Microsoft Edge cập nhật phiên bản 89 với nhiều thay đổi mới về giao diện

Pnghuy
22/2/2021 4:47Phản hồi: 114
Microsoft Edge cập nhật phiên bản 89 với nhiều thay đổi mới về giao diện
Microsoft đã cập nhật cho người dùng Edge ở kênh Beta Channel lên phiên bản 89 với một số thay đổi về giao diện mới mà sau một khoảng thời gian mình sử dụng thì nay chia sẻ với anh em những thay đổi đó để nếu anh em hứng thứ thì cập nhật nhé.

Mặc dù sử dụng macOS nhưng trình duyệt mặc định của mình là Edge và mình đã theo Edge Chromium từ những ngày đầu, từ phiên bản beta đầu tiên đến bây giờ và suốt quá trình đó mình đã thấy được sự cố gắng của Microsoft, sự thay đổi qua từng ngày của Edge và tính ổn định cũng ngày càng được nâng cao.

Sự thay đổi đầu tiên của Edge phiên bản 89 này đó chính là Microsoft đã đem các tab đang mở sang góc trái theo mặc định, tất nhiên chúng ta có thể để trên cùng như vị trí cũ, nhưng việc để các tab đang mở sang một bên sẽ giúp thanh địa chỉ phía trên và các bookmark của chúng ta đỡ rối hơn, đẹp hơn.

Screen Shot 2021-02-18 at 15.34.39.png
Tiếp theo là việc Edge bây giờ không dàn hẳn một trang để hiển thị các pop-up về Collections, bookmark hay history nữa. Bây giờ Edge sẽ chỉ hiển thị một pop-up nhỏ mà thôi, vừa đẹp mà lại tinh tế.

Screen Shot 2021-02-18 at 15.35.00.png
Tiếp nữa Microsoft cũng bổ sung thêm một số theme mới cho Edge, nếu anh em chán theme mặc định chỉ là một màu trắng đơn điệu thì tính năng theme sẽ giúp anh em bớt nhàm chán. Ngoài các theme mà Microsoft cung cấp, anh em có thể thêm các theme từ Chrome store.

Screen Shot 2021-02-18 at 15.35.24.png
Cuối cùng ở phiên bản 89 này, Microsoft chính thức tung ra tính năng điền mật khẩu tự động, thực ra nó là Microosoft Authenticator nhưng Microsoft đem nó trở thành một extension tích hợp vào thẳng trong Edge thay vì là một ứng dụng rời. Với tính năng này so với autofill cũ trong Edge thì nó hiệu quả và xịn hơn nhiều.

