Mẹo Windows cũ mà hay: chia sẻ file từ máy tính Windows sang iPhone/iPad không cần cài app ngoài

Pnghuy
28/1/2023 4:6Phản hồi: 107
Mẹo Windows cũ mà hay: chia sẻ file từ máy tính Windows sang iPhone/iPad không cần cài app ngoài
Có rất nhiều cách để chuyển dữ liệu từ iPhone sang PC chạy Windows nhưng trong bài này mình muốn chia sẻ với anh em một cách đơn giản hơn, không cần cài đặt ứng dụng hay gì cả, dùng trực tiếp các công cụ có sẵn, đơn giản, nhưng cũng có hạn chế là chỉ dùng được trong môi trường cùng mạng, còn remote thì nó lại là câu chuyện khác.

Những gì anh em cần là ứng dụng Files mặc định trên iPad, iPhone là được. Tiếp theo trên máy tính Windows, anh em xác định những folder nào anh em cần chia sẻ hoặc nhận các file chia sẻ từ iPhone/iPad.
Việc tiếp theo anh em cần làm là click phải vào folder đó → chọn Properties → chọn Sharing → chọn Advanced Sharing → tích chọn Share this folder → chọn tiếp Permissions.
Tiếp theo anh em cấp quyền cho các folder đó -> chọn full control.
Sau đó chọn Apply rồi chọn OK.
Kế đến trên iPhone/iPad, mở Files → chọn dấu “...” → chọn Connect to Server. Tiếp theo anh em nhập địa chỉ IPv4 của máy tính anh em vào là xong. Địa chỉ IPv4 anh em có thể tìm thấy trong Task Manager → Performance -> Network.

Lưu ý: khi nhập địa chỉ IPv4 vào iPhone/iPad, anh em nhớ nhập cả tên đăng nhập và mật khẩu máy tính của anh em nữa nhé.
Như vậy là anh em có thể kết nối nội bộ iPhone của anh em đến với máy tính Windows với những folder đã được chọn. Do kết nối nội bộ nên tốc độ truyền file của nó rất nhanh, với những file hình ảnh, tài liệu dưới 100MB thì gần như là chuyển ngay lập tức, chỉ cần copy/paste trên máy tính là trên iPhone/iPad sẽ thấy ngay (tất nhiên tốc độ đường truyền cũng phải ổn định). Sau đó anh em có thể di chuyển các file trong folder đó sang folder riêng của iPhone/iPad một cách dễ dàng. Cách này không mới và có thể nhiều anh em trong này đã và đang dùng rồi, nếu anh em biết cách nào hay hơn nữa thì chia sẻ nha. Mình thử tiếp với một folder chứa hình raw khoảng 2GB thì cần thời gian để load file đó lên folder trên máy tính, đâu đó khoảng 2 phút, cũng rất nhanh.
Nhưng điều tuyệt vời nhất của cách này đó là mỗi khi anh em lưu thêm bất cứ gì vào folder đó trên máy tính là nó cũng sẽ tự động sync sang iPhone/iPad, rất nhanh và tiện, giống như anh em lưu trực tiếp trên điện thoại/máy tính bảng vậy chứ không phải máy tính nữa.

Trước đây, khi chưa có Intel Unsion thì mình phải dùng Telegram hoặc Pushbullet (nếu anh em còn nhớ) hoặc sau này có sidebar trên Edge cũng dùng được, nhưng so với những cách đó thì ít nhất anh em cần phải cài thêm thì mới dùng được, còn cách này không cần thêm gì cả. Nhưng kể cả khi có Intel Unison rồi mình vẫn hay dùng cách này vì nó gọn và tiện, nhất là khi mình thường trải nghiệm nhiều máy tính Windows chứ không cố định một máy.
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Này không giới hạn cho iDevices mà cho các máy Windows với nhau cũng chia sẻ kiểu này được.
@Quy Le Anh Nếu máy tính off thì bên ip cũng khỏi xài phải không bác
@duyphuong123 Máy tính off thì share kiểu gì bác 😂 Nhưng muốn set cứng ip thì có thể setting ở máy pc hoặc set ở router. Bật máy lại nó sẽ không nhảy ip khác nữa
@bango123 chỉ restart router hoặc hết section cấp phát của con router thì mới nhảy IP lan thôi chứ ít khi restart máy tính mà nhảy ip lan lắm
@nguyenlinh712 Phòng trường hợp hết session đấy bác
Hay ghê, để mình thử xem sao
Bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn đoạn nhập tên và mật khẩu đc ko? Mình nhập kiểu gì cũng ko đc
@lekhactrung Em làm được rồi bác nhé, nhập đúng tài khoản Microsoft vào là được
@yueyong Mình nhập mail đăng nhập Microsoft mà cứ bị báo sai Hoài không hiểu tại sao
@manhnh20 Tên đăng nhập win thường mặc định là ADMIN, hoặc nếu bạn đăng nhập tài khoản microsoft thì nó sẽ lấy 5 kí tự đầu tiên làm username.
Có thể kiểm tra bằng cách vào ổ C:/Users

