Microsoft phát hành build Windows 10 mới cho Insiders, Edge có tính năng autofill, Emoji đa dạng hơn
bk9sw
3 năm trướcBình luận: 60Lượt xem: 19.849
Microsoft phát hành build Windows 10 mới cho Insiders, Edge có tính năng autofill, Emoji đa dạng hơn
Microsoft hôm nay đã phát hành bản build Preview mới dành cho Windows 10 trên máy tính, tập trung cải tiến trình duyệt Edge, shell và trải nghiệm nhập liệu. Bản build này là một phần của nhánh phát triển Redstone 4, đây cũng chính là bản cập nhật lớn tiếp theo dành cho Windows 10.

Trình duyệt Edge trên bản build mới này sẽ có thể lưu và tự động nhập thông tin tương ứng vào các biểu mẫu trên web. Tức là khi bạn nhập thông tin liên lạc hay địa chỉ vào một trang web, Edge sẽ hỏi bạn có muốn lưu thông tin này lại không để những lần tới với các biểu mẫu tương tự, bạn có thể chọn thông tin đã lưu trong menu xổ xuống để hoàn tất các trường nhanh hơn thay vì nhập lại. Thêm vào đó dữ liệu được lưu sẽ đồng bộ giữa các thiết bị Windows 10 nên bạn có thể chủ động thêm hoặc loại bỏ thông tin trong mục Advanced Settings của trình duyệt. Một thay đổi nhỏ nũa là chế độ Reading View trên Edge sẽ cho phép tùy chỉnh khoảng cách trong văn bản, giữa các hàng hay từ.

Settings Start Menu.png
Trong Start Menu, bản build này bổ sung một tùy chọn mới là Settings đối với các Tile của ứng dụng UWP. Mục này sẽ cho phép bạn sửa lại ứng dụng trong trường hợp lỗi, crash, quản lý các add-on của ứng dụng đó nếu có hỗ trợ (điển hình là Edge) cũng như các tác vụ khởi động cùng hệ thống nếu có.

Về phần nhập liệu, Microsoft bổ sung nhiều tùy chọn biểu tượng emoji và chúng sẽ xuất hiện ngay khi bạn nhập trên bàn phím ảo. Dữ liệu emoji mới đã được bổ sung cho hơn 150 ngôn ngữ và bạn có thể dùng bảng Emoji để nhập một loạt các emoji cùng lúc. Ngoài ra Microsoft cũng bổ sung các ngôn ngữ phím mới như Tamil, Sinahala, Myanmar, Amharic và có vẻ như vẫn chưa có Vietnamese TELEX như anh em mong đợi.

Ngoài ra, bản build mới cũng khắc phục nhiều lỗi về hệ thống khác mà anh em là người dùng Insiders hay lập trình viên có thể tham khảo thêm tại đây.

Theo: VentureBeat
H Windows 10 Preview.jpg
e hứa với Microsoft khi nào có bàn phím tiếng Việt telex chính chủ e sẽ mua 1 máy mới của micrósoft bán
@Airblade14 Bộ gõ macOS High Sierra mới nhất, tưởng fix được lỗi Command, fix được thiệt nhưng sinh ra mấy lỗi ngu khác như tự mất chữ khi gõ Uppercase.
Còn lúc code lỡ quên để tiếng Việt là nó auto ngu luôn.
@lyobim78 Tinh tế lỗi tè le, mà dev tinh tế éo biét đường nào mà sửa 😔 Notification loạn xạ cả lên.
@Airblade14 Mình lại hứa là trong 20 năm tới không dùng Window vì đã quá quen Ubuntu. Sang Window thấy lạ lẫm vô cùng
@Airblade14 Không có mợ thì chợ vẫn đông 😁
chủ thớt cho sin lại tấm hình nguyên bản của bài viết dc không ?
@hoang van hinh http://antyweb.pl/wp-content/uploads/2015/12/postwin10-red-e1450371198119-1420x670.png
Nói chung ổn cho một cuộc tình
Có ai bị edge khi gõ tiếng việt không 😔
@vinhokss bác cài phần mềm "gõ tiếng việt" ấy
@vinhokss Bị gì?
1. Lỗi khi gõ trên Tinh tế: tắt gõ tiếng Việt trên tài khoản tinh tế
2. Lỗi khi gõ trên app Store: bó tay
3. Lỗi chung trên Edge: dùng GoTiengViet
@vinhokss mình chỉ xài cái phần mềm này thôi
https://chrome.google.com/webstore/detail/google-input-tools/mclkkofklkfljcocdinagocijmpgbhab

