Microsoft Copilot ra mắt, là con AI thay đổi hoàn toàn cách chúng ta sử dụng Microsoft Office

ndminhduc
17/3/2023 2:9Phản hồi: 97
Microsoft Copilot ra mắt, là con AI thay đổi hoàn toàn cách chúng ta sử dụng Microsoft Office
Như vậy là Microsoft đã chính thức cho ra mắt Copilot, con AI được phát triển trên nền GPT-4 nhưng tối ưu cho các ứng dụng văn phòng. Bạn nào đủ già sẽ nhớ con trợ lý ảo kẹp giấy Clippy mà Microsoft từng ra mắt ở Office 97, thì giờ con Copilot này cũng gần tương tự, nó sẽ có một giao diện riêng giống với các chatbot khác ở sidebar của ứng dụng, nhưng tại đó chúng ta có thể ra lệnh cho Copilot làm việc, chẳng hạn như tạo 1 file PPT từ file Word, tự động chèn hình, đổi format hay yêu cầu nó gõ chữ cho chúng ta, hoặc thậm chí là phân tích SWOT từ một bảng dữ liệu của Excel.

Copilot hoạt động ra sao?

Copilot sẽ áp dụng với một số sản phẩm Microsoft Office 365, bao gồm bộ ba Word, Excel, PPT, Outlook, Teams và sau này là các phần mềm khác. Lãnh đạo Microsoft 365, Jared Spataro cho biết có đôi khi Copilot sẽ rất tuyệt vời, nhưng đôi khi nó sẽ sai, nó không hoàn hảo nhưng Copilot vẫn là một khởi đầu tốt. Ông nói thêm rằng việc xây dựng Copilot không chỉ đơn giản là kết nối ChatGPT vào Microsoft 365 mà còn là xây dựng một hệ thống độc lập, kết hợp cả các ứng dụng Micrsofot 365 với Microsoft Graph và GPT-4.

Theo đó, quy trình sẽ như thế này: khi bạn yêu cầu Copilot tạo ra một văn bản, nó sẽ thu thập toàn bộ yêu cầu đó, gửi sang cho Microsoft Graph để nhận được các thông tin dữ liệu của bạn, bao gồm cả các email, file, buổi họp, các nội dung chat công việc, lịch, danh bạ... để phiên dịch lại, tổng hợp toàn bộ trước khi xử lý bởi bộ ngôn ngữ GPT-4. Sau đó, nội dung được tạo ra này tiếp tục lại gửi qua Microsoft Graph để kiểm tra lần nữa trước khi đẩy về cho ứng dụng.

Microsoft cũng sẽ ra mắt tính năng chat công việc, Business Chat hoạt động trên toàn bộ các ứng dụng Microsoft 365, sử dụng Microsoft Graph để "gom" toàn bộ các văn bản, file thuyết trình, email, ghi chú, danh bạ.. vào một giao diện chat duy nhất trên Microsoft Teams để tạo các bản tóm tắt cuộc họp, lên kế hoạch và nhiều tính năng khác.

Những tác dụng của Copilot:

Với Microsoft Teams, Copilot có thể cung cấp thông tin về những buổi họp sớm tới, gửi cho những người có liên quan các chủ đề họp, những thay đổi gần đây trong công ty như nhân sự mới hay thậm chí là cập nhật tình hình một nhân sự làm việc chung nào đó quay trở lại làm việc sau khi nghỉ phép. Trong buổi họp, Copilot sẽ ghi chú lại toàn bộ nội dung họp, đưa ra các thông tin nếu bạn tham gia buổi họp trễ thay thậm chí là tóm tắt lại toàn bộ buổi họp cho những người không tham gia.