Password thì đương nhiên là pass mở máy rồi.
sentino
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nguyệt Thần Mấy ông share everyone + tắt luôn tính năng đăng nhập nếu mà ai chung mạng nội bộ là vô lấy file được đấy nhé.
mrphan
TÍCH CỰC
một năm
Cách này có chia sẻ ngược lại từ iphone/Ipad sang Windows được ko các bác nhỉ?
@mrphan mình làm dc r vào dc tất file trên win mà ko copy dc
video.mp4
@contimngừngđập không copy được là sao bạn?
@Pnghuy mình copy dc r nhé
@mrphan Chắc là không, Apple kô có ý định đó.
Win có thể tương thích với các HĐH nhưng Apple chỉ chơi với Apple
Không độc quyền nhá, mà là sáng tạo và khác biệt..theo iChủ.
Hay quá! Cảm ơn bác chủ topic vì đã share thông tin hữu ích!
dùng documents 5 cho lẹ
@StevenNguyen9988 qua trời comment, chỉ có cái này đáng like
@StevenNguyen9988 Là gì bác
@Sói Ca! App chuyển file từ laptop vào iphone ipad ấy bạn, không cần cắm dây
Airdisk pro đâu không xài bạn?
@annaphuong Nhiều cách mà, bạn có gì hay thì chia sẻ đi
@annaphuong bạn làm topic chia sẻ nhe
Hồi xưa là chia sẻ theo mạng LAN, giờ share nếu cùng wifi là đc
sentino
ĐẠI BÀNG
một năm
@abc261181 Cơ bản Wifi là mạng Lan không dây thôi.
Đang dùng Intel Unison + Wifi 6 truyền file giữa Iphone + Desktop nhanh như điện. Nếu không có Wifi 6 thì mọi người có thể dùng Wifi ac băng tần 5Ghz cũng rất nhanh, còn băng tần 2,4Ghz thì tạm thôi. Đặc biệt của Intel Unison là nó nhớ đăng nhập lần trước nên truyền file lần sau chỉ cần bật app và kéo file vào là xong, trong lúc truyền file có thể mở app khác dùng cùng lúc bình thường.
@XuyenViet2019 wifi 5 hay wifi 6 thì cái cáp LAN và con chuyển mạch cần là loại 1Gb nhé, ko thì có Wifi 7 cũng chỉ max được 100Mb
@XuyenViet2019 Ủa cái Intel Unison này kết nối qua bouetooth mà chứ đâu phải wifi đâu nhỉ bạn?
@XuyenViet2019 Mình dùng unision thấy ảnh chuyển sang bị đổi dung lượng tăng hoặc giảm so với file gốc. Định dạng ảnh vẫn là HEIC không bị chuyển thành JPEG
Thanks
HoKhoaVu
ĐẠI BÀNG
một năm
Quá hay, cám ơn bạn
Vilong82
ĐẠI BÀNG
một năm
Có cách nào share time capsule cho iphone có quyền truy cập vào ko
Từ máy tính windows duyệt thư mục file của iphone ipad thì thế nào?
@j_cage dùng iphone copy sang là dc
@contimngừngđập Thao tác trên máy tính dễ đàng hơn nhiều chứ bro
@j_cage vậy mua mac cho dễ b ak =))
@contimngừngđập Thế thì còn nói làm gì. Tôi muốn từ windows duyệt file trên ipad iphone cơ.
@j_cage apple nó ko cho can thiệp vào sâu
cho sài ip copy là may lắm r b ak
Người dùng iOS đa số người ta không biết làm cái này đâu, lằng nhằng phức tạp. Cứ gửi qua Zalo phát là xong.
elpvn
ĐẠI BÀNG
một năm
@GhostRiley Zalo ko cung cấp ảnh gốc được 😆
mẹo này hay nha sếp Hiệp
@taosung Hiệp nào?
đổi mạng wifi/lan lại phải dò ip, map lại 😆) xài với máy bàn ip tĩnh thì đc, còn laptop thì thôi
Máy tính off thì như nào?
@duyphuong123 bật lên
Send-annywhere giải quyết mọi vấn đề và đơn giản.
Hay nè, trước giờ toàn cắm cáp thủ công mà cũng khoa chuyển file nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019