Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mẹo đơn giản để giảm hiện tượng phản hồi chậm trên LG G4

vuhai6
7/7/2015 10:48Phản hồi: 150
Mẹo đơn giản để giảm hiện tượng phản hồi chậm trên LG G4

Một số bạn sử dụng LG G4 có nói rằng cảm giác máy họ phản hồi hơi chậm, ngoài ra các hiệu ứng mà LG trang bị cũng làm cho cảm giác nó cứ chậm chậm thế nào ấy. Để thay đổi cảm giác và khắc phục chuyện này thì khá là đơn giản và bạn cũng không cần root máy luôn, chỉ cần cài app SGS Touchscreen Booster và chỉnh một chút là được. Chi tiết thì coi ở dưới nhé!
Sau khi cài đặt thì bạn chỉnh các thông số như hình dưới đây. Do cái máy của mình cũng không đến nỗi tệ nên thực tế là mình cũng không biết chỉnh các thông số như thế nào là tối ưu nhất, các thông số ở hình dưới được tham khảo từ: [APP][FIX]SGS Touchscreen Booster-No more missing taps or touchscreen response delay. Nếu bạn cũng sử dụng SGS Touchscreen Booster và có thông số tối ưu khác thì đừng ngại chia sẻ nhé!

Máy mình sau khi chỉnh như trên thì cảm giá nhanh hơn khá khá (một phần cũng do hiệu ứng màu mè đã được tắt đi). Lưu ý: nhớ kích hoạt Preset Optimized và chọn Start Service on boot nhé, sau đó khởi động lại là xong.
150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

G4 trước thấy bảo bị lỗi gì cảm ứng ấy nhể? À ko nhận đầy đủ các lượt chạm nhanh, ko biết là lỗi cứng hay mềm. Chơi game sẽ lộ ra, giống iphone 5 ngày xưa nếu quẹt quá nhanh màn sẽ mất cảm ứng 1 lúc.
@Apple Haters 2.01 5 tàu à?
quocphu67
TÍCH CỰC
9 năm
Kiểu này có giống ép xung vs lại nó chạy ngầm thì cũng tốn pin vs nóng máy ko mod?
Klq nhưng em ko có G4. Và em đã thử trên con 1100i huyền thoại của e và ko có tác dụng. 😁 (just for fun)
copee
TÍCH CỰC
9 năm
S máy mình ko vào dc mp3.zing.vn, news.zing.vn
Có ai giống mònh ko
G4 ngon nhưng quá ghét phím ảo.
KLQ nhưng cho e hỏi nên mua S4 hay 928? Chủ yếu lướt web đọc báo và ít chơi game, thích chụp hình nghệ thuật. 😁
schalke04
TÍCH CỰC
9 năm
@vophuochigh-tech Chụp hình thì bác nên chọn 928.
@vophuochigh-tech chụp ảnh thì tất nhiên là nokia rồi bạn
@vophuochigh-tech S4 đi.928 chụp thấy gớm
sslgvn
TÍCH CỰC
9 năm
@Ngoáy 102 s4 xách dép cho 520 còn k được chứ so 928
vin263
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thanks bạn, mình mới cài cho G2 cảm nhận ban đầu screen touch nhạy hơn chút. Không biết ứng dụng này có hao pin không bạn?
@vin263 Không bạn, mình thấy bình thường.
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Chip 808, 3GB Ram mà còn chậm, đến khi nào thì sẽ hết tình trạng này.
@cuthuyen Đến khi nào bạn đọc hiểu là nó hết đó 😃
@vuhai6 Bác Hải đá xoáy thế 😁. Về cơ bản là em G4 xuất xưởng cấu hình mạnh + android 5 mà lag so với kỳ vọng bác. Ai đi test mà đã biết trước có app này nọ để cài vào, hic!