Google 入力ツール

入力ツールを使用すると選択した言語で入力できます。
chrome.google.com

còn về lưu trữ mật khẩu thì dùng kaspersky password
Máy tính ở nhà chuyển qua dùng Edge thay cho Chrome, khá là nuột 😃
@Fbiprohj xài thử cái này nè
https://www.mozilla.org/en-US/firefox/
@Fbiprohj Edge coi 2k trên youtube hình bể hết thua xa lắc chôm
@Fbiprohj máy ở nhà em dùng edge và firefox quantumn, cả hai đều khá mượt 😁
Đang hơi khó hiểu với bản Fall Creators đây ae, hy vọng build mới ra mắt sẽ giải quyết được lỗi mà con lap em mắc phải, đó là mỗi lần xài pin mà pin hết máy bị tắt, đến khi bật máy lên login vào sẽ bị treo máy, restart, shutdown đủ kiểu rồi log vào vẫn bị treo. 😔( bạn nào có cách dứt điểm tình trạng này không?
@namhung1987 Nhưng mà chỉ bị khi Pin hết pin, còn bình thường xài máy không bị treo gì hết bạn. Khi bị mình đã dùng một số cách khắc phục như vào safe mode bấm chọt một hồi, sau đó sau vài lần thử đăng nhập lại, máy lại trở nên bình thường :D Vậy nên mình đã rút kinh nghiệm là không để hết Pin làm máy tự tắt, nhưng kể ra thì lỡ có bị cũng mất nhiều thời gian khắc phục quá. Có bạn nào muốn thử xem có bị như mình không? :D :D
@namhung1987 Bạn dùng Caddy bay để lắp HDD phải không? Tốc độ hiện tại bao nhiêu MB/s? Laptop mình chỉ có Sata 2 không biết có nên lắp SSD không, và khi chuyển HDD qua Caddy tốc độ có bị giảm không nên còn lăn tăn việc nâng ổ cứng (tốc độ HDD hiện tại của mình cắm trực tiếp là ~85MB/s). (Con lap kỷ niệm 6 năm của mẹ cho nên chưa muốn đổi 😁)
@blogkien nêu đc đùng lắp caddy bay hính như dvd là sata 1 và rất là nóng khh vực đó. nên thà mua ssd lớn chút. mà bác cũng đùng lăj tăn băng thông e thấy 4k mới là thứ đáng để ý chứ bình thường ít khi nào full 100% băng thông ssd lắm
Windows ngày càng phát triển hi hi... Mà mình vẫn win 7 ah
@khải đập chai Cũng đang có 1 con IBM năm 1998 tới giờ, mở ra thấy máy còn cài BKAV mấy đời đầu 😆
@khải đập chai sao ko nói dùng 3.11 luôn bạn
@ndlong Hihi thấy mấu bác vui nên em chém tí 😁
@khải đập chai mình thì thấy bạn vui tính quá nên tiện dao chém theo ^_^
Hỏi ngủ chút, mình dùng năm 2003 đến nay, thấy vấn đề gõ tiếng Việt trên win (khi dùng Vietkey hoặc UNi) cũng ổn mà, sao thỉnh thoảng lại thấy mọi người cần bộ gõ TV của Mic ? Một số ae còn vì ko có cái đó mà ko dùng win luôn?
@hoangphucc7 Thấy mọi người phán ánh, khi dùng các bộ gõ ngoài, nếu sử dụng app tải từ store sẽ bị lỗi không gõ được (vd như facebook, messenger...)
@khanh05051996 dung ban phim ao van go dc Tieng viet voi bo go Unikey. Minh da tung xai tren con Surface 3.
@hoangphucc7 Khi mà bác lộ thông tin vì bị tấn công bằng phương thức clipboard, bác sẽ quăng hết đi, mà cần bộ gõ chính chủ ấy ạ 😁
@thangloi ông bạn này bị tấn công thế nào vậy? có thể nói ra để a e biết mà phòng tránh không? thank
Do một số Bác, cài nhiều thứ quá nên nó đá lung tung, em mua máy Dell, win bản quyền, 2 năm rồi update liên tục chẳng lỗi gì cả, em chỉ làm văn phòng, lướt web. . . Nói chung là cơ bản thôi
@thanh70 Tùy máy, không phải máy nào cũng chạy ngon lành như máy bác đâu (driver không tương thích, lỗi sau khi upgrade lên 10)
Cũng không ai xài máy chỉ để lướt web với văn phòng (nhiều người chơi game thì bị GPU, lập trình thì ngốn kha khá tài nguyên như CPU, RAM, ổ cứng, người làm đồ hoạ thì bị vấn đề về màn hình,...)
Nói chung thì không ai muốn cài nhiều thứ, chỉ là do công việc họ mới cài nhiều => sinh ra lỗi
khi máy hết pin win 10 lưu mọi thứ vào hdd ! cắm sạc lại rồi khởi động lại nó load mọi thứ như củ! vì hdd tốc độ thấp nên sẻ bị load rất lâu! mình bị rồi nên mới phải thay hdd bằng ssd!
máy chạy bản Home Premium bị báo lỗi can not change system reserve partition còn chạy bản Pro thì nâng lên ok
ko đổi bộ icon win 10 đi ak, nhìn cái thùng rác xấu 1 cách rất rác rưởi
em cũng dùng cái nàyyy
Ông EDGE cải tiến vẫn chậm quá - so với các đối thủ. Dùng chơi chơi thoáng qua thì cũng Ok nhưng làm việc nhiều với browser thì không thể chơi EDGE làm Primary Browser được - ít nhất tới thời điểm này,với mình. 😁
Nhiều lúc cảm giác các bản sau càng lúc càng nặng hơn so với bản trước!
em up lên 1709 sao cad 2013 cứ bị lỗi ko cài được nhỉ
có cài dc cho win 7 khônmg
lên win 10 3 lần và sau đó lại quay về win 7, 7 is the best
bị lỗi tiếng Việt gì vậy mọi người?
comment này viết bằng Unikey trên Windows 10 fail creator qua trình duyệt Edge 😃
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 227VIPhemilo
10.102 bài đăng
caffeinezzZ+ 170VIPcaffeinezzZ
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 125CAO CẤPquangthegtvtk49
5.272 bài đăng
Hồ vi từ 86+ 71CAO CẤPHồ vi từ 86
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM