Mẹo sử dụng Google Lens để xác định tên cây cỏ
Rất hay và hữu ích!/14 người
Lê Huyền Vân
15 ngàyBình luận: 70
Mẹo sử dụng Google Lens để xác định tên cây cỏ
Hôm nay cafe Tinh tế có mang về một số cây mới, có những loại cây sống hơn 24 năm trên cuộc đời lần đầu tiên mới thấy. Mọi người tranh cãi với nhau tên gọi thật sự của chúng là gì, cũng thú vị. Sẵn điện thoại đang có Google Lens nên mình đã thử tận dụng tính năng Tìm kiếm bằng hình ảnh để tra cứu thông tin.

Google Lens-10.jpg
Đây là giao diện của Google Lens có rất nhiều tính năng để tận dụng được, trường hợp này mình đang muốn tìm thông tin nên chọn Tìm kiếm trên thanh công cụ.

Muốn tìm thông tin của bất cứ thứ gì chỉ cần đưa ống kính máy vào thứ đó.

Google Lens-14.jpg
Trong vùng chọn của Google Lens sẽ xuất hiện một dấu chấm màu xanh, bấm và kéo dấu này đến bất cứ chỗ nào bạn muốn chụp.

Hoặc bấm vào biểu tượng kính lúp ở góc dưới bên phải và chọn vùng và vật bạn muốn tìm kiếm rồi chụp.

Khi bấm vào, rất nhanh chóng một loạt kết quả từ hình ảnh đến tin bài sẽ được hiện ra để bạn tra cứu.

Google Lens-16.jpg
Một loạt những hình ảnh tương tự được Google lọc ra và trả về cho bạn.

Kéo xuống bạn sẽ đọc được thông tin cụ thể.

Mình đã thử chụp và tìm rất nhiều loại cây khác nhau và hầu hết đều trả về kết quả rất nhanh. Khả năng nhận dạng hình ảnh và lọc thông tin của Google không còn phải bàn cãi nữa rồi.

Không chỉ có cây cối, tất cả những vật dụng bạn muốn tìm bằng hình ảnh có thể sử dụng đến Google Lens.

Như cái kính này, thấy mod Tiến đeo đẹp mình muốn biết thông tin thì cũng có thể dùng Google Lens để tìm.

Khá tiện, hay và thú vị nên muốn chia sẻ cho các bạn có thêm một công cụ để tìm kiếm thông tin.
Rất hay và hữu ích!/14 người
A to Z
TÍCH CỰC
15 ngày
Nhận diện đồ vật thì được nhưng dịch chữ Trung Quốc thì sai bét nhè.