Đi mua em G4 này, test xong G4 thì xách 1 em One E8 về, ngon bổ rẻ 😃
vuswt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhai6 tinh tướng
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Chắc là do LG chưa làm để cho chip nó chạy hết tốc độ được.
Đang mong được trên tay e nó đây
designer1102
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thích quả chụp ảnh của G4
binh1204
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dùng chức năng Hide/Show apps cho ẩn hết Apps và Widgets đi là máy sẽ chạy mượt hơn đó, đã làm với G3 kết quả là ít bị treo icon khi gạt sang hai bên hơn và máy chạy tốt hơn 😃
Có lẽ mục đó ngốn khá nhiều tài nguyên để trình diễn và tạo lõi tắt nên nó làm nặng nề máy.
hoasenvang
TÍCH CỰC
9 năm
Nó là tính năng của loại màn IPS mà.
hi vọng LG sẽ ra bản update để fix lỗi này.
kin9games
ĐẠI BÀNG
9 năm
Kiểu này thấy có vẻ g3 là ngon nhất trong họ nhà g ý nhỉ. Ít lỗi hơn
traiminot
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kin9games G3 lỗi nứt mic phải thay cả màn lẫn viền đấy
kin9games
ĐẠI BÀNG
9 năm
@traiminot Em tưởng nứt mic ở cái vỏ thôi thì liên quan gì đến màn hình mà thay hả bác.
khoa318
CAO CẤP
9 năm
Đang trên chân e này quá ư là ngon thằng gà như e chụp rung tay mà tự tin hẳn ra đợt này không ít bạn bè hàng xóm cũng đều biết e G4 cũng vui hẳn

P/S: Không liên quan kể cho các bác nghe câu chuyện vụi sau:

