máy Mac của bạn và chọn bức ảnh mà bạn nghĩ là chuẩn để chỉnh sửa và áp dụng công thức cho toàn bộ các ảnh còn lại.

Bước 2: Chỉnh sửa bức ảnh đó theo ý muốn của bạn bằng cách chọn vào “Edit - Chỉnh sửa”.
Khi đã hài lòng với công thức chỉnh sửa của mình thì bạn có thể làm 1 trong 2 thao thác tiếp theo:
Bước 3.1: Bạn chọn "Done - Hoàn thành" để lưu lại các thông số ảnh mà mình đã chỉnh sửa.
Bước 3.1.1: Sau đó anh em nhấp chuột phải vào bức ảnh mà mình vừa chỉnh sửa xong và chọn “Copy Edits - Sao chép chỉnh sửa”
Bước 3.2: Hoặc anh em cũng có thể sao chép các chỉnh sửa ngay khi chưa lưu ảnh bằng cách chọn “Image” rồi kéo xuống “Copy Edits” và chon “Done”.
Bước 4: Anh em chỉ việc chọn các hình mà mình muốn chỉnh sửa tương tự, nhấp chuột phải và chọn “Patse Edits - Dán thông số chỉnh sửa” là xong.
Bước 5: Rung đùi và tận hưởng những bức ảnh mà anh em thích thôi.

Bonus: Ngoài ra, nếu muốn một hoặc nhiều bức ảnh nào đó trở về trạng thái ban đầu. Anh em cũng chọn chuột phải và nhấp vào “Revert to Original” nhé!

Quảng cáo

Chúc anh em có nhiều ảnh đẹp!
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

18K
CAO CẤP
một năm
Vẫn còn đang dùng Monterey bạn ơi
@18K Lên đi bạn ơi haha. Ventura ngon nha
18K
CAO CẤP
một năm
@Hoàng Hải. Không thích cái UI của Ventura lắm bạn ơi
@18K Ventura nó giao diện setting như iOS
@Hoàng Hải. mac càng ngày càng nát bác nhỉ
18K
CAO CẤP
một năm
@MAVISTA Nhưng mình lại thích cũ hơn nên vẫn để cũ. Như iOS nhưng trên mac nó nhiều tuỳ chỉnh, chú thích gây rối lắm bạn còn trên iphone thì nó đỡ hơn nhiều
Mình vẫn hay xài nek nhanh tiện lợi !
Ngày xưa lúc còn xài PTS mình cũng ham mấy cái LUT chỉnh hàng loạt lắm, mà sau khi xài thử mới thấy là khó, vì mỗi ảnh có ánh sáng khác nhau, áp dụng chung vô nó hên xui lắm nên bỏ luôn
@nk0ktran96 chỉnh hàng loạt xong ngồi chỉnh lại cũng như ko. thà làm từng cái kỉ.
@angle_squall Thực ra chỉnh hàng loạt cũng được, nhưng sau khi phân loại các ảnh có cùng thông số, cùng điều kiện ánh sáng. Chuyên nghiệp hơn còn cần retouch, tăng giảm sáng, chỉnh tông màu từng khu vực trong bức ảnh nữa
@thientuan83 Nếu không thực sự quá khắt khe thì tính năng này thực sự hữu ích. Mình chỉ cần sao chép những thiết đặt trên tấm hình đã chỉnh sửa sau đó về dán lên những tấm hình khác có cùng bố cảnh, ánh sáng. Nếu cần thì chỉnh thêm một chút nữa. Rất nhanh và tiện.
@angle_squall chỉnh hàng loạt xong chỉnh lại đơn giản hơn, vì mỗi ảnh khác nhau chủ yếu về ánh sáng thôi, còn blend màu highlight shadow contrast các kiểu thì same same nhau rồi vì cùng 1 máy 1 lens
Chỉnh xấu mù 😆)
@hqm_thunderlion phải nói là kém lịch sự.
@hqm_thunderlion người ta giới thiệu cái tính năng, tỏ ra nguy hiểm làm gì bạn. Hay bạn thửu khoe xem bạn chỉnh hình tới đâu?
@hqm_thunderlion Mồm thối thế
nhqdat
TÍCH CỰC
một năm
@hqm_thunderlion phải nói lịch sự là chỉnh ảnh không được bắt mắt bằng người chuyên nghiệp nghen bạn! 😁
Trong cùng điều kiện cùng phong cảnh thì rất có ích.
cái này trên ios cũng chơi được, khá là vui 😁
Cái này áp dụng cho ảnh chụp cùng điều kiện ánh sáng, còn lại thì hên xui lắm
Cảm thấy tổn thương
vụ copy edit này quá ngon thiệt, mình hay dùng trên iPhone và thấy quá tiện 😁
HoanACE
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nam Air Trên ios dán cấu hình vào các ảnh khác như thế nào bác
@Nam Air trên iPhone có làm đc ko anh
@nghia6392 iphone làm được mà bạn, ngon luôn
@HoanACE cũng làm y vậy thôi bạn, chọn edit, xong khi edit xong thì copy edit
@nghia6392 iOS 16 đổ lên là làm được bạn
app chỉnh ảnh mặc định trên macOS và iOS là đủ cho người dùng bt như mình 😁
kg cần macos, ios và ipados cũng làm được
@mochi-mochi Ý là không cần Macos
Ios và ipad os cũng làm được
Hay không cần macos và ios, ipados cũng làm được
Hay là Không cần! macos, ios và ipados cũng làm được????
@Demah nói chung là cả 3 đều làm đc độc lập 😂
@Demah thánh nhây 😆
Hay
Hay
Bạn có đồng bộ hình trên ios, ipados lên macos ko
@Hải iponn có bạn, icloud là xong nha
Thật sự mình rất thích tính năng này, cơ mà bác cho mình xin mấy địa chỉ Đà Lạt trong hình bác chụp với ạ. Thanks
@quangtuyensa90 Mình săn được deal ở Villa Vista lúc vừa hết dịch, tầm 500k/ngày. Bạn đi dọc cung đường của khách sajnn này đi xuống chân đồi, thơ mộng lắm
@Hoàng Hải. Thank bác, mong bác có thêm những bài viết chụp ảnh = iPhone, mình thích các bài viết của bạn về các mẹo chụp ảnh trên iPhone.
Cái này có làm đc trên iPhone ko admin
@nghia6392 iOS 16 trở lên là được bạn
Chỉnh xong nó saved vào meta hay info của ảnh luôn k nhỉ?
@oldman20 info ảnh gốc còn bạn, ko thích thì revert nha
@Hoàng Hải. thế là sao khi edit mà copy qua smartphone chả hạn, nó sẽ mất edit đúng k bạn?
ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019