Microsoft giới thiệu bàn phím Touch Cover và Type Cover cho máy tính bảng Surface
levuongthinh
9 nămBình luận: 325
Cùng với chiếc máy tính bảng chạy Windows 8 có tên Surface mới được ra mắt sáng nay, Microsoft cũng đã giới thiệu 2 món phụ kiện dành cho sản phẩm này là bàn phím Touch CoverType Cover. Nếu như Touch Cover là một bộ bàn phím và bàn rê cảm ứng đa điểm, thì Type Cover là bàn phím thường, bao gồm bàn rê.

Touch Cover sử dụng bề mặt cảm ứng nên có độ mỏng chỉ 3mm và được gắn vào Surface bằng kết nối nam châm. Microsoft cho biết, Touch Cover sử dụng công nghệ cảm ứng theo áp lực với cảm biến gia tốc, có khả năng cho biết phím bạn đang bấm, tốc độ gõ và cảm nhận lực bấm. Lúc giới thiệu sản phẩm, ông Steven Sinofsky nói rằng, tốc độ gõ phím sẽ nhanh gấp đôi khi gõ trên bề mặt gương. Đặc biệt, khi bạn gắn Touch Cover vào Surface thì màn hình của máy sẽ tự động đổi màu hình nền cho tương ứng với màu của bàn phím.

Hiện vẫn chưa có thông tin về việc Touch Cover sẽ là phụ kiện đi kèm theo máy hay là tuỳ chọn mua thêm. Dường như Touch Cover sẽ có 5 màu sắc khác nhau, theo như các hình ảnh sản phẩm mà Microsoft cung cấp.

Nếu những ai không thích gõ phím trên một bề mặt cứng thì Microsoft cũng đưa ra một lựa chọn khác, đó là phụ kiện bàn phím rời Type Cover. Đây là một bàn phím đầy đủ với các phím bấm gõ được, cùng một bàn rê cảm ứng bên dưới. Vì không dùng bề mặt cảm ứng nên Type Cover dày khoảng 5mm và nặng hơn so với Touch Cover. Chúng ta vẫn chưa có thông tin gì thêm về sản phẩm này.

325 bình luận
Nghe hao hao smart cover? Thực sự là thất vọng về MS. Từ khi bill gate ko làm nữa MS như rắn mất đầu. Sx ra cái word 2007 để rồi ai cài thử cũng xoá đi cài word 2003. Sx đc cái hdh mới window 8 thì lại như bê đê lai giữa laptop và mtb, nó quên mất rằng nó đang độc quyền về hđh trên máy tính để rồi ham hố chui qua máy tính bảng, sự tham lam của MS sẽ nhận hậu quả cho mà xem

P/S: Các bác ném gạch ghê quá, em nói luôn, câu hao hao smart cover là vì nghe nó vần vần giống nhau, ai thử đọc liền vần sẽ thấy, thứ 2 là ko có chữ "giống" ở đây vậy mà có người còn in ra cả hình để so sánh làm gì, thứ 3 là word 2007 so với 2003 thực sự ko có gì cải tiến ngoài giao diện và bỏ 1 số tính năng quan trọng của word 2003 nên rất khó làm quen, hiện tại thì mình đang dùng word 2010, còn câu nói word 2007 ko bằng word 2003 là câu mình nói hộ ông thầy giạy mình thôi, hehe. Và cuối cùng là câu nói "bê đê" về hệ điều hành thì đúng như vậy mình vẫn giữ quan điểm này, chắc chắn các bác nào dùng laptop cài wd8 rồi sẽ thấy khó chịu cho mà xem.
@virusday_123 ngu thì nói ít thui , càng nói càng lộ cái ngu cho người ta sỉ nhục thì hờn trách khóc cái gì . đây k phải là nơi teen chém gió thể hiện , nhầm chuồng rồi bé.
@kimo Con xin nói với bác là từ năm 2002 MS đã có Tablet rồi nhé, nếu nói ms đú theo thì đúng là khó nghĩ khi mà 2010 mới có ipad 1 , chạy theo ư, đi đầu ư, sao k thấy ai nói Apple ăn cắp ý tưởng của MS mà đến khi người ta tiếp tục theo đuổi cái gì mà người ta bỏ dở tử lâu thì lại là ăn cắp, xin phép bác em thì chắc cũng chẳng đến độ IT như bác nhưng ít ra em cũng k có những nhận xét vô cùng chủ quan như bác, nếu thông tin thời gian em đưa ra sai, bác cứ Google , em đợi gạch

