Mẹo dùng nút Home ảo: chỉ cần ấn 1 lần là về Home, ấn 1 lực "3D Touch" khoá ngay màn hình

16/11/2016 11:28Phản hồi: 554
Mẹo dùng nút Home ảo: chỉ cần ấn 1 lần là về Home, ấn 1 lực "3D Touch" khoá ngay màn hình
Nhiều người Việt Nam có thói quen bật Assistive Touch (nút home ảo) trên iPhone, trong đó có mình, vì lo ngại vấn đề nút Home vật lý bị hao mòn theo thời gian. Tuy nhiên việc sử dụng nút home ảo lại có 1 vấn đề nho nhỏ đó là phải tốn thêm 1 lần ấn cho việc bật menu trợ năng để lựa chọn tắt hoặc khoá màn hình, vô hình trung gây bất tiện khi sử dụng. Vì vậy hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn thủ thuật nhỏ để dùng nút home ảo 1 cách tiện hơn, và "lợi dụng" 3D touch để khoá máy rất tiện.

Với mục đích là làm chức năng của nút Home ảo sẽ giống hệt nút Home vật lý, nghĩa là chỉ cần ấn 1 lần là có thể về màn hình home, ấn 2 lần là có thể mở recent apps. Không cần phải lựa chọn thêm bất kỳ tuỳ chọn gì. Mời các bạn thực hiện theo các bước sau:
  • Bước 1: Bật Assistive Touch bằng cách vào Settings -> General -> Accessibility -> AssistiveTouch, gạt qua On
  • Bước 2: vào Customize Top Level Menu... Bấm vào dấu trừ và xoá hết tất cả trừ Home, mình tin rằng chắc cũng ít ai sử dụng mấy cái còn lại 😁
Vậy là bây giờ bạn không cần phải bấm 1 lần vào Home ảo để hiện Menu lên và thêm 1 lần nữa để bấm Nút Home, vậy còn muốn khoá nhanh màn hình bằng 3D Touch thì sao? Mời thực hiện tiếp bước 3.
  • Bước 3: vào tuỳ chọn 3D TOUCH ACTION -> chọn Lock Screen. Xong!
Từ giờ bạn đã có thể ấn 1 lực lên nút Home ảo để khoá màn hình, quá nhanh, quá đã luôn phải hông?

Thật ra mẹo này cũng không có gì cao siêu hay phức tạp, chẳng qua chúng ta không để ý mà thôi. Hi vọng với mẹo nhỏ này các bạn sẽ cảm thấy tiện dụng và thoải mái hơn khi xài nút home ảo, cũng như giảm lo lắng về việc hao mòn nút home theo thời gian.

Và có một vài người bạn nói với mình 3D touch phế quá không giúp ích gì được nhiều thì mình nghĩ hẵn đó là một ý kiến hơi chủ quan vì 3D touch thay đổi hoàn toàn cái cách mình sử dụng điện thoại!

Và đây là clip sau khi hoàn thành xong các bước

Mong rằng tí kinh nghiệm này có thể giúp ích cho các bạn đặc biệt là các bạn sử dụng iPhone 6s về sau 😃
Xin cám ơn!
554 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngoctu208
TÍCH CỰC
7 năm
Cám ơn đã chia sẻ.Hay nhưng đã viết tiếng Việt rồi thì chơi tiếng Việt luôn cho dễ .
@ngoctu208 Cám ơn b góp ý 😁 mình đang xài tiếng tbn nên chuyển qua TA luôn không để ý :3
@ngoctu208 V 5s đâu có 3d touch action đâu fk mấy bạn
vutuanbs
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Phú Khương Góp ý các bạn, khi đã lên Ios 11.4 thì trong cài đặt phím Home ảo có 3 lựa chọn cài đặt tác vụ nhanh và có thể cài:
1, Bấm và giữ nút Home ảo --> khóa màn hình
2, Bấm nhanh 2 lần để vào đa nhiệm
3, bấm 1 lần thì tùy các bạn, với mình để không tác dụng ji tránh trường hợp phím ảo này loanh quanh ở màn hình và bấm trúng phải.

