Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft cảnh báo người dùng không nên bẻ khoá Windows Phone 7

vuhai6
27/11/2010 10:58Phản hồi: 64
Microsoft cảnh báo người dùng không nên bẻ khoá Windows Phone 7

Cách đây vài ngày chúng ta đã vui mừng chào đón sự ra mắt của ChevronWP7, phần mềm unlock Windows Phone 7 đầu tiên và cũng là duy nhất cho đến nay. Tất nhiên, Microsoft không để yên cho chuyện này, tuy chưa có động thái nào cụ thể nhưng những gì mà họ cảnh báo cũng đủ để làm bạn phải suy nghĩ. Cũng dễ hiểu khi Microsoft không đồng tình với việc người ta chọc phá vào Windows Phone 7, đây là sản phẩm của họ và họ có toàn quyền quyết định.

Nguyên văn thông báo của Microsoft được đăng tải trên winrumors.com: "Chúng tôi cũng đã dự đoán từ trước việc người dùng sẽ cố gắng bẻ khóa và khám phá những cái bên trong hệ điều hành windows phone 7. Chúng tôi luôn khuyến khích người dùng sử dụng đúng những gì mà họ được nhà sản xuất cung cấp để đảm bảo rằng thiết bị luôn hoạt động tốt nhất. Cố gắng bẻ khoá có thể làm máy bạn bị mất bảo hành, máy có thể bị khoá không sử dụng được một số tính năng hoặc máy sẽ bị khoá hoàn toàn và không sử dụng được nữa." Chắc phải nhắc lại lời cảnh báo gần đây nhất: Microsoft sẽ khóa Xbox Live trên WP7 nếu người dùng cố tình hack.

Đáp lại lời Microsoft, chevronwp7 cũng có một thông báo trên website của mình nhằm giải thích rõ ràng hơn về mục đích ra mắt của phần mềm này. Trước tiên chevronwp7 khẳng định hoàn toàn tôn trọng vấn đề bản quyền vì họ cũng là những lập trình viên, những người viết phần mềm. Để nói rõ hơn về mục đích ra đời, chevronwp7 nhấn mạnh: "mục đích chính đó là giúp đỡ các lập trình viên giảm bớt phiền toái bằng cách cài phần mềm trực tiếp lên máy (để test) chứ không cần thông qua Marketplace. Phần mềm này chỉ đơn giản là kích hoạt một tính năng ẩn có sẵn trong WP7 chứ không can thiệp gì vào hệ điều hành cả."

Cái gì cũng có hai mặt của nó. Ý tưởng thì luôn luôn là tốt đẹp, không có phần mềm tốt hay xấu mà chỉ có mục đích sử dụng tốt hay xấu mà thôi. Vấn đề của chevronwp7 là khá nhạy cảm, vì thế nếu bạn unlock chú wp7 của mình và một ngày đẹp trời nào đó nó ra đi không lời từ biệt thì đừng quá ngạc nhiên nhé.

64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

maxivit
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái gì cũng có hai mặt của nó. Ý tưởng thì luôn luôn là tốt đẹp, không có phần mềm tốt hay xấu mà chỉ có mục đích sử dụng tốt hay xấu mà thôi. Vấn đề của chevronwp7 là khá nhạy cảm, vì thế nếu bạn unlock chú wp7 của mình và một ngày đẹp trời nào đó nó ra đi không lời từ biệt thì đừng quá ngạc nhiên nhé

hịc
kienlt90
ĐẠI BÀNG
13 năm
căng thẳng giữ ta 😁 :D hên hem có tiền xàin WP 7 :D :D
thì có thằng nào muốn hàng của mình bị hack đâu :-s
du0wow
ĐẠI BÀNG
13 năm
Y hệt như apple khuyến cáo ko jailbreak, vẫn break ầm ầm đấy thôi
fil286n
ĐẠI BÀNG
13 năm
Lại dọa nhau rồi đây :|
Kinh quá cơ
tr4n
TÍCH CỰC
13 năm
nếu chỉ là dọa về xlive thì ko lo rồi, đâu phải ai cũng dùng wp7 để lên xlive ^^
Saber106
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái mà fan Xbox thích ở đây chính là Xbox Live :| . Không có Xbox live thì mất 50% cái vui
Hack cu hack thui........
hcoi !
TÍCH CỰC
13 năm
Pác này điếc ko sợ súng đây mà !
dkhoan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hiện tại chưa có điều kiện đổi đời lên wp7 nên chưa quan tâm. Mặc ông ms thích mần gì thì mần 😆
Hiện nay tool unlock này rất OK,các bạn có thể tham khảo cách làm ở đây:

http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-firmware-447/huong-dan-cach-jailbreak-unlock-windows-phone-7-a-533383/#post6092954
WP7 khác iOS. Jailbreak iOS khác hack WP7.
WM đã từng là một hệ điều hành cực kì mở cho các lập trình viên, nhưng ở WP thì khác, Micro$oft đã quay 180 độ trong bước phân phối phần mềm, hơn nữa hầu hết các ứng dụng cơ bản trên WP7 đều cho phép Micro$oft quản lý từ xa.
Cho đến thời điểm hiện tại WP chưa thực sự được hack, chức năng hiện tại của chevronwp7 chỉ là kích hoạt một chức năng sử dụng cho việc sửa chữa bảo hành máy (undocumented capabilities) - tính năng này chỉ tương tự Windows Phone Developer Registration khi bạn cài đặt và sử dụng SDK. Mặt khác, việc hack này cùng lắm cũng chỉ giúp chúng ta phân phối các application bằng binary gốc chứ không thể hack các ứng dụng đã cài đặt như ở iOS, việc này cũng đã được chevronwp7 đề cập, đó là tất cả các ứng dụng từ marketplace (được đóng gói thành XAP) hầu hết đều tự bảo vệ rất tốt...
mai này bẻ khóa wp7 sẽ dc mỹ hợp pháp như việc hợp pháp jb cho ios tại mỹ =))
xmensport
ĐẠI BÀNG
13 năm

Cả mấy tháng mới thấy 1 câu trả lời chất như thế này. Cảm ơn anh ! Máy dành cho lập trình viên và máy chính thức ko khác gì nhau cả. Ko lẽ người dùng sử dụng 1 version khác hoặc lập trình viên update 1 version khác trên máy của họ là 1 việc vi phạm bản quyền của chính developers đó à. Nghe vô lý thật, trừ phi việc họ thâm nhập vào OS và lấy dc file XAP ra ngoài và sign nó để ng khác sử dụng thì lúc đó M$ lock xbox live lại là chính đáng.

Hợp pháp hay ko mình ko biết nhưng M$ có quyền khóa cái xbox live trên con phone của bạn. Bạn có thể unlock dc hay ko thì đó là quyền của bạn =)) . Theo mình biết các em xbox mất live chưa unlock dc nhé
Việc hợp pháp hóa bẻ khóa điện thoại được áp dụng với mọi smartphone, không chỉ có iOS mà còn cả WP7 hay bất kì HĐH nào trước đó và sau này. Tuy nhiên bẻ khóa ở đây chỉ là giúp người sở hữu thực sự có thể chạy bất kì chương trình nào họ muốn (chính sách chống độc quyền) chứ luật này không cổ vũ cho những hành động vi phạm bản quyền và quyền riêng tư, đặc biệt ở đây người sử dụng sẽ là người gánh chịu tránh nhiệm chính cho hậu quả phát sinh từ việc sử dụng thiết bị của chính họ.
xmensport
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thanks. Dc vậy thì anh em có app free xài ko cần thiết phải mua vì cái hệ thống mua hàng của m$ chuối quá, chơi credit card + billing address kiểu này ko khéo ko có hack chỉ có cách try 1 số games và hoàn toàn ko thể install dc apps khi ko có $$$. Phải chi tính bằng point thì lúc đó chơi dc =))
romeo_133
TÍCH CỰC
13 năm
Nó mà "hợp pháp" được thì vô số các a viết phần mềm sẽ thất nghiệp vì cái tội "may quần hở lỗ to tướng" đấy bác ạh...
nghe đâu Viettel cũng đang cảnh báo khách hàng ko được jailbraek máy Nokia 1200 của họ để dùng sim của mạng khác, vì có thể làm hỏng vài tính năng quan trọng của máy...
NhocMobile
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cadenlid =)) bác làm em hết hồn, cứ tưởng a Viettel nhà mình ra phone mới chứ 😆
kennho123
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ai yêu cũng nghệ thì cũng sẽ bẻ khóa thui,nhưng biết nó là mạo hiểm 🆒
Hack thì cứ hack. Nếu wp7 làm ra fw ko hack đc thì làm. Giống symbian và ios cũng có bản quyền nhưng vẫn hack để xài đấy thôi! Ios cũng đã từng cảnh báo đó. Nói chung thấy lợi thì hack thôi
Thế này khác chóa gì Giáo viên dọa học sinh không được quay cóp😁:D:D kết quả là học sinh vẫn quay thôi, hehe.
hpdaigia
ĐẠI BÀNG
13 năm
có gan hack thì có gan chịu sợ gì, nếu đã hài lòng thì để nguyên bản khó chịu thì hack để sử dụng theo ý mình... điện thoại phục vụ mình chứ sao lại lệ thuộc vào nó quá ko dám sờ mó gì hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019