*°••Sent from ĐIÊN DÂM NHẠT 1986, sử dụng Black xàm Berry Athena Tàu••®️™️
cuongha9
TÍCH CỰC
14 ngày
@A to Z Thì nó có dc xài ở tàu đâu mà bảo dịch chuẩn
Eldimio
TÍCH CỰC
15 ngày
Mình dùng tính năng này được mấy năm rồi. Nhưng mà vẫn chưa nhanh gọn nếu muốn chọn thứ khác trong ảnh để nhận diện.
kenny74can
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@Eldimio Crop đúng chủ thể rồi ... lens.
@Eldimio chọn được từng chủ thể mà
Eldimio
TÍCH CỰC
14 ngày
@kenny74can Bất tiện ở chỗ đấy, đáng lẽ chỉ cần táp đúng vị trí trên ảnh là được.
kenny74can
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@Eldimio @Eldimio Khi bạn táp vô con gà nó cứ trả lời là lông gà -> đúng hay sai.
Eldimio
TÍCH CỰC
13 ngày
@kenny74can Như trên bài thì nó nhận nhiều chủ thể (nhiều chấm tròn), còn hầu hết các trường hợp nó chỉ nhận 1 chấm. Vd ảnh mình chụp 3 con xe ô tô mà nó nhận mỗi 1 con.
Dùng kính Rayban giả soi có ra k nhể 🤣🤣🤣
Ra là mod nhà mình mới 24 tuổi.
hovaqu
TÍCH CỰC
15 ngày
@samsung focus Rõ ràng là hơn 24 mà. Có thể là 34, 36, có thể hơn. keke
@samsung focus Thấy hơi hư cấu. 😁
Ngon lành, không cần hỏi hội cây nữa, tự biết hỏi Google
konglyvn99
ĐẠI BÀNG
15 ngày
Có nhiều cây hiếm, hoặc ảnh chụp ko nhận diện được thì cần hội cây hoặc tên sai, tên do shop cây cảnh tự đặt hoặc cần tên khoa học và tên gốc đúng theo thực vật học. Hội này rất ok nhé: fb.com/groups/thichtrongcaybamien
tr3mi3u
TÍCH CỰC
15 ngày
Hay quá. Mà tìm trên store ko có. Cái này chưa hỗ trợ trên iOs hả e?
@tr3mi3u Trên IOS thì nó được tích hợp trong App Google lâu rồi nha bạn.
tr3mi3u
TÍCH CỰC
15 ngày
@notphucthinh Là sao bạn. Hướng dẫn dùm mình với.
tr3mi3u
TÍCH CỰC
15 ngày
@notphucthinh À, giờ mới để ý dấu chuyển sang Len trên thanh tìm kiếm. Tks bro.
Cũng hay. trước giờ mình toàn dùng dịch tiếng Trung
@A to Z Mình có biết gì đâu. Thỉnh thoảng gawkp mấy nhãn hiệu đem ra xem thôi ah 🤣
Ryan Vu
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@A to Z á à ra là bác này nói tiếng Hán, biểu sao ghét Trump. bác nên sài phần mềm tàu Xì dịch sẽ sát hơn í. E đùa đấy đừng chém e nhé! 😃
A to Z
TÍCH CỰC
7 ngày
@Ryan Vu ghét cả Tàu, ghét cả Trump. muốn 1 thế giới đồng nhất, 1 ngôn ngữ, 1 chữ viết, không cần quân đội, chỉ cần công an dẹp loạn.
Ryan Vu
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@A to Z cái thế giới mà bạn nói nó chỉ có trên Thiên Đường thôi. con người ai lại chẳng có thất tình, nên mấy ai mà sống đúng theo chân Lý, sự hoàn hảo làm chi có nơi trần gian này.
Cười vô mặt
Hay ghê
mig29f
TÍCH CỰC
15 ngày
Này nhằm gì, bạn mình nói vợ nó có loại cảm biến chuyên phát hiện tiền lương ở mọi ngóc ngách, độ chính xác đạt đến 99.99% 😆
Thấy quen mà tìm hoài không ra cây gì, giúp mình với
A to Z
TÍCH CỰC
15 ngày
@caffeinezzZ Cây ccc 😃
crabs
TÍCH CỰC
15 ngày
@caffeinezzZ Cây hổng dương. Nghe đâu sắp tuyệt chủng rồi
konglyvn99
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@caffeinezzZ Cây này có tên khoa học là Rhodochiton Atrosanguineus, tên thông tục của UK: black man's willy ("chim" đàn ông da đen), tên Anh thông thường: purple bell vine (dây chuông tím) hoặc simply purple bell. Tên tàu là hồng ngạc đằng (dây đài hồng, ngạc: đài hoa), chưa có tên Việt tương ứng. Cây này xuất xứ Mexico. Mình tạm đặt là dây chuông hồng dương/dây chuông đài hồng, tương ứng nghĩa: hoa dài hình dương vật khi nở ra sẽ có hình quả chuông/hoa hình chuông có đài hoa màu hồng. Còn gọi theo kiểu tục như bên UK là dây dương vật đen. Kkk. Còn muốn tìm hiểu thêm về cây thì có nhóm này rất hay: fb.com/groups/thichtrongcaybamien.
MrNamN
TÍCH CỰC
15 ngày
Nội dung bài viết không quan trọng!
Quan trọng là tự giới thiệu tuổi luôn: 24!
htc@
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@MrNamN mod khoe sn 1996 đó bác 😁
Cây này là cây j?! 🤣😆
@Bão Sài Gòn cây vàng mã
Hay quá
dân ta phải biết sử ta
cái gì không biết thì tra gu-gồ
Mới bit vụ này mà nó nhận diện thảo mộc 9 xác hok mod?
ế, thế này xem film Nhật ko cần đi hỏi tên diễn viên rồi, đội ơn MOD nhá
Nhận diện ảnh thì đúng chứ dịch thì sai tè le
Chụp cho vui thôi chứ nhiều khi không tìm ra
Dùng quét QR Code rất ổn, không phải cài thêm app ngoài
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019