Sent from my LT18i using Tinhte.vn
@virusday_123 Bác này chả hiểu j cả. Win 8 nó có 2 giao diện. PC và máy tính bảng. Bác ko thích giao diện MTB thì chuyển về giao diện truyền thống mà dùng. Còn nói MS 2007 ko bằng 2003 cũng sai luôn. Phần mềm này giảm được 50% dung lượng file văn bản. Giúp tiết kiệm tài nguyên hơn 2003 nhiều. Chỉ có điều định dạng mới gây khó khăn cho nhiều người vì sự ko đồng bộ. Dân mình quen dùng 2003 nên ko muốn thay đổi đấy thôi.

Sent from my Dell Streak using Tinhte.vn
kimo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@conmakute bạn dùng từ "chủ quan" sai rồi đấy 😆
mình lấy từ ý kiến của người dùng (users) chứ không phải của chính mình (hơn 2000/3000 users trong công ty) & nhiều users khắp nơi.

Cám ơn bạn nhắc mình mới nhớ là MS có tablet hồi đó, nhưng bạn xem lại luôn là không phải MS có trước tablet đâu (mà thông tin thời gian MS ra tablet bạn cho cũng sai luôn, đó là 1990), thật sự đã có 1 hãng khác thử vào năm 1985, nếu không lầm nó có tên là Pencept rồi.

Ý tưởng có đó, nhưng điều quan trọng là làm được gì, có thành công hay không, có tính đột phá sáng tạo hay không? thay đổi được phong cách dùng, chế tạo cho ..cả thế giới không? Làm cái hộp sắt thì ai lại không làm được, làm nên việc hay không là cái gì bên trong ấy!
vậy ko biết giá thế nào nhỉ, hi vọng không quá mắc, pin sử dụng được bao lâu
trungtan
ĐẠI BÀNG
9 năm
mỏng thật
beatlove
ĐẠI BÀNG
9 năm
Lại tiếp tục ngóng chờ ^^! Yêu MS
touch and type 😃 ngon
"Touch Cover sử dụng công nghệ cảm ứng theo áp lực với cảm biến gia tốc, có khả năng cho biết phím bạn đang bấm, tốc độ gõ và cảm nhận lực bấm."
ủng hộ microsoft. Có tiền sẽ múc luôn em này
Nhìn cũng đẹp, nhưng mình ko hề thích cái bàn phím màu xanh ấy chút nào. Nhìn khó chịu sao ấy
@Góc nhìn thế thì mua màu hồng là được mà ;)
@Góc nhìn 😁 giống cái miếng lót chống bụi của laptop nhỉ
@hanhph0ng đúng là touch cover có cả gờ để mình xác định phím bấm. Cái này sẽ làm giảm đáng kể nhược điểm của việc bấm trên màn hình cảm ứng.
bb_72
TÍCH CỰC
9 năm
@hanhph0ng cũng ổn đấy chứ, nhưng ra mắt không được hoành như táo nên PR kém
cái bàn phím siêu mỏng siêu đẹp có cả touchpad, không biết cái máy tính thế nào, nhưng kết cái cái bàn phím này quá 😁
kết nhất bàm phím, không biết gắn máy tính bàn được không mua cái dùng chơi!
đẹp nếu giá nguyên combo chỉ khoảng 20 củ thì sẽ hot lắm đây .
@kasaudepyai thì do cái màn hình lớn vs bé chứ còn jì @@ Ai lại làm office trên cái màn hình 3.5 làm jì . Ngược lại cũng đâu ai áp cái màn hình 10" vào tai nghe đt
@westlifeplaywar liên tưởng tới Macbook air và ipad nhé bạn. Bù lại, MS chỉ dùng 1 HĐH duy nhất. (có thể 2 cái hiệu năng làm việc khác nhau thì đương nhiên không có gì để nói rồi)
@westlifeplaywar thế, khác nhau 1 trời 1 vực lại bảo là ko khác gì 😁. (Cái màn hình đem lại sự khác nhau chủ yếu về chức năng/công dụng đó bạn lại trừ ra)
@kekeke211 ừ, đúng vậy nhưng đó là thứ mang lại ý nghĩa khác đấy bạn-chính vì thế mà nó sẽ làm đc những thứ mà iPhone ko làm đc. CÒn theo bạn kia nói thì như thể cái gì iPad làm đc thì iPhone cũng làm đc vậy, khác mỗi kích cỡ mà thôi.
iloveiphone4
ĐẠI BÀNG
9 năm
Kết quả bàn phím màu đen,nhìn sang trọng quá
chumzuizui
TÍCH CỰC
9 năm
công nhận bàn phím đẹp..gắn vào iPad thì miễn chê hehehe
bàn phím thì mỏng nhưng cái màn hình nhìn hơn dày thì phải
@hailongplus91 máy ngang ngửa ipad đó :|
PingMD
CAO CẤP
9 năm
Nhìn đẹp thật nhưng ko tiện dụng cho lắm. Table thì bàn phím ảo là đủ.
@PingMD cái này để phục vụ cho word excel , được cài sẵn trong máy mà , không phải dân văn phòng, chỉ dùng để online, hay coment forum thì mua làm gì cho phí tiền 😁
N.D.A
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PingMD bạn hình như biết quá ít về Win8 thì phải, nó lài HĐH cho PC thực sự nhưng tương thích cho cảm ứng khiến nhiều nguời đánh đồng vs table. Vì thế nó cần 1 bàn phím thực rộng rãi để thực hiện chức năng văn phòng thực thụ của 1 PC, đây chính là điều chưa có ở Ipad cũng như android cái bàn phím ảo thì đã mất hết nửa cái màn hình rùi, dù dùng thêm dock bàn phím thì rõ ràng IOS hay android ko có office thực thụ như Window.
@PingMD Thực ra thì nhiều lúc gõ trên Ipad rất khó chịu vì bề mặt thẳng đứng và dễ gõ nhầm. Nếu dựng như Laptop thì gõ dễ hơn và dù cảm ứng là rất sướng nhưng gõ trên phím cững cũng sướng không kém tí nào!
PingMD
CAO CẤP
9 năm
@N.D.A đương nhiên là bt ít rồi vì có đc trải nghiệm w8 trên máy tính bảng lần nào đâu, mọi thông tin đều nghe người ta nói ko à, mà nghe nói thì sao chính xác đc, chưa kể là bọn MS nó pr thêm nửa chứ. Biết ba mớ vậy thì làm sao nhận xét đúng đc.
Mà cá nhân mình xài iPad và table Android để đọc văn bản là chính thôi thỉnh thoảng có sửa chút đỉnh, còn soạn thảo văn bản thì hiếm lắm, nên cái bàn phím rời ko cần thiết lắm trừ phi mn có nó.
Mấy cái màu mè thế này thì chắc do "bạn nhậu" Nokia của M$ tư vấn rồi.
@Olivander bản thân giao diện Metro đã màu mè rồi mà, có gì ngoài màu sắc đâu , tư tưởng gặp nhau thôi
Bàn phím đẹp, nhưng khi gắn vào thì sẽ làm mất đi đặc trưng của máy tính bảng.
anhthy1510
ĐẠI BÀNG
9 năm
@iphonespirit Hic, thì khi nào cần thì gắn. linh hoạt như thế muh còn bị chê sao? 😔
levinhtin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@iphonespirit nhu cầu từng người thôi, theo cá nhân thấy cái này hay, thuận tiện cho nhiều nhu cầu khác nhau.
i like it :-*
Giá như Table này mỏng như bàn phím nữa thí tuyệt vời, nhưng dù sao cũng là nỗ lực lớn của MS :x
Thiết kế ngon đấy, cái chân sau nhìn zui zui 😁
Cứ mong chờ 1 cái tablet Lumia, chắc phải đợi đến tháng 9

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019