Screen Shot 2021-02-18 at 15.36.34.png

Hiện tại đây là những thay đổi bên ngoài mà mình thấy được, mình sẽ trải nghiệm thêm và chia sẻ với anh em thêm về những thay đổi mới nếu phát hiện ra được 😁. Chúc anh em vui vẻ :D.
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pop-up
TÍCH CỰC
3 năm
Lâu lắm rồi thừ thời Hololens tôi mới thấy một sản phẩm cảm giác ko sai vào đâu dc của Microsoft 😁
@Pop-up thất bại nhiều rồi nên lần này phải cố gắng thôi. Xài sẵn Chromium ko phải mất công phát triển từ đầu rồi mà còn ko cố làm cho ra hồn thì thật đáng hổ thẹn!
Dandeli
TÍCH CỰC
3 năm
đang sài bản final có nên cài beta không nhỉ
@Dandeli Thích thì lên, trải nghiệm trước những tính năng mới. Còn không quan trọng thì cứ bản chính thức dùng cũng chẳng sao, đằng nào thì nó cũng ổn định hơn và cũng sẽ được cập nhật từ từ thôi.
Phiên bản 88.0.705.74 (Bản xây dựng chính thức) (64-bit)
Hóng bản final, máy cty h quen xài edge luôn rồi 😁
@liam.hoanglam dùng xong ko muốn dùng chrome luôn ạ ^^
@liam.hoanglam Chắc có fial là up liền
edge xuất hiện ở control panel, nhưng xóa không được.
@kirakun277 có hình ảnh cụ thể ko b?Mà dùng thằng này cho ngon mượt,tội gì dùng chrome b ^^
caphe17
TÍCH CỰC
3 năm
Update gì toàn thay đổi giao diện? tốc độ ko đc cải thiện gì? pm cũng ko tối ưu gì?
caphe17
TÍCH CỰC
3 năm
@Louis Lumos ok bác, đưa ra 1 kết luận mà k có ai kiểm chứng thì họ bảo là hồ đồ đó bác ơi.
@caphe17 xài terminal đi bác 😃 bao lẹ
Ủa vậy chứ khẳng định "UI chỉ dành cho trẻ trâu" có phải là chủ quan, phiến diện và hồ đồ không? 😆 Bác đang tự chửi chính bác rồi đó, tự tay bóp d*i ... 😃
pikupi
TÍCH CỰC
3 năm
@caphe17 thế cuối cùng bạn có chịu dùng UI cũ kỹ 10 năm trước hay ko, UI và UX luôn đi với nhau luôn cải thiện tăng trải nghiệm cho user. Nói thực tế đi, bạn có thích một cô gái trang điểm, ăn mặc đẹp thời trang hay chỉ muốn 1 cô gái ăn mặc luộm thuộm?
vdtours
ĐẠI BÀNG
3 năm
Từ lúc chơi với Opera thì Firefox, Chrome, edge ... đều là phụ hết 😃
Trước cũng xài anh này nhưng nghe đồn về tay tàu khựa nên mình bỏ luôn 😆 giờ không biết trong tay ai
hooligan.
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vdtours Opera thấy đuối hơn Chrome vs Edge nữa bác.
@vdtours Opera có tạo đc workspace để chia nhỏ tab rất tiện luôn ấy
longt61
TÍCH CỰC
3 năm
@vdtours Ông opera này có nhiều cái đi trước thời đại nhưng hình như ko có ông nào đủ lớn để chống lưng và ko có hệ sinh thái để ràng buộc nên cứ lèo tèo. Ô search boc bên canh thanh address có trước, sau đo tích hợp vào thanh address trước, paste and go cho thanh address trước, custom quick dial với các thẻ to có ảnh preview cho page, duyệt web 3 chế độ: normal, turbo, save data, giờ thêm vpn... Toàn mấy cái tiện ích hay ho sáng tạo, ui ux tiện lợi và thân thiện nhưng vẫn lèo tèo.
XBlue
CAO CẤP
3 năm
Canary luôn chứ Beta là gì
@XBlue gắt =))
Mmonster
TÍCH CỰC
3 năm
Chỉ mong Edge đổi Logo theo style Big Sur.
@mikecan'tknowme Style Big Sur chỉ đẹp khi nó ở... Big Sur thôi. Mang lên Win nhìn chán...
Togari
TÍCH CỰC
3 năm
@Mmonster dùng Mac thì tự đổi đc logo mà, còn nếu cụ dùng Win thì khuyên đừng đổi, vì nó chả ăn nhập gì với các icon khác cả
Alisé Kim
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mikecan'tknowme chả ra gì cả. Quan trọng là nó phải HỢP chứ ko phải là ĐẸP.
Muốn Big Sur thì cứ qua macOS xài đi, đú đởn ở Edge Win làm gì 😃
PeterTT
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình từ khi lên Windows 10 là toàn dùng Edge đến giờ.
