Microsoft: máy tính cũ vẫn lên được Windows 11 bằng cách cài file ISO
Rất hay và hữu ích!/22 người
Duy Luân
2 thángBình luận: 223
Microsoft: máy tính cũ vẫn lên được Windows 11 bằng cách cài file ISO
Microsoft thông báo rằng với những chiếc máy tính cũ không đủ yêu cầu CPU để chạy Windows 11, bạn vẫn có thể cài được hệ điều hành này bằng cách tải file ISO. Bạn không thể nâng cấp từ Win 10 lên Win 11 tự động thông qua Windows Update như các máy được hỗ trợ, nhưng sau khi đã nâng cấp xong thì các tính năng vẫn chạy bình thường. Hiện nay khi cài bằng file ISO, một số anh em cũng báo rằng không cài được, có lẽ trong tương lai Microsoft sẽ gỡ bỏ giới hạn này.

Microsoft cũng bổ sung thêm 1 loạt CPU Intel mới vào danh sách chip được hỗ trợ, chủ yếu là các CPU Intel Xeon dùng cho máy trạm và những dòng cao cấp Core X. Một con chip yếu hơn, ví dụ như con Intel Core i7-7820HQ mà Microsoft dùng cho Surface Studio 2 cũng được bổ sung. Vậy là anh em hết than Microsoft bỏ rơi chính sản phẩm cao cấp của mình nhé. Riêng với i7-7820HQ, Microsoft nói rằng Windows 11 sẽ chỉ chạy được trên các máy hỗ trợ Declarative, Componentized, Hardware Support Apps (DCH) ví dụ như Surface Studio 2 mà thôi, chứ không phải máy nào chạy chip này cũng được hỗ trợ chính thức.

Danh sách CPU AMD tương thích Windows 11
Danh sách CPU Intel tương thích Windows 11
Danh sách SoC Qualcomm tương thích Windows 11

Quảng cáo

Microsoft sẽ không hỗ trợ cho các chip AMD Zen 1, họ nói rằng đã cùng AMD kiểm tra kĩ nhưng các chip cũ không đạt được tiêu chí do hai bên đề ra.

Cách cài qua ISO chắc chắn là dễ với anh em Tinh tế, nhưng với người dùng bình thường thì có thể không dễ đến thế và có thể nhiều người sẽ cảm thấy khó khăn và không cập nhật lên Windows 11.

Nhưng Microsoft cũng có cảnh báo rằng nếu chạy Windows 11 trên một con máy tính có CPU không tương thích, bạn có thể gặp lỗi hoặc hiệu năng không cao như kỳ vọng. Microsoft đưa ra số liệu rằng họ nhận thấy kernel crash (chính là màn hình xanh chết chóc đấy - BSOD) diễn ra nhiều hơn 52% khi thử nghiệm với các hệ thống không đáp ứng yêu cầu cấu hình tối thiểu. Còn nếu máy tính tương thích thì độ ổn định lên tới 99,8%.

Nhưng cũng đừng để con số này hù bạn, nó có nghĩa là nếu bạn chạy Windows 11 trên máy không tương thích, xác suất bị BSOD là 0,3%, còn nếu chạy trên máy được hỗ trợ đầy đủ thì xác suất là 0,2%. Với môi trường doanh nghiệp thì có lẽ không được, nhưng nếu là máy tính cá nhân thì mình nghĩ cũng không ảnh hưởng lắm.

Riêng việc Microsoft yêu cầu phần cứng bảo mật như TPM 2.0 mới chạy được Windows 11, điều này rất hợp lý vì nó giúp Windows 11 bảo vệ máy tính của bạn tốt hơn.

TPM 2.0 là nền tảng cho những tính năng bảo mật như Windows Hello, BitLocker. Các tính năng này sẽ sử dụng dữ liệu được cung cấp bởi TPM cho việc mở khóa mã tính, mã hóa dữ liệu trên ổ cứng (để khi bạn bị lấy ổ cứng thì kẻ xấu cũng không đọc được dữ liệu trên đó). Trước đây Windows Hello và BitLocker đã có rồi, giờ thì chúng được nâng lên một mức an toàn hơn nữa.

Microsoft nhấn mạnh Windows Hello cần được bảo vệ kĩ càng để vừa đem lại sự tiện dụng cho người dùng, vừa bảo vệ được dữ liệu bên trong, nhất là với những khách hàng doanh nghiệp, các máy tính business chứa nhiều dữ liệu nhạy cảm.

Giải thích thêm về việc yêu cầu các thế hệ CPU hiện đại, Microsoft nói họ cần các tính năng như bảo mật ảo hóa (virtualization-based security - VBS), kiểm tra tính toàn vẹn bằng hypervisor (HVCI), Secure Boot để hạn chế những cuộc tấn công từ malware, ransomeware và những đợt tấn công nghiêm trọng khác. Windows 11 cũng sẽ có những chức năng bảo mật riêng dành cho một số chip Intel và AMD để tránh lỗi zero day (các lỗ hổng bảo mật chưa được phát hiện lần nào). Microsoft còn có một bộ xử lý bảo mật riêng của họ tên là Microsoft Pluton, nhưng nó không phải là yêu cầu bắt buộc, chỉ những nhà sản xuất nào muốn thì mới tích hợp mà thôi.

Quảng cáo

Nguồn: Windows
223 bình luận
TND NO
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Vậy ngon rồi. Mất công cài lại các pm tí thôi
ghost85
TÍCH CỰC
2 tháng
@renzoson Bạn tải iso về, giải nén ra, vào thư mục source, tìm file appraiserres.dll và xoá đi để không bị kiểm tra TPM, còn không muốn cài lại phần mềm thì nhấn file setup để cài win, như update thôi mà
SángNC2
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@jupiter_nguyen bạn lên google kiếm bài vượt qua cái chỗ kiểm tra TPM 2.0.
Còn lại mình vào file iso xong tiến hành cài đặt như cài 1 cái phần mềm luôn vậy đó, không cần usb hay phần mềm cài win nào cả.
Trong quá trình cài đặt chọn chỗ giữ nguyên phần mềm. Có bác nói ngay trong bình luận rồi.
Chúc bác may mắn!
@SángNC2 chip của bác cũ hay mới có trong diện hỗ trợ ko?. Máy mình TPM 2.0 thì đủ nhưng i7 7700k ko dc. đời sau nó ms hỗ trợ thì làm như bác ok ko?
SángNC2
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@kennyhoang96 Chip mình cùi nhé, vẫn lên bt. pass cái bước kiểm tra là lên được!
0917424568
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Nghe thiên hạ đồn là Win 11 chán lắm, chán giống Vista vậy, có nên nâng cấp không ta(?!)
@0917424568 ko chán nhưng cũng chẳng có gì mới mẻ cả, hiệu năng vẫn vậy. Trải nghiệm cũng được, chứ đừng kì vọng
@darkprincevt85 Bác cài gì mà thanh taskbar trong suốt vậy ?
@Ng.SỹHùng translucent TB free trên MS store nhé bạn.
@0917424568 @0917424568 phê như hút cần =)))))))))))
Lên làm quái gì ngoài ba cái thay đổi giao diện lặt vặt mà đổi lại là cả một bộ cài nặng trịch.
@ometa020983 thấy cài bình thường, dùng làm việc hiệu năng cũng như win 10 thậm chí còn nhanh hơn một số khâu ấy.
SángNC2
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@ometa020983 Ban đầu mình cũng không lên vì nghĩ như vậy, nếu không quá khắt khe thì lên Win 11 đúng cho cảm xúc tốt hơn hẳn, mọi thứ bắt bắt và cho trải nghiệm tốt hơn win 10 nhiều
crabs
TÍCH CỰC
2 tháng
@ometa020983 đúng rồi bác, mở máy tính lên chỉ vô fb, lướt web thì win xp được rồi lên 11 chi cho mệt
Khôn như mày :D
Vậy con laptop 10 năm tuổi cpu i7-2820HQ của mình ko lên được Win11 rồi 😔
@vodanhdaisu 2450M đươc ko đây. Ko có driver nữa cơ
@vodanhdaisu đang hy vọng con I5-3560M lên 11 đươc để trải nghiệm đây bác
@TMart Cũng cần có iso để bung ra USB chứ nhỉ.
ghost85
TÍCH CỰC
2 tháng
@vodanhdaisu Mình có con PC Core 2 Duo, 4GB RAM, ssd lên win 11 vẫn chạy như win 10 thôi
Điều này đi ngược lại với chính sách của Win 10, cho free tuốt, ép đủ cách để tất cả các máy cài win 10-> thành công khá lớn. Giờ win 11 lại chơi bài kén cá chọn canh, dự là lại làm cuộc cách mạng win vista version 2 thôi 😆
@royalcruiser Cài đc hết mà? Cpu nào ko tương thích thì dễ lỗi hơn thôi.
AT76
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@royalcruiser Chắc chả mấy người quan tâm nâng cấp, vì đa số người dùng đâu có rảnh. Chỉ mấy bạn yêu công nghệ thì mới tìm hiểu đi cài lại thôi. Win 10 đang cài tốt mắc gì xóa đi cài lại Win 11 làm gì.
cpu máy mình cũng được cập nhật, có nên nâng cấp khi có new update không nhỉ ?
@Trungsao1987 Ok bạn
@gatheringviolet Ok bạn
@Trungsao1987 Virtual box cho nhẹ. VM nặng quá
@dailyinfo Tại thằng kia tuy nhẹ mà xài lâu bị mất mạng thành ra ngán cảnh fix, vm thì không bị mới hài
iQnet
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Chưa biết, hồi sau sẽ biết
HoKien07
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Đang xài, Update thẳng thừ win10.
Bản Dev mà chạy mượt luôn. Lâu lâu tắt máy bị màn hình xanh thôi 😆
@HoKien07 bác dùng cpu amd ak
Cười ra nước mắt
@HoKien07 mình 2 con laptop chạy ngon luôn. 1 con chip 5500U 1 con 8300H
HoKien07
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@contimngừngđập Không bác.
Cấu hình máy em nè
Screenshot 2021-08-29 065801.png
HoKien07
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@darkprincevt85 Máy em i5-10210U.
Lâu lâu tắt mày thì màn hình xanh, chạy full 100% thì tư tắt 😆
@HoKien07 Tiếc là con máy core 5 4570 của mình chào thua. Đã thử rồi mà bó tay, hết cách
Buồn ghê...
maxkenzi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Đang dùng win11 trên con ryzen 3500, thấy hiệu năng không có thay đổi mấy so với win10, nhiệt độ CPU tăng 3-4 độ lúc idle, full load thì temp như nhau. Không biết do win11 hay do driver GPU của AMD mà thỉnh thoảng bị lỗi "Default Redeon Wattman setting have been reset"
hungle1982
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@maxkenzi lỗi này xưa lúc mới lên win 10 driver AMD cũng lỗi hoài vậy á bồ, từ từ nó mới nuột được
qwarl
TÍCH CỰC
2 tháng
tuần này chưa thấy cập nhật nhỉ
Win 11:
Lên Goggle gõ: autocad 2022, vừa gõ chữ a cái thì:
😃
Your PC ran inteo a problem and nedds to restart

Tắt chrome: đứng 1 nhịp rồi:
😃
Your PC ran inteo a problem and nedds to restart

Win 11 hết trò rồi hả??
Cười vô mặt
@dell e7440 cái này là do ăn ở này =))
phuc1_1989
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@dell e7440 Mình dùng thinkpad x250 cổ lỗ sĩ vẫn chạy windows 11 phà phà, update từ windows update luôn ko cần cài lại. Quá ngon, chắc tại bạn ăn ở rồi. ;)
@phuc1_1989 thi thoảng nó thế không phải lúc nào cũng bị
Ad135790
ĐẠI BÀNG
2 tháng
A Mờ Đê đời đầu khóc thét
@batrung2906 Mình xài Dell Latitude E7440 gen 4
@dell e7440 máy mình cũng xài chip i7 gen 4th đây, bạn clean install chưa?
@batrung2906 Rồi bạn ah
Tưởng thế nào 😆))
Ngon, đang suy nghĩ dùng 2 máy 1 mac 1 win cho phong phú
huy639
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Các bác ơi, có cách nào cài Win 11 bằng Boot Camp không ạ ?
@huy639 Bootcamp là cài iso nên vẫn cài được bình thường mà b
linherest
ĐẠI BÀNG
2 tháng
việc cố gắng cài 1 phiên bản hệ điều hành mới nhất chưa tương thích với các phần cứng cũ thì mang lại giá trị gì cho end-user?
Blackcataz
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@linherest mới thì có sự trải nghiệm thôi bác, 1 số người chỉ cần đẹp là được
@linherest Chạy theo phần cứng cũ thì bao giờ mới phát triển được, bao giờ mới tối ưu được hiệu năng, trải nghiệm cho người dùng, khi mà những phần mềm, game mới phần đa những cấu hình cũ đã ko thể chạy được hoặc chạy rất lởm khởm? Đấy là còn chưa kể phần cứng cũ tiềm ẩn rất nhiều lỗi bảo mật, điển hình như Intel 6, 7th lỗi meltdown ngay từ phần cứng ko thể fix triệt để đc bằng phần mềm. Thằng táo nó độc quyền macOS nó thích nó ra chip M1 đập hết làm lại phát giờ ai ai cũng khen, sau này máy cũ mà chạy macOS mới mà lag thì là do mày chưa mua mac M1 trở lên 😆 đằng nào thì doanh thu của nó cx ko đến từ việc bán phần mềm như MS nên vụ này làm thoải mái 😃)
Có bác nào dùng surface pro 6 lên chưa ạ? E định lên phân vân qá tại có mỗi con máy làm việc
@khánh nhật không nên lên cho máy chính nha bạn, lỡ có vấn đề gì không làm việc được, phiền lắm
navyblue7
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@khánh nhật Máy làm việc thì cứ win 10 thôi
@Duy Luân Vâng. Mình xem rv mà háo qá
@navyblue7 Tại thấy giao diện đẹp qá không b ạ
@khánh nhật Giao diện đẹp nhưng nếu để làm việc thì chưa phải lúc này

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119