Mẹo liên kết Mihome với Tuya/ SmartLife để làm Automation không cần Home Assistant.

HuyHPA
7/1/2020 17:14Phản hồi: 24
Mẹo liên kết Mihome với Tuya/ SmartLife để làm Automation không cần Home Assistant.

Hi all,

Mình đang dùng hass.io để quản lý các thiết bị Smarthome, trong đó có Xiaomi và Tuya, hơi cực chút nhưng vui vì đam mê. Nay mình chia sẻ thêm cách đơn giản để các bạn chưa dùng hass.io có thể tạo Automation từ Xiaomi đến Tuya, vì theo mình hassio chỉ dành cho dân DIY chuyên nghiệp/ bán chuyên nghiệp, khoảng 20% dùng hassio, còn hơn 80% dân tay ngang thì phải tìm cách dễ hơn để link Smarthome vài hãng với nhau.

Vấn đề lớn nhất là Công tắc Xiaomi hình vuông nên không phù hợp với 99% nhà ở VN. Công tắc Tuya hình chữ nhật nên phù hợp; Còn cảm biến các loại (Motion/ Door-Windows/ Nhiệt độ/ báo cháy/...), Camera, Zigbee Gateway mình thấy Xiaomi ổn hơn và mẫu mã đẹp hơn Tuya nhiều lần. Và nếu chơi hass.io thì sẽ chiếm hết thời gian rảnh hàng ngày và cả cuối tuần, các bạn sẽ luôn bị ám ảnh khi chưa giải quyết xong các vấn đề trên hass.io: khi thì add thiết bị không vào, khi thì thử USB Zigbee Stick zigbee2mqtt, rồi tasmota,..., bla bla bla 😃 😃 😃.

Giờ thì tìm cách dễ nhất để "link" Xiaomi với Tuya cho nhanh. Xiaomi chỉ cho Trigger từ Camera Alarm, Motion Detect, Mi Control Hub in dark. Do đó, khi thiết bị Xiaomi Trigger thì các bạn để Mihome gọi Turn_on Mi Smart Plug (ổ cắm Wifi/ Zigbee Xiaomi) đã gắn sẵn 1 bóng đèn Tuya Bulb (mình mua trên Shopee bóng đèn Tuya Bulb 256K Color, giá 130K). Mi Smart Plug + Tuya Bulb sẽ "làm trung gian" kết nối giữa Xiaomi và Tuya.

App Tuya hơn Mihome ở chỗ này, nó cho phép Trigger khi bóng đèn Tuya Bulb chuyển trạng thái ON/ OFF (Mihome không chịu làm với bóng đèn Yeelight/ Xiaomi 😃), nên các bạn có thể tạo Automation khi Tuya Bulb Turn ON/ OFF. Có thể mua thêm vài bóng Tuya Bulb để có Trigger và Automation khác nhau cho mỗi tầng lầu. Mình dùng 2 cặp (Zigbee Mi Smart Plug + Tuya Bulb) hết 740K để phân biệt 3 trạng thái Trigger cho Tuya:

- Tuya Bulb 1: ON & Tuya Bulb 2: OFF
- Tuya Bulb 1: OFF & Tuya Bulb 2: ON
- Tuya Bulb 1: ON & Tuya Bulb 2: ON