Khi đó các bạn có thể tắt 3D touch được rồi, chỉ cần đặt tay nhẹ nhàng lên home ảo 1 tí là khóa màn hình và không cần dùng lực.
@Lê Phú Khương MN Cho mình hỏi là nt trong imessage mà mình xem lại tin nhắn cũ thì ko thấy. Mà ảnh thì vẫn còn từ ngày 6/2, tn thì chỉ còn đọc dc từ 7/3. Có ai biết bị lsao ko ạ
Đang sài tiếng việt lại phải chuyển sang tiếng anh thử
Re0
CAO CẤP
7 năm
@Hoangson14102014 hí hí
Có tắt đc màn hình đâu bác ơi
@Hoangson14102014 Chắc do bạn đè chưa mạnh, bạn chuyển 3dtouch về mức light cũng trong mục accessibility thì chỉ cần đè nhẹ là dc
nighteyes
ĐẠI BÀNG
7 năm
@handsomejack Mình chuyển sang light rồi vẫn k đc là sao bạn ? Máy mình 6S+ đã lên 10.1.1
henry2109
ĐẠI BÀNG
7 năm
@handsomejack Đè mãi mà vẫn k được bác ơi, chỉnh light luôn r.
mabu_210
TÍCH CỰC
7 năm
@handsomejack Chưa dùng 3Dtouch bao giờ nên chưa hiểu làm cách nào để lock screen...bro chỉ lại giúp mềnh phát.
@mabu_210 B vào trợ năng chọn assistive touch, chọn cái tuỳ chỉnh mức độ cao nhất, kéo xuống dưới cùng có chữ 3D đó, bác chọn tác vụ 3D touch cho home ảo ở đó, bác chọn lock screen thì khi bạn ấn 1 lực 3D touch vào home ảo nó sẽ khoá màn hình, tương tự là chụp màn hình và da nhiệm, bác thích gán cái gì cho 3D touch trên home ảo thì gán, chỉ gán được 1 cái thôi nhé!
Mở đa nhiệm thì còn cách là dùng 3d touch ở rìa trái màn hình rồi kéo wa là mở đa nhiệm nha, có thể di chuyển lại app vừa dùng nhanh chóng nữa.
Cái này thì mình cũng bit rồi nhưng cảm ơn đã chia sẻ, bh toàn xài phím cứng thôi cảm giác sướng hơn nhiu, dt phục vụ mình chứ mình phục vụ nó làm j 😆
@bun_lope haha, tks bạn nha, cái này giờ mới biết :D
ngocanh_9888
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Lê Phú Khương Mở đa nhiệm đơn giản douple click vào home ảo mà bác...cần gì kéo cho cực
tronguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@handsomejack Mình cũng chỉnh chỉ 1 phím Home ảo, nhưng đa nhiệm thì chỉ double tap vào home ảo thôi 😁
tuan10042016
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bun_lope Rất hay tks bạn
đang xài 7+, quá phê ko cần bấm phím vật lý nào luôn từ khoá cho đến mở
tamloihieu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngocanh_9888 neu 6s thi chi can nhan manh o mep man hinh ben tay tra keo nhe ra ve tay phai la da nhiem
minhtuan2605
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anh cô đơn toàn tắt chức năng này vì nghỉ nó xài cảm biến trọng lực nên sẽ tốn pin
@minhtuan2605 Tôi thấy chả tốn tí nào
hvhunghb
ĐẠI BÀNG
7 năm
E dùng được gần tháng nay rồi. Tưởng ai cũng biết chứ nhỉ
giophuongnam
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hvhunghb anh giờ mới biết! vì anh vẫn dùng 5S, ko có tiền dùng 6S hồng như chú
hvhunghb
ĐẠI BÀNG
7 năm
@giophuongnam Á đù. Bảo sao tên quen quen =))
khangdo_no1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình dùng như vậy
@khangdo_no1 Làm sao chỉnh được như vậy bác ơi, em mò mà ko làm được, chỉ em với o_O
khangdo_no1
ĐẠI BÀNG
7 năm
@normal170 Vào cài đặt, cài đặt chung, trợ năng, assistivetouch, tuỳ chỉnh mức cao nhất
@khangdo_no1 Em làm được rồi. Thanks bác 😁
lavie0322
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khangdo_no1 Giống hệt mình, khác cái trung tâm thông báo thay bằng trung tâm kiểm soát...hehe
olalautc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình tưởg chỉ có một mình mình dùng. Ai ngờ cũg có ng setup giốg hệt. Ahihi
Mẹo nhỏ nhưng không nhiều người biết
Rất quý những bạn thích chia sẻ với anh em những cái hay
Chứ người biết thì có rồi đó, nhưng đã thấy ai share cho anh em đâu 😃

