Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft ra mắt hai mẫu chuột mới nhất dành cho Windows 8: Sculpt Comfort và Sculpt Mobile

Blaze1st
23/5/2013 16:11Phản hồi: 76
Microsoft ra mắt hai mẫu chuột mới nhất dành cho Windows 8: Sculpt Comfort và Sculpt Mobile
mk_ambi_blk_otherviews04 copy.jpg

Microsoft mới đây đã cho ra mắt hai mẫu chuột mới nhất thuộc dòng Sculpt dành cho người dùng máy tính chạy Windows 8, có tên gọi là Sculpt ComfortSculpt Mobile. Điểm đặc biệt của hai thiết bị này là nó được Microsoft tích hợp sẵn nút chức năng đặc trưng của Windows 8 (nút mở Start Menu quen thuộc) - cho phép chúng ta thực hiện các thao tác cơ bản, thao tác cảm ứng nhanh hơn chỉ với chuột, mà không cần phải dùng ngón tay để vuốt qua vuốt lại.

Rõ hơn nữa, đầu tiên là với chú chuộc cao cấp hơn, Sculpt Comfort, điểm thú vị của con chuột này đó là sự xuất hiện của phím Windows 8 rất to nằm ở phần bên của chuột, mặt trên của Sculpt Comfort là mặt cảm ứng, bạn sẽ phải vuốt lên nếu muốn chuyển đổi giữa các ứng dụng đang mở, hay vuốt chuột từ trên xuống khi cần vào thanh đa nhiệm. Microsoft cho biết Sculpt Comfort được tích hơp công nghệ phản hồi xúc giác (Haptic Feedback) - máy sẽ rung nhẹ lên khi các thao tác vút của người dùng được thực hiện thành công. Theo Microsoft, Sculpt Comfort sẽ kết nối với các thiết bị chủ bằng kết nối Bluetooth.

Tiếp đến là Sculpt Mobile, đây là dòng chuột mà Microsoft xác định sẽ thuộc phân khúc tầm trung và phổ thông. Sculpt Mobile cũng được trang bị một phím Windows ngay bên dưới bánh xe lăn của chuột. Tuy nhiên so với Sculpt Comfort dùng kết nối Bluetooth, thì Sculpt Mobile khá bất tiện hơn khi nó yêu cầu người dùng phải kết nối với máy tính qua cổng USB. Nhìn chung Sculpt Mobile tương đồng với những chú chuột bình dân khác của Microsoft, điểm khác nhau rõ nhất đó chính là Sculpt Mobile có bổ sung thêm nút chức năng trên Windows 8.

Được biết cả Sculpt Comfort và Sculpt Mobile đều được bán ra vào tháng 6 với mức giá lần lượt là 39,95$ và 29,95$

Hình ảnh chuột Sculpt Comfort

Hình ảnh chuột Sculpt Mobile

76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu ở VN cũng giá này thì cũng ko phải là đắt quá 🤔
d7293
CAO CẤP
11 năm
@exciterc Chuẩn, nhưng về mình thường là hàng Fake, chứ hàng chính hãng thì rất ít.
congtoan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giá này về Việt Nam tớ phải sắm một con. Dùng Win8 thì dùng luôn chuột của Win8 cho đồng bộ.
Con Mobile đẹp hơn
huanleicd
ĐẠI BÀNG
11 năm
máy tính thì mềnh vẩn còn xài win7, chưa thấy lí do j để lên win8
@totruongno1 Mình xài win8 vì nó tích hợp bộ driver quá khủng, cái gì cũng chạy... Khác với win7 khi cài các soft cũ cứ phải hạ cấp xp, và rõ ràng nó chạy nhẹ hơn win7. Mình xài trên desktop chứ chả bao giờ đụng đến metro, cái đó chỉ thích hợp tablet hơn... Vì thế sau khi cài win là tạo ra các thứ cần thiết như shutdown, restart, start, gadget, start.... Môi trường Windows cái gì mà không có, ai bảo bác xài nguyên xi mà kêu k có.