Tóm lại, Xiaomi Camera/ Sensor --> Trigger --> Mihome bật ổ cắm Xiaomi đã cắm bóng đèn Tuya Bulb --> Tuya Bulb chuyển trạng thái ON --> Trigger --> Tuya App run Automation với thiết bị Tuya.
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rongcon294
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay quá bác!
vuminh90
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thực sự thấy hơi lằng nhằng quá bác ạ
Thế này này cố gắng mua cùng 1 hệ sinh thái cho đỡ mệt 😁
HuyHPA
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuminh90 Mình rất thích công tắc Zigbee Aqara Wall Switch và Aqara Wall Outlet trong hệ sinh thái Xiaomi, nhưng vì họ làm công tắc/ ổ cắm chuẩn vuông bạn ui, nên nếu đục tường làm lại các ổ công tắc âm tường chữ nhật thành vuông thì còn cực hơn nữa. Và trong 1 hệ sinh thái thì có món hay món dở nên phải chọn các món hay và "lằng nhằng" chút thì mới được 😃
newelite
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình nghĩ đọc đoạn cuối là ăn chắc. Nếu có cái hình vẽ sơ đồ theo thứ tự có hình thiết bị thì dễ hiểu hơn á bạn
em nhìn 10 con motion của bác hoa hết cả mắt ạ.
HuyHPA
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vũ Vịt Nhựa Còn vài cảm biến rung Vibration, nhiệt độ, độ ẩm, báo khói anh chưa chụp hình nữa 😃
Pác này đơn giản là đang làm cách bắt cầu, dùng đồ Mi bật đèn Tuya, khi đèn Tuya bật thì nó sẽ auto chạy 1 lệnh auto gì đó bên Tuya 😁
vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
4 năm
Này tay ngang vô chắc nổ não nhĩ
HuyHPA
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuhoanglk Do mình viết cho những bạn đang dùng Mihome và Tuya nên các bạn chưa dùng Smart họme sẽ thấy lùng bùng hihi
Thằng Tuya cảm biến có nhiều loại, có loại bầu bầu nhanh hết pin vãi, loại vuông thì lại ngon.
HuyHPA
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vuminh90 Mình vẫn luôn dùng cảm biến Zigbee, của cả Xiaomi và Tuya, giá tương đương nhau, ưu tiên dùng Xiaomi vì mẫu mã đẹp. Chỉ tiếc là Xiaomi chỉ có Wall Switch/ Wall Socket chuẩn vuông; Xiaomi mà có Công tắc và ổ cắm âm tường chuẩn chữ nhật nữa là hoàn thiện, lúc đó chỉ cần dùng 1 Xiaomi là đủ, đỡ phải lằng nhằng bạn ah.
vuminh90
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HuyHPA Em thấy đánh giá thì con PIR sensor có loại vuông của Tuya thấy ổn hơn con PIR của xiao mi
@HuyHPA Con gateway này sóng thì ngon mà yếu, nhiều thiết bị hoặc nhiều automation là nó đơ lăm
HuyHPA
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuanquang_caxc Mình chỉ mua Tuya Motion về để so sánh với Xiaomi và trải nghiệm 1 thời gian, sau đó chuyển cho anh chị em trong nhà xài. Mình thấy xài 4 Brand với các thiết bị sau là ok nhất:
1. Công tắc Chữ nhật Tuya wifi/zigbee.
2. Bóng đèn Yeelight.
3. Zigbee Gateway và Sensor các kiểu thì dùng Xiaomi.
4. Ổ cắm Strip Power thì dùng Broadlink MP1.
@vuminh90: sau khi trải nghiệm thì mình đã dùng hơn 10 Sensor của Xiaomi rồi vì thấy điểm này Xiaomi vượt trội Tuya.
Hiểu nhưng với người tập chơi đảm bảo đọc ko hiểu gì 😆
hnt.n007
TÍCH CỰC
4 năm
@anhtrung1234 Mình đọc xong bùng cái đầu không hiểu gì cả 😃0
ChAnTo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đọc xong rồi rồi nghĩ mình đăng đọc cái quái gì thế này wtf🤣
sapphire2006
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác cho hỏi thực tế độ trễ có lớn ko? vì bóng tuya có nguồn vào có thể mất thời gian kết nối vào mạng hoặc vào bộ đk trung tâm tuya ?
lecongdon
TÍCH CỰC
4 năm
Đọc ko hiểu chi hết, có anh em nào làm video hướng dẫn thì tốt quá
ai đã dùng thực tế chưa? đèn sáng, tìm wifi, kết nối, lag ko ghê thôi
tq89
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình tay ngang, nhưng não ko có nổ kaka.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019