Võ Lâm Truyền Kỳ

Võ Lâm Truyền Kỳ

Microsoft Edge có cập nhật: Sleeping tabs, duyệt tab dạng dọc, tăng tốc khởi động…
Rất hay và hữu ích!/9 người
vn_ninja
1 thángBình luận: 110
Microsoft Edge có cập nhật: Sleeping tabs, duyệt tab dạng dọc, tăng tốc khởi động…
Bản cập nhật Microsoft Edge 89 mới nhất hiện đã có sẵn cho người dùng Windows 10 và macOS với rất nhiều tính năng mới. Thường thì Edge sẽ tự động cập nhật hoặc anh em có thể check thủ công bằng cách vào menu 3 chấm > Help and feedback > About Microsoft Edge.

Bản cập nhật mới mang đến một số tính năng nổi bật như sau:

Sleeping tabs: đóng băng tab không dùng để tối ưu hiệu năng của trình duyệt

Mặc định thì Microsoft Edge bây giờ sẽ đưa các tab không hoạt động vào chế độ “ngủ” để giảm mức sử dụng tại nguyên CPU và RAM. Tính năng này đã được Microsoft công bố vào năm ngoái và hiện đã kích hoạt cho tất cả mọi người.

Microsoft nói rằng Sleeping tabs sẽ tối ưu hoá hiệu năng của trình duyệt bằng cách đóng băng các tab nền không hoạt động sau một khoảng thời gian nhất định. Các tab bị đóng băng sẽ bị mờ và tài nguyên CPU/RAM sẽ được giải phóng nhưng không ảnh hưởng đến nội dung của tab.

Startup boost: tăng tốc khởi động

Đây là tính năng mới sẽ giúp tăng thời gian loading trình duyệt lên đến 41% tuỳ vào cấu hình của máy. Khi được bật, Startup boost sẽ khởi động các process của Microsoft Edge trong nền khi thiết bị được bật nguồn, do đó Edge sẽ khởi chạy nhanh hơn, đặc biệt là khi đóng trình duyệt, khởi động lại máy sau đó mở lại.

Anh em vào Settings > System để xem Startup boost đã được kích hoạt chưa nhé.

Vertical tabs: giao diện duyệt tab dạng dọc

Đây là giao diện quản lý tab theo dạng dọc, giúp cho người dùng dễ quản lý khi mở một số lượng lớn tab và sẽ nằm trong một panel ở cạnh trái của trình duyệt. Nút kích hoạt nằm ở góc trên bên trái.

Intensive throttling

Microsoft cũng đã kích hoạt hỗ trợ cho Intensive throttling, một tính năng do các kỹ sư của Google tạo ra cho Chromium. Tính năng này sẽ giảm việc sử dụng tài nguyên bằng cách ưu tiên tab đang hoạt động nhiều hơn so với các tab khác trong nền và nó cũng có thể kéo dài thời lượng pin cho máy.

Menu extension mới

Menu mới này sẽ cho phép người dùng dễ dàng quản lý các extension của Edge cũng như có thể hide/pin chúng. Tuy nhiên tính năng này đang được cập nhật trên server và sẽ hiển thị trên tất cả các thiết bị vào cuối tháng này, hiện giờ mình vẫn chưa thấy.

Điểm qua một vài tính năng nổi bật trên Microsoft Edge 89, anh em nào đang dùng thì update thử nhé.

Theo: Windowslatest
Rất hay và hữu ích!/9 người
Ra lâu phết rồi, nói chung càng ngày càng hoàn thiện, thêm nhiều người sử dụng
Bỏ Google Chrome lâu lắc rồi, vẫn sống tốt
vt.marca
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Bach.Ken Cực thích outlook web của a Soft. Xài đủ gmail, outlook bản windows. Chỉ có điều đồng bộ bị lỗi hay sao mà phải đăng nhập lại nhiều lần. Nghe đâu là chính sách của a gồ.....
laokame
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@autosoft Mình xì từ tháng 3 năm 2018 bản beta. Bỏ Chrome sau gần 10 năm gắn bó.
@Bach.Ken Tôi đồng ý với bạn
@vt.marca Tôi gần như bỏ gmail, bỏ Chrome. Dùng Outlook, Edge, SFive (Viettel), Cốc cốc
đã cập nhật, cảm thấy ít mượt hơn, và quạt laptop kêu to hơn
vt.marca
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Không hiểu sao, máy mình cùng mở tab giống nhau, cùng dùng extentions. So tác vụ của từng trình duyệt đều giống nhau mà Edge chrome ăn ram hơn chrome tới 24%
Đồng thời, chrome dùng kiểu gì cũng mượt hơn, duyệt nhanh hơn
Anh Soft còn phải cố gắng nhiều
@vt.marca extension là y hệt nhau chứ ạ???
vt.marca
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Duckie (PTViet) Y hệt luôn bạn
@vt.marca nhưng trên máy cấu hình thấp thì thấy edge nó vẫn mượt mà hơn b nhỉ
vt.marca
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@Duckie (PTViet) Chả biết nữa. Máy mình cấu hình 9300H, 16G ram, GTX 1050 3G, ko yếu để chạy edge.
@vt.marca thế thì hơi khó để nhận ra nó chạy thế nào trên máy yếu b ạ ^^.Phải máy tầm 2,4gb ram cơ may ra mới thấy đc sự khác biệt ạ
Nghe như Bphone 86 ấy nhỉ. Có Microsoft Edge 89 😆 Mình vẫn Chrome nhé 😃))
spy179
TÍCH CỰC
1 tháng
@khanhduy089 Google Chrome 89
Cười vô mặt
@khanhduy089 Bà Edge, mở cái check for update thôi mà phải mở một cái app riêng rồi báo up to date, trong khi bản mới thì có rồi.
@AmbitiousGay
Cười vô mặt
Ngon rồi
wenshengnj
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Vẫn khó mà chia tay đươck với chrome dù đã thử làm việc đó nhiều lần
@wenshengnj firefox mà mượt mà hơn là e cũng chuyển sang dùng cùng với edge rồi đó
@wenshengnj Tôi thì dùng Firefox để coi youtube, còn Chrome để lướt web bình thường.
đổi qua edge dc mấy bữa vì giao điện khác , đổi mới chút rồi cũng quay về với chrome .
RIM
CAO CẤP
1 tháng
hôm nay vừa mua e lap mới, mở Edge thì thấy cái tab dọc này lại cứ tưởng mình dùng bản cũ :p
Bỏ chorme từ 2 năm nay rồi. Dùng Edeg ngon 😃
có 2 tính năng liên quan đến hiệu năng là thấy khoái rồi.Cái startup boost cá nhân thấy bình thường,ko có cũng ko sao.Nhưng bản cập nhật lần này cũng rất đáng giá
Edge là trình duyệt cùi nhất từng dùng. Làm máy chạy chậm như rùa. Sang Chrome khác hẳn dù cùng nhân Chromium. Mình xài máy tính để bàn luôn.
@vnstockguru Ngược lại với bạn. Mình cũng dùng máy bàn, và thẳng thắn mà nói cái Chrome còn nặng hơn thằng Cốc Cốc. Edge nhanh nhẹ, mượt mà.