Ngay thời điểm mua e G4 nhân viên cho mượn e Note 4 đọ chơi với e G4 phải nói là SS quá thất vọng màn hình đầm lè đầm lẹt, chụp hình thua xa e G4, chụp cái bảng màu xanh lá nhạt nó chơi 1 phát thành xanh đậm, độ sâu hình thì nát luôn chứ không còn được như e G4...Cấu hình thì Sam mạnh nhưng rác quá nhiều toàn cài 3 cái vớ vẩn nên hay ngốn Ram...Ở page này mình đã có nói qua vấn đề bảo hành của SS lại 1 điểm thất vọng khác nữa, giá thì đắt lòi dạo trước tính có bạn tính mua tư vấn nó vài câu nó bỏ luôn chọn qua e Sony Z3 ( vui ghê kéo được 1 bạn thoát khỏi lưỡi giáo của SS ) ^^
@datanh222 Nhưng cũng có bài đánh giá S6 trội hơn G4 tý. Cam của S6 luôn chụp trong và nét căng. Có chăng G4 hơn ở chỉnh tay thôi.
@tienmanh6666 Nó ngon hơn thật. Cảm biến sony nhưng sony làm phần mềm auto quá kém. Rất nhiều trang đã đánh giá rồi. Hay là bạn phải ngồi chỉnh cả phút để chụp được 1 tấm Note 4 chụp chưa tới 1s, để đạt được chất lượng tương đương. Thêm nữa là sony hi sinh nhiều để cam không lồi lên. Nên chất lượng cũng giảm xuống.
khoa318
CAO CẤP
9 năm
@Nguyễn Nguyên hiro --> mình thích bình luận này chụp trên sony rùa lắm dù không thích sam nhưng mảng này sam làm rất tốt note 4 auto ngon mà zoom hình, xem màu thì ko bằng G4 h đã mua e G4 dù không thích Sam nhưng cuối năm vẫn quyết làm thêm e S6 edge chờ nó trở về đúng giá tầm 14 chai thì đẹp, Mình mới trả bảo hành 2 e C4 bị ám tím chả hiểu từ khi nào mà Sony chơi theo công nghệ của e M7 khi xưa 😔
@khoa318 Mấy bác cứ nói sony bền, chứ e chả thấy nó bền gì. Mình xài laptop Vaio fit mua 1k$ amazon, quảng cáo máy full kim loại, cuối cùng phát hiện ra bằng nhựa, phủ kim loại lên mỏng như giấy, đụng nhẹ là tróc kim loại ra, lộ nhựa rất tởm, wifi lúc có lúc không, bàn phím liệt 3 phím sau 5 tháng, loa hư sau 6 tháng. Lên youtube, gg search lỗi thì ai cũng bị. Giờ đang sống chung vs lũ cái laptop. Rồi bạn e sài sony M, X các kiểu, đi bảo hành như ngóe sau mấy tháng.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Chuyện Android lag có gì lạ đâu...chính Google vừa thừa nhận điều này mà...
@kungfu9 Nó chậm phản hồi chứ lag gì mà lag
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@Daddy Help Me Thím vừa định nghĩa lag đấy...haiz, có lẽ thím troll thôi
Tắt các hiệu ứng chuyển cửa sổ đi
vào developer chỉnh mấy cái chuyển động thành 0 hay 0.5x thì cảm giác sẽ bớt chậm 😁
@cardmanhinh.com android gốc chạy 1x vẫn nhanh mượt mà. Vấn đề là oem android thêm mắm thêm rác nhiều quá làm máy lết, chứ s805 chiến 2k ngon rồi. Cứ kiểu này ram 4GB và cpu như pc cũng không kham nổi. ss trùm rác rùi lg đứng hạng 2. Cứ mua về 2 hãng này thì chuẩn bị tinh thần root gỡ rác hay cài CM.
thecat
ĐẠI BÀNG
9 năm
thực tế hôm qua ta TGDD thử em G4, thấy cảm ứng có độ trễ nhất định, nhất khi lướt ngón tay đẩy website, phản hồi chậm hơn rõ so với e 1520 của minh.
@thecat winphone chạy mượt và hiệu ứng êm ả mềm mại hơn android bác. Còn có hiệu ứng nảy winphone được dùng chéo patent của Apple. Chỉ tiếc là 1520 quá to, và chờ mãi chả thấy em nào hơn được 1520 từ hơn 1 năm nay để mua winphone cả. 😁
Margina
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có tiền mua G4 thì mua Note 4 vừa rẻ hơn lại trội hẳn về mọi mặt. Chip exynos 5433 mạnh hơn hẳn S808, camera note 4 gần như là giống S6, mà S6 là camera phone bá đạo nhất hiện h rồi. Màn hình AMOLED hơn hẳn IPS mấy bậc về độ trung thực màu sắc và tiết kiệm pin, hơn nữa pin G4 yếu sinh lý còn Note 4 trâu vật vã nhất nhì mấy con android h. Thiết kế Note 4 cũng gọn gàng và thanh lịch hơn G4 nhiều. Đấy là chưa kể hàng LG chết cảm ứng nhan nhản còn đồ Samsung đứng đầu về độ bền, phần mềm touchwiz của Samsung cũng tối ưu và mượt mà chứ ko bị giật lag như của LG
-> túm lại là con G4 chẳng đc cái điểm gì, so vs Note 4, S6 cứ như hàng phế phẩm