Cũng tương tự như phiên bản AI cho Google Docs, Copilot cũng có thể sử dụng để tạo ra các nội dung văn bản hoàn chỉnh, mà sau đó bạn có thể sửa lại theo ý muốn. Trong ví dụ của mình, Microsoft yêu cầu Copilot tạo ra một bản đề xuất dựa vào biên bản buổi họp hôm qua và thông tin file sản phẩm sắp ra mắt, sau đó Copilot tự động tạo ra một bản đề xuất với đầy đủ các nội dung mà người dùng yêu cầu. Nó thậm chí còn có thể tạo ra 1 file PPT chứa các slide trình diễn dựa trên file Word đó hay viết lại đoạn văn theo hướng chuyên nghiệp/nhẹ nhàng hơn. Có thể tạo nội dung từ file văn bản và file excel.
Với người dùng Excel, chúng ta cũng có thể yêu cầu Copilot đưa ra một bản phân tích SWOT hay PivotTable dựa trên các bảng dữ liệu có sẵn. Còn với những ai gà excel như mình thì có thể hỏi nó về công thức, về dữ liệu theo ngôn ngữ hằng ngày, sau đó nó sẽ đưa ra các sửa sai hoặc các tình huống nếu thì, đề xuất công thức khác để giúp bạn hoàn thành công việc. Copilot cũng có thể dùng để nhận diện xu hướng của dữ liệu, tạo các bảng biểu phức tạp. Ví dụ của Microsoft:
  • Chia doanh số bán theo kênh và mặt hàng, thêm 1 bảng mới vào
  • Cho tôi xem tác động của “nhân tố nào đó” và tạo 1 bảng để thể hiện điều đó.
  • Lập mô hình để thay đổi tốc độ tăng trưởng cho “nhân tố nào đó” mà có thể ảnh hưởng đến lợi nhuận biên của tôi.
Microsoft PowerPoint biến những văn bản hiện tại thành 1 file trình diễn đầy đủ với những ghi chú cho người trình diễn thay thậm chí là tự tạo file mới dựa vào outline ngắn gọn mà bạn đưa ra. Chúng ta cũng có thể ra lệnh cho Copilot đổi format văn bản, layout hay các hiệu ứng:
  • Tạo ra một file PPT 5 trang dựa vào file Word và các hình ảnh stock có sẵn
  • Gom file thuyết trình này về 1 file tóm tắt 3 trang thôi
  • Format lại 3 dấu chấm đầu dòng thành 3 cột khác nhau, mỗi cái đều có hình ảnh đi kèm copilot_outlook_web.gif
Với những ai không thể quản lý email một cách hiệu quả thì Copilot có lẽ sẽ giúp họ rất nhiều, khi nó có thể tóm tắt lại toàn bộ nội dung của một threads email, có thể tạo thư nháp trả lời hay thậm chí thay đổi ngữ điệu, độ dài của email phản hồi đó theo yêu cầu.
  • Tóm tắt email tôi không đọc tuần rồi và đánh dấu những email nào quan trọng
  • Soạn một thư nháp cảm ơn người ta, và hỏi thêm chi tiết về điểm thứ 2 và 3.
  • Rút gọn lại nội dung thư nháp trên và dùng ngữ điệu thật chuyên nghiệp
  • Mời mọi người tới buổi ăn trưa và ra mắt sản phẩm vào thứ 5 tới. Nhớ đề cập là chúng ta đã chuẩn bị sẵn phần ăn trưa

Khi nào có thể dùng được Copilot:

Microsoft đang thử nghiệm Copilot với 20 khách hàng và sẽ tiếp tục mở rộng trong thời gian tới. Chính sách giá của dịch vụ này cũng chưa được công bố, nhưng mình không nghĩ nó sẽ được tích hợp miễn phí vào 365 mà nằm trong một gói bổ sung riêng vì chi phí cho chatbot AI là rất cao, gấp 10 lần bình thường

Tham khảo thêm về AI cho Google Docs của Google.
GPT-4 ứng dụng trên Copilot là gì