Cảm ơn chủ thớt nghen!
@uit.edu Cám ơn anh ạ 😃 anh edit lại cũng đẹp quá cám ơn a 😃
keongot09
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Lê Phú Khương Ấn khoá máy trực tiếp trên màn hình như vậy có ảnh hưởng đến màn hình sau này kg bạn?
@keongot09 Hoàn toàn ko nha bạn
keongot09
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Lê Phú Khương Uh Bạn, do nhắn vào cảm giác bấm vào giống như bấm lên phím home thật nen sợ mau hư màn hình 😃
YABO
TÍCH CỰC
7 năm
@uit.edu Có share mà tại a không đọc thôi ^^ nhìn ngày tháng xem, share lâu r ^^
olalautc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thật ra mình dùng k phải vì sợ hỏg nút hôm vật lý. Mà đôi khi sử dụg nút ảo nhanh hơn nút vật lý. Tuỳ trườg hợp mà sử dụg nút nào thôi. Ngày trc dùg android lúc nào cũg có cái app screen off. Nếu tiện lợi. Thì LG vô đối. Nhớ LG G2. Có 2 lần nhấn vào màn hình và trả lời tin nhắn ngay trên thanh trạg thái.
@olalautc V thì chịu tốn pin í b :3
tuanboy9xnd
ĐẠI BÀNG
7 năm
@olalautc lg g2, g3, g4 đều có luôn 😃
Nhưng tiện thì giờ có cảm biến vân tay 1 chạm ko cần ấn thì còn tiện hơn nhiều. VD: Xiaomi redmi note 3 pro, mi max, ...
olalautc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tuanboy9xnd Là vì mình dùng G2 nên mình nhớ 😁
Thực ra cảm biến vân tay dù nhạy mình vẫn chưa thấy chức năng hữu ích như mấy cái đó. Hữu ích theo cái cách mình dùng.
olalautc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Lê Phú Khương Chẳng tốn pin đâu bác ạ. K như máy của hãng khác dùng phần mềm hoặc room cook thì mới tốn.
Còn theo em nghĩ thì LG họ tích hợp cảm biến nhận diện lực gì đó ở dưới màn hình nên k tốn.
@olalautc Đấy là phần cảm ứng điện thoại luôn bật í. Mình xài z10 rồi nên biết mà :3
Mình dùng con meizu ghẻ có mấy triệu thôi,cũng có mỗi 1 nút home mà ko sợ hỏng,trong khi bỏ ra mười mấy triệu lại sợ nó hỏng phải dùng home ảo
YABO
TÍCH CỰC
7 năm
@relax45 Giống tui r, bây giờ tinh vi lắm chiêu trò, coi mấy cái clip hàng dựng iphone bên Tq, làm xong đóng hộp lại luôn, pó tay tụi tàu ^^. nhìn không biết lun, thiếu kn như mình dễ bị ăn hành lắm ^^ tuy đắt hơn xt nhưng chịu thôi, không biết xem hàng thì phải vậy, như đợt vừa rồi update ios 10, hàng xt bị lock lại quá trời 😁 đằng nào cũng mua thì ráng thêm 1 ít làm lun chính hãng cho an tâm. Sao ông không mua bản plus luôn, dòng plus lúc nào cũng ngon hơn quá trời so với bản thường, pin trâu, màn hình nét hơn, tuy sx cùng đời nhưng xài lâu dài mới thấy sức mạnh của bản plus