Sent from my HTC Sensation XE with Beats Audio Z715e using Tinhte.vn
@WoodHouse Với bạn thì mình không biết chứ với mình thì khi cài soft trên W7 mình chẳng bao giờ phải hạ cấp XP làm gì cả.
W8 thấy nhiều người bảo nhẹ hơn W7 nhưng cá nhân mình dùng thì thấy cũng chỉ hơn 1 chút, với laptop thì điều này có thể quan trọng nhưng với desk thì có thể nói là không đáng kể.
W7 có nút Start mặc định lại là hàng chính chủ MS chắc chắn sẽ ngon hơn cái nút Start được tạo từ phần mềm bên thứ 3 như trên W8 (mình thì chỉ biết 1 cái phần mềm như thế là Start8).
Gadget thì mặc định W7 có còn mình nhớ W8 hình như là ko thì phải, làm cách nào để có thì mình cũng không rõ.
Và với mình quan trọng nhất khi dùng máy là tập trung thời gian vào phần mềm chứ không phải là tinh chỉnh hệ điều hành 😃
@totruongno1 Đọc comment cái là hiểu bạn chưa biết xài win8 hoặc chưa xài mà chỉ nghe người khác nói. Người ta nói win 8 ko có nút Start giống win 7, chứ ko nói win 8 ko có chức năng trong thanh Start. Họ đã tối ưu hoá để nó đơn giản, nhanh và hiệu quả hơn rất nhiều so với các đời win trước. Cần chứng minh? Bạn cứ nêu những chức năng của thanh Start mà theo bạn ko có trên win 8. Rất nhiều người hiểu biết trong diễn đàn này thừa sức hướng dẫn cho bạn.
@baggio021084 Xin lỗi bạn, thứ nhất là mình đã cài và dùng win 8 rồi nhé và W8 cũng không phải là mới lạ gì như linux hay mac os mà khó đến nỗi mình không biết sài 😃
Thứ hai, mình không nói W8 thua W7 ở cái nút start mà mình nói mình cảm thấy cái start screen và môi trường metro của W8 không hợp với mình, mình thấy nó lằng nhằng, chưa tốt và mình không thấy được sự thống nhất giữa 2 môi trường desktop và metro của W8 thế nên mình quay về W7, ok?
Thứ 3, mình đã nói khi mình dùng PC thì mình tập trung thời gian sử dụng vào các phần mềm mà mình cần chứ không phải là tập trung vào cái việc tinh chỉnh hđh với những cái khác nên mình cũng chẳng hơi đâu mà dành thời gian để google với cả lên diễn đàn hỏi xin hướng dẫn + ngồi chỉnh cả. Tắt máy trên W8 lằng nhằng như nào ai cũng biết -> phải tạo 1 shortcut để tắt máy nhanh hơn trong khi với W7 thì rất đơn giản: nhấn Windows - click vào shutdown, tìm kiếm phần mềm trên W8 phải ấn "Windows + F" rồi gõ tên phần mềm trong khi ở W7 chỉ cần ấn phím Windows rồi gõ luôn tên phần mềm là xong - đây là 1 số ví dụ về việc mình thấy dùng W7 nhanh hơn W8, ok?
Thứ 4, nghe bạn nói thì có vẻ bạn là fan W8 rồi, với mình đơn giản là mình thấy dùng W7 đơn giản + nhanh hơn W8 nên mình dùng W7 thế thôi, bạn thích W8 thì bạn cứ dùng. Mình comment cũng chỉ là bày tỏ ý kiến cá nhân thôi chứ không phải dìm hàng W8 thế nên bạn không cần phải xồn xồn lên vì 1 cái nút start như thế đâu. Mình xin mạn phép dừng cuộc tranh luận với bạn tại đây vậy, nó bắt đầu tốn nhiều thời gian rồi. 😃
Chưa hỉu vận hành thế nào
@dmt4ukhw4 chức năng chỉ hỗ trợ trong win8 .
thêm nút cảm ứng hình cửa sổ trên mặt.
Quá tuyệt. Giá cả cũng không quá mắc. Thích công nghệ Bluetrack của Microsoft di chuyển chuột được mọi bề mặt. Nay có thêm chức năng hổ trợ cho Windows 8.
duchvm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@minhtu8890 Mình cũng đang xài 1 em nhưng vô quán cà phê đặt lên bàn kính chạy ko dc, lại ko có chức năng tự động tắt khi không dùng đến nữa, còn lại ok hết ;)

Sent from my HTC Rhyme S510b using Tinhte.vn
LeO®
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con Sculpt Comfort đẹp tý tã
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhìn đẹp
Ai có chuột Microsoft arc đời cũ bán lại cho mình đi. Thích kiểu dáng độc đáo của nó
chiensi357
ĐẠI BÀNG
11 năm
hóng hàng nhái😁
chỉ mong laptop win8 chuột ngon như macbook 😁 là mãn nguyện lắm rồi
hì thôi mk dùg cái cùi cùi đk rồi
đặt chân lên lãnh thổ VN là tầm 40% + với 10% VAT+ lợi nhuận của DN nữa rơi vào khoản 70 USD gần bằng SSD tầm trung 60 GB => mua con chuột 90k rồi đầu tư ssd xài cho sướng
@trantoantrung
Đấy là giá bán chính hãng. Các cửa hàng nhập về theo đường chính ngạch. rất nhiều cửa hàng bên ngoài có hàng theo đường xách tay với giá chênh lệch vào khoảng 5-10$.
chắc chơi game đỉnh lắm đây! 😃
Clip , hình dung cho dễ

Mobile

Comfort
...mình thì có rất nhiều lí do vẩn phải xài XP 😔
@SpamProfessional ờ :v XP time tới ngừng support nhé ! thích nhé, và đó là lý do mình ko dùng XP :v
hunterval
TÍCH CỰC
11 năm
thích rồi nhé, nhưng tiếc là ko có xài w8
ko bít tương thích ngược cho w7 ko nhỉ
khi nào bán mua về dùng mới đc 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095