@khoa318 Bạn nói thì cũng đúng, nhưng nói về chụp ảnh thì gọi là ngang nhau thôi, S6 chống rung tuy có kém tý nhưng nước ảnh và màu sắc rất trong, có nhiều người thích chất ảnh của S6, cũng có nhiều bài so sánh rồi, trong đó có cho người dùng đánh giá giấu tên và kết quả thì gần nhu tương đồng vì kết quả tuy lượt bình chọn S6 nhỉn hơn nhưng không nhiều, và nhìn tổng quan thì hai thằng ngang nhau. Âm thanh thì SS không bằng vì nó không chú trọng đến âm thanh từ nào giờ chứ không phải đến S6 đâu, âm thanh nó còn thua cả con iphone 4s nữa. Nhưng xét về kiểu dáng thì con LG 4 thua xa nếu cầm trên tay đấy, xét về cá nhân tôi thấy con G4 không sang trọng bằng con S6 E. Còn về tính năng mở màn hình thì gõ màn hình hãng khác cũng có chứ không riêng gì G4, nhưng bù lại SS có S wiew mở nắp ra là màn hình sáng lên cũng tiện lợi không kém, riêng về bảo mật thì S6 có vân tay tiện hơn Knock code nhiều, chỉ cần chạm vào là mở ngay không phải gõ. Còn hiệu năng thì tuy bản rom của SS khá nặng và quản lý ram chưa tốt nhưng bản thân nó sở hữu con chíp mạnh nhất hiện này thì tốc độ mở ứng dụng khỏi phải nói, chỉ cần sử dụng biết ý tý là mượt thôi. Cá nhân tôi ánh giá S6 e hơn G4.
khoa318
CAO CẤP
9 năm
@vtb center --> Bác đang dùng S6 thì cho mình hỏi câu này phát, vì thời lượng test chỉ tầm 10 - 15p không nhiều nhưng bác cho mình hỏi cái: cái vân tay của nó có cải thiện hơn so với S5 và Note 4 không vì mình xài qua 2 thằng này phải nói là vân tay lởm vãi nồi, thua xa iphone vuốt lúc được lúc không...Cái thứ 2 là bác test thử trong điều kiện thiếu sáng hoặc nhiễu xem S6 cam có tốt không vì mình test vấn đề này rồi G4 nhỉnh hơn hẳn không bị vỡ ảnh, chống noise tốt hơn...Mà mình xài máy android thì lại càng không muốn giống thằng apple suốt ngày ốp này, ốp nọ, mình thích máy trần + miếng dán cường lực, mã mình thấy gõ thì nó phải nhanh hơn vân tay chứ ?.. Đồng ý là kiểu dáng và chip S6 ăn đứt G4 nhưng giá thành vẫn nản vãi 😕
binh1204
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khoa318 Màn cường lực rồi chỉ nên dán thường thôi. Mà khỏi dán thì hơn khi dùng đã hơn nhiều 😃
Vuốt cảm ứng mềm mại trơn tru hơn.
Dán miếng da vào lưng máy cầm cho nó đỡ nóng tay 😃
Màn G2 dễ xước
Màn G3 ngon hơn hẳn khó xước hơn!
Màn G4 chắc sẽ tốt hơn nhiều!
@khoa318 Trời bạn ơi, vân tay của s6 hoàn toàn khác bạn ơi, vân tay nhạy và tiện lợi không thua gì ip6 đâu, cái này có clip so sánh vân tay giữa ip6 với S6 rồi tương đương nhau thậm chí S6 nhỉn một chút nhưng không đáng kể so hiệu ứng đồ họa của hai máy khác nhau. Nhưng tóm lại vụ vân tay S6 cực kỳ ngon nhe. Vụ chụp hình thì vì G4 có F/1.8 nên lấy sáng tốt hơn S6 tý nhưng chụp ở các điều kiện khác thì nước ảnh S6 cực kỳ trong trẻo và màu sắc rất ok nói tóm lại thì 2 em này ngang tài ngang sức về chụp ảnh. Về mã bạn nói nhanh hơn? không chắc đâu vì vân tay bạn ịn vào nó ra ngay tức thời, nhưng dùng Knock code bạn phải gõ 4 vị trí khác nhau, nhưng mỗi vị trí ít nhất một cái gõ nó mới mở nếu như không dùng code thì chỉ knock on nó chỉ mở màn hình khóa thôi chứ không vào trong được trong khi vân tay ịn một phát là mở luôn vao trong luôn. tóm lại vân tay tối ưu hơn nhiều. Đặt code knock phải nhớ vị trí đặt như thế nao trong khi van tay thì không cần nhớ. Vì khung của apple bằng nhôm nên không đeo bao dễ xước, còn s6 kinh cuong luc gogrilla 4 nên ngoại trừ cát ra nó không sợ dao hay kéo chìa khóa gì đâu, trừ trường hợp rơi quá mạnh thì con nao cũng banh thôi. Giá thành thì tuy LG rẻ nhưng không sang và bán lại rớt giá nhiều hơn SS và thương hiệu của SS mạnh hơn LG nên bạn phải chịu thôi. Nói về giá thì ip có giá cao nhưng apple độc quyền nên rớt giá chậm trong khi android có rất nhiều hãng làm nên tính cạnh tranh rất cao nếu không giảm thì sẽ không bán được. Hiện tại xét về thương hiệu thì apple SS là số 1 và 2, các hãng khác ở chiếu dưới.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019