Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft làm cho việc đổi trình duyệt và các app mặc định của Windows 10 trở nên khó khăn hơn?

Duy Luân
18/10/2015 21:34Phản hồi: 81
Microsoft làm cho việc đổi trình duyệt và các app mặc định của Windows 10 trở nên khó khăn hơn?
Trong bản build Windows 10 PC 10568 mới bị rò rỉ, Microsoft đã thêm vào một thông báo xuất hiện khi người dùng đổi các ứng dụng mặc định. Ví dụ, nếu bạn đổi trình duyệt mặc định từ Edge sang Chrome thì hộp thoại này sẽ hiện ra và khuyên bạn nên dùng thử Edge, kèm theo đó là danh sách các chức năng nổi bật của trình duyệt mới do hãng phát triển. Bạn có một nút "Không đổi và thử ngay" được bố trí lớn rõ, ngoài ra tùy chọn "Vẫn quyết định đổi" cũng có mặt nhưng chìm hơn. Hộp thoại tương tự cũng nhảy ra khi bạn đổi ứng dụng xem ảnh và nghe nhạc mặc định. Có vẻ như Microsoft đang cố gắng giữ người dùng lại ở các app mặc định nhiều nhất có thể. Build 10568 bản thử nghiệm được cho là sẽ ra mắt trong vài tuần tới.

Trước đây Microsoft đã từng bị Mozilla chỉ trích khi làm người dùng bị rối lúc họ chuyển trình duyệt mặc định trong Windows 10. Thậm chí Mozilla còn quay 1 đoạn video chỉ để hướng dẫn cách đổi.

Nguồn: The Verge
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mới up build 565 giờ có 568 rò rỉ rồi nhanh thât. Mà mình nghĩ chắc chỉ là rò rỉ thôi chứ phải là số hiệu bản build kế đc.
bjboyn00b
TÍCH CỰC
8 năm
Keke, phải thế chứ , thằng google chơi trò mèo ko support thì anh MS cũng phải có gì đó đáp trả chứ lị.
@bjboyn00b Chrome còn vụ đồng bộ nên mình ko bỏ dc
@bjboyn00b Cái cốt lõi là Chrome nó tốt hơn nhiều nên người ta vẫn đổi thôi. Cố giữ người ta bằng trò mèo thì chỉ tăng thêm sự khó chịu chứ tác dụng gì ?
vanluan24
TÍCH CỰC
8 năm
@hypous giống mình. cái vụ đồng bộ đó không bỏ được
hidenmagic
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bjboyn00b chrome nó bỏ hẳn silverlight, bên mình sử dụng exchange, cứ xài chrome là không attach file được.
Kabm
CAO CẤP
8 năm
đểu nhất là khi update từ Win cũ sang Win 10, MS tự động đổi trình duyệt mặt nhiên sang Edge.
Cũng bình thường thôi. Ai cũng muốn quảng bá sản phẩm của mình mà.
thanz
TÍCH CỰC
8 năm
thằng edge mới xài khá ấn tượng tốc độ, nhưng dc vài ngày ko vào dc web bằng edge nữa @.@
Edge k có hiện thư mục location để tích hợp IDM nên k thân thiện lắm , add cũng chưa có
@NDT_PL Trên mạng có đó tại bác không tìm hiểu thôi a` 😃
mrd213
CAO CẤP
8 năm
Cũng nên dùng thử qua, chứ đánh đồng edge như cái ie truóc đây thì tội nó quá, dù sao cũng là cố gắng lớn của MS
giapnv272
TÍCH CỰC
8 năm
Dùng edge phải nói là rất tuyệt, nhưng vẫn không bỏ được chrome vì cái vụ đồng bộ quá tốt
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Em lên xong xuống lại 7 rồi. Giờ cài mới bằng iso được không nhỉ các bác?
@cuthuyen câu hỏi dư thừa thật =))
của cậu cậu có quyền
mình úp lên 10565 ko chơi dc cf giờ mong úp buil mới như hạn chờ mưa hic.
@camerabinhduong ông bạn giống tui quá , hehe cũng đang đợi fix lỗi này 😁
Mai mốt các hãng khác sẽ kiện vi phạm luật cạnh tranh 😁
Người ta muốn đổi thì sẽ quyết định đổi thôi, không có nghĩ lại đâu 😆 Thích Chrome vì nó đồng bộ hóa ổn, nhưng lưu nhiều quá thì mật khẩu đã lưu, sau khi cài lại Windows sẽ hiển thị ra rất chậm. Xóa cũng vậy.
vietsnam
TÍCH CỰC
8 năm
Bookmark Egde ngố không chịu nổi, sync thì lòng thòng, một số addon cần thiết lại không có ... chạy có nhanh mượt thiệt nhưng chịu, không chơi được .
nam0206
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thằng Egde xài cũng ổn, nhưng có 1 cái khổ là khi download file lớn về không biết copy cái link để paste vào IDM ở đâu. Bên Chrome thì vào xem các file đang download là có link và copy, paste vào IDM là download nhanh chóng. Có bác nào biết không chỉ giúp em.
Thanks.
@nam0206 cái này dúng nè nhưng vẫn copy dc và xem lại lịch sử cũng nhì nhằng lắm, lúc bấm vào đâu đó tự nhảy ra tab mới ... nói chung là em nó chưa ngon
longt61
TÍCH CỰC
8 năm
@nam0206 em tưởng là trước đây đã có cái phần "buộc tải về bằng IDM" trong tuỳ chọn của IDM rồi mà. Bật nó lên thì mặc định là giữ phím Alt hay Ctrl rồi nhấp vào linh dơnload trên trang đó là được, nó tự tải bằng IDM chứ không tải bằng trình duyệt nữa. Lâu không dùng nên bác thử mày mò xem.
Sân khấu của ai người đó diễn,giờ cứ như mỗi người 1 cõi rồi
Edge đc cái mượt
sáng nay tự nhiên ko add đc chrome vào edge 🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019