Methadone - người nghiện ma túy đã có thể lựa chọn tương lai của mình

Hassler
31/12/2017 8:9Phản hồi: 93
Methadone - người nghiện ma túy đã có thể lựa chọn tương lai của mình
Methadone, chắc các bạn cũng đã nghe thấy từ này trong các bản tin có liên quan đến HIV/AIDS, vậy Methadone là gì và sự liên quan của nó với căn bệnh HIV/AIDS ra sao? Mình sẽ giải thích cho các bạn trong bài viết nhỏ này nhé. Trước tiên phải nói rõ, Methadone là 1 loại chất gây nghiện, tác dụng không khác gì heroin hay moocphin. Sự khác biệt lớn nhất giữa methadone và những chất gây nghiện khác là nó tác động kéo dài hơn và người sử dụng không có xu hướng tăng liều khi dùng.

Tính đến vài năm gần đây, Việt Nam có hơn 200.000 người sử dụng ma tuý, trong đó 85% tiêm chích các loại ma tuý như heroin (Tiếng Chuông, 2014). Những người tiêm chích ma tuý chiếm ưu thế trong nhóm nhiễm HIV tại Việt Nam, chiếm 45% số người nhiễm HIV (Uỷ Ban Quốc Gia phòng, chống AIDS và phòng, chống tệ nạn ma túy, mại dâm, 2012).
Theo Uỷ Ban Quốc Gia phòng, chống AIDS và phòng, chống tệ nạn ma túy, mại dâm năm 2012:
* Tỷ lệ nhiễm HIV trong nhóm người nghiện chích ma túy là 13.4% (so với tỷ lệ nhiễm HIV là 0.45% trong dân số nói chung)
* Tỷ lệ này lên đến 56% tại một số tỉnh (Điện Biên và Quảng Ninh)
* Chỉ có 29% số người tiêm chích ma tuý đã xét nghiệm HIV trong 12 tháng qua và biết được kết quả
* Tỉ lệ dùng chung bơm kim tiêm tương đối cao (15%-37%) và cao nhất là ở Đà Nẵng (37.2%) và Lào Cai (35.3%)
* Gái mại dâm tiêm chích ma tuý có tỉ lệ nhiễm HIV đặc biệt cao lên đến 30%

* 95% số người tiêm chích ma tuý ở Việt Nam là nam giới

Vậy tại sao Methadone lại có liên quan đến HIV/AIDS? Như theo số liệu chúng ta thấy ở trên, đơn giản là nếu giảm được lượng người nghiện ma tuý thì cũng sẽ giúp làm giảm lượng người nhiễm HIV.
Điều trị thay thế các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc methadone (gọi tắt là điều trị methadone) là chương trình điều trị lâu dài, điều trị càng lâu, kết quả càng tốt. Đây là chương trình hoàn toàn tự nguyện. Methadone được coi là phương pháp điều trị “tiêu chuẩn vàng” đối với người nghiện heroin. Liều methadone được bác sỹ kiểm soát và kê đơn phù hợp cho với từng người bệnh. Methadone không gây cho người bệnh nhân cảm giác “phê”, và làm giảm tác động của chất thuốc dạng thuốc phiện khác như heroin. Người bệnh uống Methadone hàng ngày (thuốc ở dạng nước) tại cơ sở điều trị methadone. Do thuốc có tác dụng chậm nên chỉ cần dùng một liều một ngày là có thể giảm cơn thèm nhớ heroin.

Methadone có thể giúp những người nghiện heroin:
* Dừng sử dụng hoặc giảm đáng kể lượng heroin sử dụng
* Dừng tiêm chích heroin (hoặc giảm đáng kể tần suất tiêm chích và giảm nguy cơ lây nghiễm các bệnh truyền qua đường máu và nguy cơ quá liều)
* Cải thiện tình trạng sức khỏe, dinh dưỡng
* Dừng các hành vi phạm pháp liên quan đến việc kiếm tiền mua heroin
* Có những mối quan hệ ổn định hơn và hoà thuận hơn với gia đình
* Có công việc ổn định hơn và tiến bộ hơn trong học tập

Tính đến cuối tháng 03/2017, hiện đã có hơn 50.000 người nghiện ma tuý tham gia vào chương trình điều trị Methadone tại gần 300 điểm điều trị.

