Microsoft Edge 93: Bổ sung tính năng nhóm tab, tuỳ chọn thu gọn panel Vertical Tabs…
Rất hay và hữu ích!/10 người
vn_ninja
20 ngàyBình luận: 102
Microsoft Edge 93: Bổ sung tính năng nhóm tab, tuỳ chọn thu gọn panel Vertical Tabs…
Microsoft Edge vừa có bản cập nhật 93 mang đến một số tính năng và thay đổi mới bao gồm tính năng Tab Groups, cách kích hoạt chế độ Picture in Picture mới cho video và tuỳ chọn thu gọn panel Vertical Tabs.

Tab Groups

Tính năng Tab Groups đã được kích hoạt để người dùng có thể phân loại các tab thành các nhóm xác định giúp cho việc tìm kiếm, chuyển đổi và quản lý hiệu quả hơn trên nhiều luồng công việc khác nhau.

Ví dụ mình muốn nhóm 2 tab Tinhte.vn và khu vực Android trong diễn đàn lại với nhau thì nhấp chuột phải vào một tab, chọn Add tab to new group, sau đó đặt tên chọn màu thì icon của group sẽ xuất hiện ở đầu tab.

Quảng cáo

Để thêm tab Android vào group vừa tạo thì nhấp chuột phải chọn Add tab to group > Tên group là xong.

Để bỏ tab bất kỳ khỏi group thì nhấp chuột phải chọn Remove from group là được.

Còn nhiều tuỳ chỉnh, anh em nghịch thêm nhé.

Kích hoạt chế độ PiP cho video bằng cách rê chuột lên

Hiện chỉ có sẵn trên Microsoft Edge bản macOS. Khi rê chuột lên một video được hỗ trợ thì một thanh toolbar sẽ xuất hiện với tuỳ chọn kích hoạt chế độ xem PiP cho video.

Thu gọn panel Vertical Tabs bằng cách ẩn đi phần tiêu đề trang web

Bài liên quan: Dùng thử Vertical tabs: tính năng duyệt tab dạng dọc trên Microsoft Edge

Quảng cáo

Chế độ duyệt web dạng dọc Vertical Tabs sẽ hiển thị tiêu đề của các tab trong một panel bên cạnh trái. Để thu gọn lại thì ta vào Settings > Appearance cuộn xuống mục Customize toolbar gạt on dòng Hide title bar while in vertical tabs là xong.

Lúc này panel hiển thị các tab sẽ thu gọn lại như thế này, thêm không gian duyệt web cho anh em.

Thường thì Edge sẽ tự động cập nhật còn không anh em vào menu 3 chấm > Help and feedback > About Microsoft Edge để check nhé. Chúc anh em vui vẻ 😁

Tham khảo: MSpoweruser
102 bình luận
geoterre
TÍCH CỰC
20 ngày
Quan trọng nhất là nhẹ nhàng, it ngốn tài nguyên! Mấy tính năng này mình chưa dùng bao giờ!
@geoterre Mình thấy cũng như chrome mà bác
bango123
TÍCH CỰC
20 ngày
@geoterre Vậy là bác chưa bật sleeping tabs rồi 😁
S.O.J
ĐẠI BÀNG
18 ngày
@geoterre Mình dùng thấy cũng bình thường, máy 8GB RAM thôi 😁
geoterre
TÍCH CỰC
18 ngày
@bango123 Chưa bác a!
geoterre
TÍCH CỰC
18 ngày
@S.O.J Giống mình!
Ram dư nên vẫn đang xài chrome 😁
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Thực sự cả 2 mình thấy như nhau. Dùng edge trên điện thoại thấy nóng máy hơn
@lamtien338 Giống mình rồi. Egde dùng nóng điện thoại.
Có anh em nào như mình không, thấy Edge ngốn RAM hơn Chrome.
@lamtien338 Sao bạn lại đăng nhập GG làm gì ?. Còn đang nhập gmail,.... vẫn lưu bình thường
@<3PTBD Mình xem youtube thì toàn bị đăng nhập lại. Chưa để ý mail. Lúc nào xem nhỉ
@raindal Tk Ms thì bình thường chứ xem youtube ức chế lắm. Toàn phải đăng nhập mà mình đăng nhập 2 lớp. Hihi
@-Mr.S- Cá nhân mình thấy Edge đỡ ngốn RAM hơn Chrome. Nhưng cũng ko đáng kể
htux
TÍCH CỰC
20 ngày
Trên mac vẫn chưa có native UI cho context menu, Linux thì vẫn đang bản dev nên vẫn chưa xài dùng Chrome tiếp
dt thì xài chrome , PC thì xài Edge còn MTB thì xài Opera =))
TMart
ĐẠI BÀNG
20 ngày
@渡辺稲荷 Mình thì đt dùng safari, pc dùng edge, mtb cũng safari
Mình dùng Firefox
mynkp
TÍCH CỰC
20 ngày
@hoangpm Mình thấy Firefox được cái mintabwidth lúc làm việc cần mở nhiều tab đỡ rối mắt 😁
Edge + Chrome mở nhiều tab nó nhin nhít khó làm việc, Vertical tabs thì không quen, cuối cùng vẫn ở lại với Firefox :D
@lamtien338 Mình không bị 😆
S.O.J
ĐẠI BÀNG
18 ngày
@hoangpm Mình dùng chính Edge, Firefox sơ cua 😁
open0
CAO CẤP
12 ngày
@hoangpm Xài FF default trên mọi nền tảng: win, mac, ios, android , linux
Chrome có group lâu rồi Edge mới có
@centernc Edge cùng nhân với Chrome và có chắc cả năm rồi con gà
Nhiều người cứ ca con này tốn ít ram hơn chrome