Quảng cáo

Tham khảo: Microsoft, TheVerge
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thế giới AI đang bùng nổ nhanh chóng, trong khi đó Apple cty nhiều tiền nhất hành tinh vẫn loay hoay với những thứ cũ kỹ
@Dr.Son Chưa kể mấy nay ko thấy "người anh em" Bard cùng cha khác ông nội của ChatGPT đâu hết.
Kreacher
ĐẠI BÀNG
một năm
@Dr.Son Ai cũng đứng trên vai người khổng lồ cả thôi bạn. Suy nghĩ như bạn thì ai dám publish papers nữa, thì mảng AI và ML có thể phát triển nhanh được như thế không. Kiến trúc transformer cũng đc phát triển dựa trên các cơ chế attention có từ trước đó (theo paper của tác giả). Và con GPT cũng k hẳn là dùng transfromer mà k có những cải tiến. Trong lĩnh vực ML (mình đang làm) thì việc đưa ra 1 paper mới phát triển ý tưởng từ 1 paper của 1 nhóm khác cũng k phải điều gì đó lạ lẫm hay "ăn cắp" gì cả. Đó là sức mạnh của sự chia sẻ tri thức, vì các kiến trúc đều "mở" để ai cũng có thể đóng góp, phát triển nên AI nó mới phát triển nhanh như thế. Bạn đi khóc hộ Google rồi =))))
256abc
ĐẠI BÀNG
một năm
@Methylamine bạn tài năng đến mức biết được Apple không tham gia vào AI và bạn bùng nổ với việc đọc tin tức xong phán như thể mình đang bùng nổ cùng thế giới
@256abc Mày tài quá, biết được Apple đang làm AI luôn, mày tài quá, thấy AI quá tầm thường
AI cũng ko có gì quá ghê gớm, Apple ra mắt AI từ iPhone 4s năm 2011 rồi, gần 12 năm rồi
@centernc AI có this có that nhé. AI của táo có làm được như con chatgpt hay con copilot này ko? Im lặng và bớt bốc phét đi.
Quá dữ! Thay đổi hoàn toàn cách dùng Office rồi! ps: vẫn nhỡ con Kẹp giấy nhảy nhảy, nháy nháy 😃
ghê, gì chứ riêng về ứng dụng Office thì MS vua 1 cõi rồi, nhất là Excel, giờ còn có thêm AI hỗ trợ thế này như hổ thêm cánh
Ghê đây. Office bổ sung AI này sẽ là 1 office mới hoàn toàn luôn
@nghaimin Cái giao diện Office trong video nhìn đẹp thế nhỉ, ko biết có áp dụng lên sản phẩm thực tế ko nữa
Anh em văn phòng sắp đc nhàn hạ rồi, cơ mà bản quyền office của cty ver cổ xưa thì còn lâu nhá 🤣🤣🤣
pvtq9
TÍCH CỰC
một năm
@austin_1st Bình thường cty cần 10 nhân viên văn phòng giờ có máy con AI này thì cần 2 người. Các bạn ấy đang lo sốt vó ra ấy chứ
@lhdtt mình nghĩ cá nhân cũng nên dùng vì tiện dụng và smart của nó. cá nhân mình cũng đã mua bản quyền office 365 được 4 năm và hiện đang có 1 số slot nâng cấp chính chủ office 365+1TB onedrive, thời hạn 3 năm mà chỉ có 499K, bạn nào cần ib mình.
@Heisenb3rg cho ình hỏi office365 có copilot chưa bạn ? có rồi thì mình sắm 1 con xài chơi
@tjmban8phuong hiện vẫn chưa có bạn ơi, nó mới đang tested cho 1 số selected users thôi. cứ làm gói 3 năm cho chắc gạch, kiểu gì ra cũng đc xài 😃
quá dữ luôn, xem như ai dùng thì nghiễm nhiên gửi hết data về server xử lý rồi mới trả kết quả về 😁
Hóng Autocad hay Revit cũng nhúng thêm AI để chỉ cần nhập câu lệnh: Nhà biệt thự, 120m2, phong cách hiện đại, 3 lầu, 4 phòng ngủ, 1 bếp, 1 phòng ăn .... Xong nó xuất cho đầy đủ bản vẽ. Done. hehe
@zer0_7 cái này chắc ko khó đâu bác, AI bây giờ đã được train cho vẽ tranh dựa trên các input đầu vào được rồi thì vẽ 1 bản thiết kế dựa trên miêu tả ko phải là vấn đề xa xôi
@zer0_7 về cơ bản thì mình nghĩ đủ input thì sẽ có output đúng luôn, giờ bọn nó đc mô tả bằng lời mà còn vẽ đc thì file CAD chắc ko vấn đề
@zer0_7 cad thì đơn giản quá, bắt nó tính khối lượng, làm dự toán luôn rồi chuyển qua cho robot xây nữa
@zer0_7 Với tiềm năng của chatgpt với bing ai này thì hoàn toàn có thể tạo bản thiết kế chỉ với vài lời mô tả thật đấy chứ không đùa
@zer0_7 thế thằng thợ vẽ Revit và Cad như em sắp hẻo rồi sao... u tối quá
Dungbro
ĐẠI BÀNG
một năm
rất hữu ích với mấy con gà excel như mình 😁
@Dungbro về mấy cái liên quan IT con AI nó mạnh vãi nồi, những vấn đề ngày xưa mình mất mấy ngày tìm hiểu, giờ chỉ cần 1 buổi là hiểu cặn kẽ.. đúng kinh dị
AI sẽ là tương lai của thế kỷ 21 này.
Kiming
ĐẠI BÀNG
một năm
Với một người chuyên xài phần mềm lậu như mình thì Office365 là ứng dụng khiến mình bỏ tiền ra và cảm thấy xứng đáng nhất.
@Kiming Ý bạn là office 365 bây giờ đã đáng tiền để dùng hay là khi nào có bot AI trong đó mới đáng dùng? Mình đang không rõ Office365 hiện tại có gì đặc biệt hơn bản offline
Kiming
ĐẠI BÀNG
một năm
@dangquang2 250k/năm là mình có office xịn chính chủ bản quyền để xài + onedrive 1TB để backup dữ liệu dự án. Sync được trên nhiều thiết bị nữa.

Ví dụ mình có một laptop mang đi làm hằng ngày là laptop chính. Ở nhà cũng có một laptop để ở nhà sử dụng cá nhân, và nếu như khéo léo biết mẹo sync giữa 2 máy thì khi về nhà mình chỉ cần mở máy tính ở nhà là có thể làm việc (hiển nhiên chỉ là các công việc với office). Điều tuyệt vời ở đây là khi về nhà mình không cần phải mở balo ra lấy laptop rồi lọ mọ cắm dây điện cắm chuột mà làm trên máy nhà đã được setup sẵn, balo cứ vứt một góc ở đó mai đi làm xách đi luôn (nhiều lần tối cắm sạc và chuột sáng lại mang thiếu lên công ty).

Ngoài ra mình cũng hay đi họp và ghi chép công việc nhiều nên mỗi lần đi họp đều mang theo laptop + 1 cuốn sổ để take note. Vấn đề của cuốn sổ là có thể mất + tìm kiếm lại cái mình ghi hơi khó khăn. Giờ thì mình dùng ipad + onenote để ghi chép. Onenote là ứng dụng support ghi chép rất tốt và các ghi chép đó của mình mãi mãi không bao giờ mất, tìm kiếm lại cũng dể hơn so với sổ tay. Nhiều cuộc họp ngắn ko phức tạp mình cũng chỉ mang mỗi ipad mà ko cần máy tính, muốn mở file office nào lên thì mở bằng ipad luôn cho nhanh (hiển nhiên office trên ipad chỉ để xem thôi chứ làm thì thua).

Ngoài ra khả năng đồng bộ giữa các thiết bị cũng rất tiện với mình. Ví dụ có một thông tin cuộc họp mình ghi chép trên Ipad, nếu cần truy cứu lại thì mình chỉ cần mở điênh thoại ra là đọc được và có thông tin ngay, hoặc đang ngồi máy tính thì mở onenote máy tính lên là đọc đc ghi chú mà ko phải mở balo ra lấy cuốn sổ rồi lật lật từng trang.

Đó là chưa kể khả năng làm việc nhóm (nhiều người cùng thao tác trên một file excel ... ) mà mình chưa dùng tới.

Nói chung giá quá rẻ còn thua một bữa nhậu mà nó support công việc mình quá tuyệt vời không có gì để chê. Nếu bạn có những dữ liệu mà nếu mất đi công việc sẽ rất khốn khổ thì 1TB drive sẽ rất hữu ích. Nếu làm cùng một công việc trên nhiều thiết bị (máy tính công ty, máy tính ở nhà, mở bằng ipad để xem, mở tạm bằng điện thoại trong tình huống khẩn cấp, chia sẻ cho nhiều người cùng làm trên 1 file ... ) thì khả năng sync của office 365 sẽ giúp bạn rất nhiều. Còn nếu chỉ sử dụng đơn thuần như mở excel, word lên làm xong tắt máy đi thì nó cũng ko khác gì office 2013 ..... cả
@Kiming Office 365 thì quá tuyệt vời rồi, must have đối với dân văn phòng.
Nhân tiện mình có slot 365 bản quyền chính chủ 3 năm chỉ 499K, bạn nào cần ib mình.
@Kiming mà giờ nó có copilot chưa bạn ?
AI giờ ghê quá nhỉ làm việc văn phòng nhàn đi bao nhiêu , chắc chẳng mấy bọn công nhân văn phòng như mình thất nghiệp
Hấp dẫn dị chèn ơi à =)) . Dân văn phòng soạn kế hoạch , làm báo cáo thì người ta sẵn sàng chi tiền cho mấy vụ này rồi , học sinh quốc tế còn chịu chi hơn để AI nó soạn bài thuyết trình hộ nữa =))
Hồi này ngày nào cũng phải dùng bing chat để hỏi cái nọ cái kia như một thói quen. Dự là google search sắp died.
@trimsedinang Mình cũng hay dùng nhưng thi thoảng nó trả lời sai, phải kiểm tra chéo vài nguồn bác ạ
Đây mới là sức mạnh của công nghệ này
td79
TÍCH CỰC
một năm
@hunggh Nói về office thì Microsoft vẫn là trùm từ xưa tới nay mấy chục năm đã bị thay thế đâu. Từ cửa hàng tạp hóa, hs tiểu học ...cho tới cty đều dùng. Giờ lại chơi thêm quả này thì Gồ chịu sao thấu.
Giờ tìm kiếm chính là everything. Tìm ngay câu trả lời mang tính cá nhân hóa ngay trong Office 😃 Quá dữ cho đội MIC
hay vậy, tự tạo slide luôn, xịn xò
đỉnh thế
chắc là không tích hợp trên 365 nhỉ? kiểu 365+ thôi
@cuoang102 thế thì khỏi hóng với ng dùng lẻ như mình
@cuoang102 mình nghĩ sẽ tích hợp trên 365, chả có lý do gì để đẻ thêm ra cái 365+ cả.
Nhân tiện mình có slot 365 bản quyền chính chủ 3 năm chỉ 499K, bạn nào cần ib mình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019