Quảng cáo

Hiện tại trên chuyên trang về điều trị Methadone của Cục phòng, chống HIV/AIDS Việt Nam cũng có các chỉ dẫn chung về chương trình này. Ngoài ra cũng có cả 1 interactive map về các cơ sở điều trị Methadone, các bác có thể nghiên cứu và tham khảo tại đây.

http://vaac.gov.vn/mmtvietnam/vi/find-a-clinic/

Nói đến khoản nghiện, bạn có nghĩ bạn hay người bạn có quen biết đang “nghiện” 1 cái gì không? Thuốc lá, rượu bia, game online :p? Còn nếu ma tuý (xin đừng trả lời có, please 😆 thì mời bạn tham gia ngay vào chương trình nhé, nếu kiên trì tham gia chắc chắn tương lai của bạn sẽ khác đấy!

Tham khảo Cục Phòng, chống HIV/AIDS Việt Nam, chuyên trang Methadone
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

em k nghiện vậy chơi cái này phê k các bác , nếu phê an toàn thì làm thử 😁
kipphong3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nefertem e thấy chưa thiết thực lắm bác nhỉ !
keq9vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nefertem Mình thì nghiện vào tinhte
@nefertem methadone là là hợp chất thay thế chất gây nghiện nhé bác, và cũng không gây kích thích TKTW (hay gọi là phê) nhé bác!
Hoài Quang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bị nghiện gái có trị dc ko 😆
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@hugnvn87 Lúc đó chuyển qua nghiện trai thì sao?
@Thien Quoc Đù, hay cho ý tưởng mới.
@Hoài Quang có. Cắt trym :-"
Thien Quoc
TÍCH CỰC
6 năm
@Hassler Không thấy Đông Phương Bất Bại nó mê thằng Dương Liên Đình thế nào à? Anh quá đáng lắm á!!!!
Chèn link bị lỗi rồi nha bác.
http://vaac.gov.vn/mmtvietnam/vi/find-a-clinic/
@vicktorbui ủa em bấm cả link em chèn và link bác để đều vào đc mà ta, có gì để luôn link đỡ chèn cho đỡ lần lôn 😁
Nghiện con gái mà vẫn FA thì có cách nào không hả ad :rolleyes:
@hoanganhvudelux mình chém gió chỉ được vài lần là tịt, tại vì những thứ mình quan tâm như chính trị, công nghệ, bóng đá hay kiến trúc bọn con gái nó lại không có hứng thú bằng selfie, mạng xã hội, phim ngôn tình, nhạc Hàn 😔
@traithanhnam90 Bác giống em khi xưa trừ cái kiến trúc ra, để tán gái hãy tập tành mấy món kia đi nhá chúc bác thành công
VietT
TÍCH CỰC
6 năm
@traithanhnam90 vậy thì việc của bác là tìm cho bằng đc mấy e mà có chung sự quan tâm với bác. Hoặc là cả 2 gặp nhau thì lại có chung 1 sự quan tâm về vấn đề khác (mà cả 2 đều chưa từng nghĩ rằng mình lại quan tâm về nó). Có vậy mới bền đc chứ nếu k thì chỉ dăm bữa nửa tháng sẽ k còn gì để mà nói với nhau.
@VietT Em ở đâu giữa biển người mênh mông :oops:
Đồng ý với bác là muốn bền lâu thì hai người phải hợp nhau 😃
MoVo
TÍCH CỰC
6 năm
200,000 là chính thức nhưng thực tế phải nhiều hơn nhiều, nhiều trường hợp chẳng bao h đến cơ sở y tế nên ko có báo cáo.

