Metallica sở hữu nhãn thu và nhà máy dập đĩa vinyl Furnace Records

AudioPsycho
15/3/2023 15:28Phản hồi: 15
Metallica sở hữu nhãn thu và nhà máy dập đĩa vinyl Furnace Records
Sau gần 2 thập kỷ hợp tác với Furnace Records, Metallica mới đây vừa chính thức mua lại nhãn thu và nhà máy dập đĩa vinyl này. Đây là động thái đón đầu xu hướng khá khôn ngoan của Metallica khi thị trường đĩa vinyl đang ngày một sôi động hơn, cũng như nhằm tiếp tục quảng bá cho Master Of Puppets (vừa tạo nên một làn sóng mới trên internet sau khi xuất hiện trong Stranger Things mùa 4).

Chỉ tính nội trong năm 2022, Metallica đã bán được hơn 387.000 album vinyl LP với tổng số hơn 900.000 đĩa trong khoảng vài năm gần đây. Metallica hiện đang đứng thứ 6 trong danh sách các nghệ sỹ có album bán chạy nhất tại Mỹ. Album 72 Seasons (dự kiến ra mắt vào ngày 14/4) hứa hẹn sẽ có lượng đĩa dồi dào để phục vụ nhu cầu của các fan.

Nhãn thu và nhà máy dập đĩa Furnace Records được thành lập vào năm 1996 và là một trong những đơn vị sản xuất âm thanh lớn nhất tại Mỹ. Metallica là “khách quen” của Furnace Records trong nhiều năm qua, hầu hết các album của nhóm đều được dập đĩa tại đây. Hồi năm trước, phiên bản remaster của The Black Albumcũng được dập tại Furnace Records với boxset gồm double-LP 180-gram + CD (album), picture disc Sad but True, 3 LP live, 14 CD và 6 DVD chứa các nội dung chưa được phát hành (live show, mix, demo...)
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

metroid
ĐẠI BÀNG
một năm
Trong Big4 của Thrash Metal thì Metallica là ban nhạc thị trường nhất, họ rất giỏi nắm bắt thị hiếu của đa số người nghe bằng dòng nhạc Thrash rất trau chuốt và êm tai, các ông còn lại đều chơi thứ nhạc raw xù xì gai góc. Tuy người nghe Metal lâu năm không ưa nhưng Metallica lại có được thành công thương mại và danh tiếng kéo dài đến tận ngày hôm nay, trong khi Megadeth, Slayer, Anthrax thì lại không được như vậy.
Btw, mình vẫn lấy bài của Metallica để tập trống, vì nó dễ.... hehe
@iPhonecafe mình được giới thiệu PF cũng gần 2 năm mới thấm được Pink Floyd vì âm nhạc nó gắn liền với các câu chuyện. Lúc mình thấm, không phải do nghe nhiều thấy hay mà từ 1 bài báo, sau đó xem Live của họ năm 1990 rồi thích luôn.
https://nhandan.vn/dong-song-bat-tan-post215884.html
bạn đọc thử bài này rồi nghe những tiếng hát
Remember when you were young
You shone like the sun
Shine on you Crazy Diamond
nó không còn là câu hát nữa mà trở thành lời than, lời khóc, khóc cho một thiên tài vụt tắt ở tuổi quá trẻ. Thứ âm nhạc của Pink Floyd lạ kỳ và kiểu cách phức tạp, nhưng 1 khi đã thấm thì không thể quên được.
@IceNinja thanks bác share nhé, nhiều khi đọc Nhưng chia sẻ thế này mà biết thêm nhiều.
à, các bác nghe Nirvana không ?
@IceNinja Mình cũng từng nghe anh Thành Đà nẵng phân tích về Shine on you Crazy Diamond nhưng vẫn chưa ngấm được hết. Vẫn đang thẩm thêm bạn ơi. Thank nhé!
@rock0em2 Nirvana như kiểu thánh ca của thanh niên rồi, ai lớn lên nghe rock cũng nghe hết bác ạ. Chỉ tội là nhạc Nirvana mà cụ thể là tâm trạng Kurt theo em là quá nông nổi, quá ngắn ngủi nên em không nghe lâu được. Em thích nhất là Lithium với Jesus Don't want me for a sunbeam
Biết đến Metallica vì học đàn guigar qua app Yousician. App này dạy piano cũng rất hay, mình tập 2 tháng lên được level 6 =))
@Hiệp K Mình ngày xưa (những năm 98-99) biết đến Metallica không phải vì nghe nhạc mà vì ảnh ọt, poster nó hầm hố, logo band nhạc nó mạnh. Sau dần dần mới nghe nhạc của họ. Mà lạ cái là nghe nhiều nhưng không thuộc lời bất cứ bài nào cả 😃 Có những bài còn không nhớ tên, chỉ biết khi nghe nó biết chắc là Metallica!
Cười vô mặt
haolv
ĐẠI BÀNG
một năm
2 3 album đầu còn chất...sau này ẻo lả vãi....Live show như hề...
@haolv Ẻo lả của Metallica còn cứng chán so với nhiều band. Hiện nay, giới trẻ lại còn ra thêm cả Indie Rock gì đó nữa, mình nghe mà mình không nghĩ nó là nhạc Rock 😃
Nhiều người cứ tỏ ra uyên bác là band này band kia mới đúng chất, mới mạnh mẽ này nọ. Nhưng quên mất rằng vì sao họ thành công đến vậy. Đơn giản nó k phù hợp với bạn nhưng phù hợp với người khác. Nên thay vì chê trách xỉ vả có thể nhẹ nhàng hơn là Nó k phù hợp với tôi, tôi k thích band này 😃
@Mr.Whisky Chuẩn bác, ko hợp với mình thì bỏ qua thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019