@Yas Vấn đề là ở VN không biết về bh Apple. Đồ điện tử phải có lỗi nên mới có bh. Mà bh Apple thì 1 đổi 1 coi như không lỗi đi. Chỉ có mấy hãng còn lại bung máy sữa xong trả lại khách thôi. 1 cái máy mới với 1 cái máy sữa chữa thì chọn cái mới ngon hơn.
YABO
TÍCH CỰC
7 năm
@gachiennuocmam Tất nhiên rồi ^^ trong quá trình sx làm sao biết đc cái nào lỗi , bh là để cho những khách mua nhầm cái máy lỗi, mang đến đổi như vậy sẽ tiện hơn so với việc kiểm tra từng cái máy một, mà máy lỗi mới đầu cũng khó biết lắm xài vài ngày thì mới có dấu hiệu. Nếu chắc chắn 100% trong quá trình sx, không máy nào lỗi thì bh làm gì nữa ^^, chỉ còn bh dịch vụ rơi vỡ
relax45
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Yas Mình xài bản plus to quá ko tiện. Đơn giản vậy thôi.
Cảm ơn bạn nhiều. Vậy mà trc giờ mình k để ý
minhmeosg
ĐẠI BÀNG
7 năm
dùng thì lâu rồi nhưng giờ mới để ý là set 1 icon thôi thay cho home button cho nhanh. thanks thớt
jeanydang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tiện hơn được ở cái khoá màn 3d touch
@jeanydang Đúng ời b
Thankb
Khổ thân mấy anh Ifan, có cái nút cũng sợ hư lên hư xuống, e cứ dùng tẹt đi, hỏng thì thay hoặc mua cái mới, 1đời ta vài chục đời nó mà cứ suốt ngày lo giữ gìn cho cực
@Lê Phú Khương Cách nay 11 năm lúc đó mình học năm 3 đại học. Lần đầu tiên xài đt di động cục gạch sonyerisson t290i giá hình như 1tr1 thì phải . ta nói cảm giác dc cái đt màn hình màu nhạc chuông đa âm nó đã.
hl80
TÍCH CỰC
7 năm
@Đỗ Tân 2805 Đồng quan điểm với bạn. Mình dùng iphone mỗi năm mỗi đổi nên chưa bao giờ dùng home ảo, cứ home thật bấm tẹt ga.
Dùng đồ mà cứ sợ hư này nọ thì đâu có biết nó tốt hay tệ, cứ sử dụng thoải mái, nếu nó tốt sẽ ko hư bậy, nếu nó tệ thì chừng nữa năm là biết liền.
dzungphanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Đỗ Tân 2805 "Phó chi cục trưởng" chi cục thuế =)))
Bà này chắc làm trên sao hỏa quá b à 😆)
@bumbum2010 Đấy chắc 90% là thằng lái xe thôi, chứ cái thằng chủ nó có tgian đi lau xe thế chắc
trất's
@luubahuy Yêu Huy
Vẫn hấp diêm phím home và phím nguồn hàng ngày, nhìn cái trợ năng ngứa mắt. 😆
traind
CAO CẤP
7 năm
máy Jb cài vitural home vào là ngon ngay. Chả hiểu sao bọn apple nó ko làm
@traind chả hiểu sao bạn không biết ip7 7+ là nút home cảm ứng 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế