Microsoft đã thất bại với Windows Mobile, giờ là lúc tiến về phía trước

Duy Luân
25/5/2016 14:29Phản hồi: 310
310 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có một số bạn nói rằng nên cho phép chạy Android lên thiết bị Lumia. Mình nghĩ đó là ý tưởng tuyệt vời cho cả Microsoft & người dùng.
Mình mua Lumia 1020 chỉ vì cái tên Nôkia còn lại chả có gì hơn!
iPhone 5s 64Gb 99% bây giờ có hơn 5 triệu, vẫn còn rẻ hơn Lumia 950 sau khi giảm giá dù cấu hình không bằng, nhưng người tiêu dùng cần một cái điện thoại có phần mềm chạy ổn định, cần tìm app nào là có app đó và được hỗ trợ một cách lâu dài chứ không phải mấy công nghệ đỉnh cao.

comment này của mình chắc sẽ có một vài bác fan kỳ cựu của WP vào ném đá, nhưng mình ngẫm ra rồi: ai rồi cũng khác các bác ạ, mình cũng là fan của WP và từ trước đến giờ mình chỉ dùng Lumia làm điện thoại chính, nhưng mình biết tình yêu của mình cho OS này không được MS tôn trọng.

MS gieo vào lòng người dùng niềm tin, hy vọng về win 10 mobile nhưng cuối cùng lại phản bội họ khi không phải tất cả các thiết bị đều được nâng cấp, mình tự hỏi liệu một cái Lumia 950 chạy win 10 chính thức còn bị văng app liên tục thì không hiểu là MS đang làm gì với OS của họ? cái 950 thì có phải là yếu ớt gì đâu?

mình sẽ chuyển sang dùng iPhone trong thời gian tới, nhưng sẽ vẫn giữ lại con Lumia của mình, vì đã có lúc mình hy vọng nó sánh ngang được với iOS và Android 😔
Có bác nào còn xài diamond htc Wm6.1 như mình không? Ram 192 M, hệ hệ.
Mọi người cho em hỏi là bản build mới nhất của win 10 là bao nhiêu để em check update ạ! 😃
tiến về phía trước như nào đây khi đang trong tình trạng tiến thoái lưỡng nan
hettiensai
TÍCH CỰC
8 năm
1 nền tảng của 1 hãng rất lớn thế mà làm ra cái hđh lỗi tùm la tùm lum, thắc mắc hỏi thì mày cứ reset với đặt lại điện thoại là được, ứng dụng thì dùng toàn bị văng ra ngoài, chính cái trình duyệt edge còn hay bị treo nữa, dùng cái đt mà nhiều lúc chỉ muốn cho ăn bê tông cho rồi thế thì thôi./
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Ubuntu, Debian,...

@denhun Vậy có còn dùng windows không
Microsoft vẫn chưa có chiến lược rõ ràng cụ thể, và tập trung nhiều cho cái Xbox hơn là cho mobile. Thị trường console dễ dàng hơn thị trường mobile nhiều!
Chắc chắn một điều rằng,không lâu nữa..mọi người sẽ lại đổ xô sang wwín10 mobile cho mà xem. Những ai không có tầm nhìn xa thì đừng phí lời phán nhăng cuội nha...
Giờ chỉ còn win10 full cho mobill thôi, mình nhắc lại máy tàu chạy full win10, androi dual boot ok nhé, chạy ngon lành, chỉ cần tối ưu và nhờ cậy Intel làm ra chip ngon hơn là ok, win 10 pc full cho smartphone, đó sẽ là chân lý.
Mic nghe nói đang hợp tác rất chặt chẽ với Cyanogen Mod để đưa Cortana, Bing, Skype lên Android
=> Tui nghĩ chiêu này sẽ hiệu quả hơn, dùng Android sẽ không sợ thiếu app, Mic vẫn có thể custom cái theme của Android lại theo kiểu live tiles được. Ngoài ra máy mặc định cài Bing Search, điều khiển bằng giọng nói với Cortana, chat bằng Skype, gỡ Chrome ra cài sẵn Edge lên đó
=> Dùng chiêu gậy ông đập lưng ông để cạnh tranh với Google
@Nguyen N°5 Rồi, dở òm nên chẳng xài. Cái lock screen của ms chạy chậm và lag thua xa mấy nhà phát triển khác vừa đẹp vừa nhẹ tha hồ custom.

bing thì search cùi bắp và ít option chỉnh thì ai cũng biết rùi. skype thì ok do ms mua lại. Onedrive thì dở òm, download hay upload như rùa, hay bị đơ ko upload hay đang download. Edge trên pc còn ế thì làm sao so sánh trên mobile với chrome được.