P/s: Hiện đang dùng cái tab dọc này của Edge. Ngon, dùng cái tab dọc này trên màn lớn như 27" rất hay, thay vì phải chừa khoảng trắng 2 bên quá lớn, thì bây giờ cái tab dọc này tận dụng được điều đó, làm thanh tiêu đề hiển thị đầy đủ và gọn gàng hơn.
@tbdat11 Em đo thử thì tab dọc và ngang nội dung hiển thị như nhau. Vậy cứ để ngang cho quen mắt
@batmanletruc khi mở nhiều tab thì nội dung tab dọc vs ngang mới bắt đầu khác biệt =))
đã bỏ chrome một thời gian để sang edge, giờ thì lại bỏ edge để quay lại chrome.
Có ai dùng edge cùng với trang tính hay bị đơ và tự đẩy ra ngoài không. Dùng chán ơi CHrrome nhiều chưa bằng được
cảm giác cái giao diện duyệt web dọc ko ổn lắm, tốn nhiều không gian hơn, còn mấy cái khác chưa xài nên chưa biết 😁
@tbdat11 mình xài laptop nên thấy nó vướng thiệt 😁
@liam.hoanglam Mình thường duyệt trên chục tab nên để dọc dễ xài và tiện hơn
@tbdat11 cũng là hợp lý b ạ
tinhnd
TÍCH CỰC
1 tháng
@liam.hoanglam Dành cho màn hình lớn + nhiều tab bác ạ.
Tucanda
TÍCH CỰC
1 tháng
Chắc bỏ Chrome hơn 1 năm rồi sùng edge ngon tương thích với win tốt. Ngày càng ngon h thi thoảng dùng máy có chrome thấy lạ lạ 🤣
ngtrdai146
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Từ lúc cài được cái ex Savior của CocCoc được thì dùng Edge tới giờ. Không có nhu cầu đi chỗ khác nữa.
@ngtrdai146 Chỉ mình cách với 😆)
spamspam
TÍCH CỰC
1 tháng
Mình không dùng Coccoc nên không biết nó, mới thử cài thử lên EGDE nhưng gỡ luôn, chả có nhu cầu dùng 😁
Bach.Ken
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@spamspam Coccoc xài dở, từ lần thằng coccoc ra mắt mình tải về đúng có 1 vài lần xong là xoá hẳn vĩnh viễn chẳng bao giờ dùng
@spamspam Xin link tải savior vs bác
Dandeli
TÍCH CỰC
1 tháng
Edge dùng ổn mà cái tab dọc này thấy không thú vị lắm
@Dandeli Quan trọng cái tiện dụng chứ không phải chỉ là có thú vị hay không
Càng ngày càng ngon. Từ ngày ra Edge ra thì mình cũng đã dùng thay thế Chrome luôn.
Tab dạng dọc tưởng tối ưu vùng ngang phía trên ai ngờ cũng chừa khoảng trống, đúng tào lao
@AnhSOLO có bác nào biết cài đặt Tab ngang như ban đầu ở đâu ko????
Simon Yip
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@ndohoa Cùng câu hỏi với bác
@boyshockpro thì nó có cái nút tắt tab dọc ngay trên các tab dọc đó bác
Simon Yip
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@BruceWayne làm sao để ẩn được thanh toolbar trên cùng như bạn vậy ạ?
Screenshot 2021-03-08 221006.jpg
Screenshot 2021-03-08 220928.png
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019