Sau khi xài 2 tuần thì tôi thấy hao như nhau nhé

KHÔNG CÓ CHUYỆN ÍT HAO HƠN CHROME
@luanmapdmchau Mình cũng thấy vậy. Như nhau.
@luanmapdmchau Bác có phải đăng nhập lại youtube ko
@lamtien338 Edge của mình ko có bị.
chắc của bạn lỗi rồi =))
@Cái Nồi Cháo Heo Cài mấy lần đều bị bác ạ. Chán quá
Ở chế độ Vertical Tabs, để "Hide title bar" cho nhanh chỉ cần đưa chuột lên thanh tiêu đề rồi click phải sẽ thấy ngay "Hide title bar" 😉
S.O.J
ĐẠI BÀNG
18 ngày
@nuhuta Hợp lý 😁
Ngon vãi
Edge là trình duyệt mặc định windows 11 của mình. Xài rất đã 😆
cũng trãi nghiệm edge được mấy tháng thấy cũng ổn do đang xài huawei làm biếng cài google =))
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
20 ngày
Thấy thằng nào cũng như thằng nào. Nên dùng firefox cho nó khác người 😆)
trình duyệt này mọi thứ đều tốt ngoại trừ một thứ, đó là mình không tùy biến được search engine. Nó không cho chuyển qua google search
@soclose_hn gà nói gà lại nhảy đông đổng lên 😃 có cái chuyển search không biết dùng thì quay lại cài win xp cho hợp nhận thức
@Yuri Yamamoto Giờ có làm được chưa 😆
@Yuri Yamamoto Dân tình chuyển đc mà bạn ko chuyển đc, vô lý quá.
@Yuri Yamamoto Mình vẫn chuyển đc mà. Hình cái của bác bị lỗi gì rồi.
iPhuc
TÍCH CỰC
20 ngày
Êm, mấy tính năng ngon
Tính năng Vertical Tabs là cái mình thấy hữu dụng nhất, làm việc nhiều tabs & cần tra cứu nhanh, dễ theo dõi. Bây giờ có thêm ẩn title thì màn hình càng rộng hơn nữa. Rất thích.
S.O.J
ĐẠI BÀNG
18 ngày
@Tinh Dầu Haku Farm Xài tab dọc rồi ko quay lại tab ngang được nữa 😁
@S.O.J Tab dọc lợi chiều cao màn hình, coi cái gì cũng sướng hơn, hehe
tùy chọn hifde title bar khi dùng vertical tab thật sự làm trình duyệt gọn thật nhưng nếu trong vertical tab mà khi hover lên icon tab hiện close button thì tiện hơn phải
@phuong12dnvn Trên Feedback Hub có nhiều vote cho vụ này, giờ chỉ đợi MS chịu làm.
cho ẩn tittle bar đi là hợp lí đấy, phần nội dung được hiển thị nhiều hơn, ưng.
Nhìn gọn lắm luôn các bác.
Screenshot 2021-09-05 154329.png
VNPT001
TÍCH CỰC
20 ngày
@phamngoc6496 chắc phải thử dùng xem sao, ngày xưa vẫn mất 1 hàng cho cái title nên chẳng ham
S.O.J
ĐẠI BÀNG
18 ngày
@phamngoc6496 Đẹp 😁
@phamngoc6496 Có nhược điểm là có thông báo bên fb không hiện lên như lúc để thanh ngang ấy, với sao tinhte không cho dán hình ảnh vừa chụp màn hình bác nhỉ, chụp màn hình xong em toàn phải lưu vào máy rồi cmt bằng ảnh.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019