Nói chung các app ms làm trên android thấy cái nào cũng dở so với google cả. ngay như s7 edge ss cài sẵn có thèm xài đâu disable hết cho nhẹ. Vì thế ms muốn cạnh tranh người ta dùng dịch vụ ms hơi khó vì thực tế so với những cái khác kém hơn rất nhiều.
tuanboxit
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ở mảng pc không dùng thì xài gì,mấy ai có tiền mà xài mac
denhun
TÍCH CỰC
8 năm
Đi làm thì dùng máy công ty đương nhiên vẫn là Windows. Còn ở nhà thì chỉ cần smartphone Android đủ xử lý.

seikara
TÍCH CỰC
8 năm
Từ thời mới nghe nói về window phone đã ko thích cái giao diện rồi, đến khi sờ vào thì mình đã nguyền rủa nó ko bao h ngóc đầu lên đc.
Giao diện thì bảo mỗi người một sở thích cũng đc đi.
App ít thì bảo là mấy cái căn bản thôi, ừ thì cũng đc đi. (Lại còn lải nhải là ie này nhanh vkl để lấp liếm).
Những cái đó thì còn ráng mà chịu, chứ cái kiểu mà chạm đè vao 1 tấm hình thì: không thể chia sẻ qua bluetooth, không thể chia sẻ đám mây, không thể chia sẻ facebook, không thể chuyển thư mục lưu trữ, nói chung là ko thể làm 1 cái gì hết.
Có thể những việc đó là làm đc theo cách này hay cách khác, nhưng với người dùng bình thường là ko thể chấp nhận được, làm đủ trò trong khi những thứ căn bản và cốt lõi thì không làm đc, thành kiến về windowphone của mình từ đó đến bây giờ không thể bớt đi được (hay win 10 mobile gì thì cũng thế)
seikara
TÍCH CỰC
8 năm
@Lumisur Bạn chụp thiếu hình rùi, hồi đó nó cũng có nút share, nhưng vào nút share thì chả share đi đâu được hết. Không biết bây giờ thế nào.
Đang xài 1 em 1520, và cũng sẽ là em Wp cuối cùng. Sẽ chẳng bao h bỏ tiền mua bất kỳ cái Wp nào nữa. Nản lắm rùi. Đợi anh Ip 7 thui
RCHobby365
TÍCH CỰC
8 năm
Mình đã dùng các dòng điện thoại chạy iOs và Android, nhưng cầm 1 cái máy WP trên tay là mất hết tự tin, mò mẫm cách sử dụng và thực sự nó không trực quan như 2 hệ điều hành kia. Có lẽ đây cũng là 1 yếu tố khiến nó không được chuộng.
Anh nhiều tiền. Anh nhiều vốn. Tiềm lực anh mạnh thì thất bại vài lần chưa chết được nhưng chỉ 1 ý tưởng thành công và hợp ý người dùng thì anh sẻ đứng trên đỉnh vinh quang ngau.
mrhieu2903
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dù các anti chửi sao thì Windows Mobile vẫn sẽ không chết đâu ha =)) dù nó hơi bị lởm =))))

Windows Phone: The Walking Dead. It's dead, but it's still alive and improving itself.
hongson890
TÍCH CỰC
8 năm
Em thì thấy hài nhất quả khóa xoay màn hình, mãi mới có.Trước thằng bạn dùng con 720, ngày nào cũng nguyền rủa điện thoại của nó. =))) Tối éo nằm xem youtube được 😁
Lại còn bàn phím mãi mới gõ được telex nữa chứ, tù vãi chày. (Mà giờ gõ được rồi đúng ko ta)
hongson890
TÍCH CỰC
8 năm
@Lumisur nói như bác thì team andoird share air drop với ipad, macbook xem nào @@
Còn bật tắt data thì ở việt nam mới hay dùng thôi, ở các nước phát triển mạng tôcs độ cao, laij dùng trọn gói chẳng bao giờ người ta để ý tắt data. Bản thân em dùng 3g ở Việt Nam còn chẳng bao giờ tắt, trước dùng samsung với sony cũng thế, chẳng riêng gì iphone.
Mà iphone vẫn tắt được, chỉ là tắt nó mất nhiều thao tác hơn thôi.
KHTN Nobita
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hongson890 520 có trước vẫn làm được. Thằng bạn không biết update lên 8.1 mà xài. Đúng lạc hậu quá, thôi chấp nhận cho nó ngồi xem yoitube kaka

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019