llyllr
TÍCH CỰC
3 năm
Vẫn tin dùng firefox cho đỡ theo dõi từ google, nhân chrom nên vẫn còn lo
boy_pro_8x
TÍCH CỰC
3 năm
@causelove94 Brave cũng là 1 lựa chọn k tồi.
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
3 năm
@boy_pro_8x T dùng Brave là chính, chrome khi nào cần cái gì đó đồng bộ thì mới dùng tới, còn không cho đắp chiếu
pikupi
TÍCH CỰC
3 năm
@llyllr mình nghĩ bạn nên ngưng kết nối vào internet đi, đã bước lên internet rồi khó mà thoát, ko ít thì nhiều, cái quan tâm là dữ liệu mình liệu có dc bảo mật hay ko, lấy vào mục đích gì. Vào website thường có popup để xin mình bật cookie để lấy dữ liệu đó.
llyllr
TÍCH CỰC
3 năm
@pikupi He he, sao mà bỏ đc internet chứ, về già thì có thể nhé.
Cá nhân k thích google track vì nó quá lớn, thông tin cá nhân ở đâu cũng hiện diện
Mỗi lần nhấn đóng ứng dụng EDGE, mất 2 giây mới đóng, có anh em nào như vậy không?
@manchirua thế thì chắc máy b đang lag quá.Máy b có dùng ổ SSD ko ạ
@manchirua mở mới delay chứ đóng thì bấm cái ăn ngay
@Duckie (PTViet) lên bản 89 beta thì ko còn lag khi đóng nữa 😁
@manchirua Cũng tùy đó b ạ.Vì mình dùng trên khá nhiều máy thấy Edge ko bị lag.Trừ khi máy b dính virus,hoặc cũng có thể do khô keo tản nhiệt làm nóng chip gây đơ,1 nguyên nhân nữa là có thể do ổ cứng lỗi
Bác dùng bản náo thế beta, dev
@BoyOfRain1989 mình dùng beta
Hongls
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sao mình dùng cái EDGE này thấy nhanh hơn cả Chrome và Firefox luôn.
@Hongls Ơ nó lại là hiển nhiên r bác ^^ Mà lại ít lỗi hơn hẳn.E chuyển hẳn bookmark từ chrome sang Edge và dùng luôn đến bây h rồi
Edge mới tuy mượt nhưng giao diện vẫn còn góc cạnh quá
@AnhSOLO trên Win thì đang bo dần, còn trên Mac thì bao đẹp :v
lonelyguy17
ĐẠI BÀNG
3 năm
@AnhSOLO Mình lại thích góc cạnh như vậy
@lonelyguy17 mỗi người 1 ý thích 😃
Đến bay giờ vẫn chưa thể chuyển sang Edge thay vì đang sử dụng Safari vì cái adblock trên iOS của Safari cực kì bá đạo.
Edge nó chỉ chấp nhận Adblock mặc định nên mấy site Việt Nam sẽ vẫn còn quảng cáo như thường. Nếu Edge cho cài extensions ngoài như adguard thì sẽ chuyển sang edge sử dụng.
@Louis Lumos Em đang nói edge mobile các bác ợ. Chứ edge desktop thì ngon lành rồi
@Kan Đặng Mobile thì hình như đâu chỉ riêng mỗi Edge, mấy cái trình duyệt khác hình như cũng đâu cài được Extension đâu nhỉ?
Tuy nhiên mobile thì có app á, cài thêm app chặn quảng cáo mọi ứng dụng.
@Louis Lumos iOS thì chỉ có Safari là cài adguard extension được. Chặn theo bộ filter được luôn. Trên desktop cài adguard ext như nào thì mobile cài y chang được
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
3 năm
@Louis Lumos Trình duyệt Samsung có thể cài thêm được cái đó 😁
vanthong1993
ĐẠI BÀNG
3 năm
Kẻ từ khi rời bỏ Chrome chuyển sang dùng Edge trên máy windows và Safari trên máy Mac thì ít quảng cáo hơn hẳn. Thằng Chrome quảng cáo khủng khiếp.
@vanthong1993 Mà dùng chrome thi thoảng 1 số máy bị crash khó chịu lắm ^^
hooligan.
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tự nhiên muốn cài bản Dev ghê. nhìn đẹp quá
đỉnh, nhìn thôi đã muốn dùng @@
@vanlinh2905 Cứ mỗi lần up bản mới là thấy có 1 cái tinh chỉnh mới mẻ,hoặc về tính năng,hoặc về trải nghiệm người dùng.Giá mà Win cũng thế đc thì tốt ạ ^^
@Duckie (PTViet) Windows cũng có mà... Tải BETA, DEV hoặc CAN về mà dùng...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019