Cũng là tin mừng với người nghiện Herion, nhưng còn thành phần nghiện đập đá cũng chiếm nhiều thì chắc là chưa có thuốc.
@gamohnvn ai cũng có 1 thời trẻ trâu mà bác 😁
@Hassler Thời trẻ trâu của bác thế thì dữ dội phết 😆)
@Nguyễn Việt Hưng HLU trẻ ko chơi già đổ đốn, vậy nên giờ em ngoan như cún
@Hassler Ma tuý có nhiều loại. 2 thứ bạn kể chỉ là 1 trong số đó thôi Còn có Ketamin, Ectasy (Molly) Mdma, Cocaine, LSD,... cũng đc xếp vào ma tuý Tuy nhiên những thứ trên KHÔNG gây nghiện. Nó cũng như uống rượu thôi. Lạm dụng thì hơi ngáo tý thôi
Nếu tui nghiện ma túy thà tui chơi tới chết chứ ko cai nghiện gi hết.. phê
@qwert123451 Vẫn chích mà bác phê
boykute0688
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vude1988 Thử chưa mà biết phê vậy thím?Lúc đã dính vô rồi có tiền chỉ biết mua về hưởng thụ thôi,mà cái kiểu ngồi ko hưởng thụ thì nhà điều kiện mấy cũng tàn thôi.Chưa kể bữa nào hứng lên chơi quá liều bị sốc chết nhăn răng sùi bọt mép ra.Nói tóm lại cái này là tệ nạn xã hội nên tránh xa ra ko nên thử,sung sướng 1 chút đánh đổi cả 1 cuộc đời,bạn bè ng thân xa lánh.Éo ai chơi với nghiện đâu cho dù m tốt m đẹp cỡ nào đi chăng nữa
@boykute0688 Mình chĩ chới đá thôi bác ơi. Má túy ngu mới dính voà
@boykute0688 Vui thôi bác ơi. Làm gi mà căng thế
limann
TÍCH CỰC
6 năm
Giờ thì, thứ đáng fải sợ nhất fải là nghiện Smartphone-Internet . Thử sụp Internet toàn cầu 1h xem, bao nhiêu em sẽ đột tử 😁
Nghiện gái là bản năng của đàn ông mà
dino_su
CAO CẤP
6 năm
có cai được thuốc lá, thuốc lào không 😁
boykute0688
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dino_su Đc nhé.Kêu thằng nào bị tiểu đường đó,đái vô cái điếu cày or đầu lọc thuốc.Hút vài lần là bỏ đc ngay.
@dino_su bác ơi, cai thuốc lá dễ nhiều, chẳng qua bác hút nhiều thành cữ thôi, cố 5 ngày ko sờ vào thuốc lá xem còn hết nghiện ko. Sau có tái nghiện cố 24h ko hút quá 2 điếu
Còn ng nghiện công nghệ thì sao?
phamviet94
TÍCH CỰC
6 năm
Tui nghiện tiền thì làm sao cai?
.Gù.
TÍCH CỰC
6 năm
@phamviet94 Tự làm mình tàn phế hết chơi bời là cay dc rồi
xuan_luyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
uống cái đó có cai nghiện vào tinhte ko nhỉ?!
.Gù.
TÍCH CỰC
6 năm
@xuan_luyen Mình ko có thuốc uống nhưng có thuốc nhỏ vô mắt là cai dc cần mua không?
Nghiện chịch mất rồi..kkk
cimichi2604
ĐẠI BÀNG
6 năm
đi ba hút cần mà cho vài giọt này thì phê vãi...
Cái này thí điểm, thử nghiệm hơn 10 năm nay nhưng mãi vẫn chưa chạy ngon được. Mấy năm đi làm thuê cho mấy dự án HIV toàn nghe lý do bên quản lý nói là phức tạp trong quản lý và rủi ro vì cạnh tranh trực tiếp với đội mafia. 😔
thanhdong22
ĐẠI BÀNG
6 năm
trước đây thì lay truyền HIV qua tình dục thấp, nhưng các báo cáo gần đây thì nó đang tang lên nhanh, do MA TÚY ĐÁ. Khi phê đá rồi, quan hệ bầy đàn, không sử dung Condom, hành vi tình dục cũng mất kiểm soát, .... --> MA TÚY ĐÁ đang là hiểm họa khôn lường cho thế hệ trẻ.
mình cũng quen biết và làm việc với nhiều người nghiện, rất nhiều trong số họ thực sự được cứu rỗi với liệu pháp Methadone này đấy, nhưng nhiều trường hợp đang điều trị dở thì tái nghiện vì lũ bán thuốc lôi kéo dụ dỗ họ "thử" lại hàng trắng. Cứ chủ quan là "1 tép thôi phê xong mai lên uống Methadone là ok ko lo nghện lại" nên nhiều người đã thây tàn ma dại ko đường quay đầu.
@eternal_vnn thì nghiện xong uống,nghe cũng hợp lý mà
Cái này có phải nó có tác dụng gần như :
quay tay thay thế cho thực tế phải không các bác ...
Theo em hiểu là như vậy...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019