Microsoft ra mắt Personal Vault cho OneDrive - bảo mật dữ liệu hai lớp

AbihT
1/10/2019 5:20Phản hồi: 80
Microsoft ra mắt  Personal Vault cho OneDrive - bảo mật dữ liệu hai lớp
Hôm nay Microsoft đã chính thức thông báo ra mắt tính năng "Personal Vault" trên ứng dụng OneDrive cho toàn bộ người dùng trên thế giới, sau một thời gian dài thử nghiệm tại một số quốc gia.

OneDrive Personal Vault là một phân vùng được bảo vệ trên OneDrive, tất cả những dữ liệu trong đó đều được bảo mật bởi hình thứ bảo mật 2 lớp, chẳng hạn như anh em có thể dùng vân tay, khuôn mặt, mã pin hoặc mã OTP được gửi qua SMS hay Email để truy cập vào trong phân vùng này. Anh em có thể dùng phân vùng này để lưu trữ những tài liệu mang tính "mật" cao hoặc mang tính cá nhân mà không muốn ai có thể truy cập vào.

Ngoài việc áp dụng cơ chế bảo mật hai lớp, Personal Vault còn cho phép các tính năng khác như:

Scan and shoot:

Khi sử dụng ứng dụng OneDrive, anh em có thể scan tài liệu hoặc chụp hình và lưu thẳng vào trong phân vùng Personal Vault, điều này sẽ giúp anh em giữ được những dữ liệu nhạy cảm trong điện thoại như những ảnh trong thư viện.

Automatic locking:

tính năng này sẽ cho phép phân vùng sẽ được tự động khóa lại sau 1 khoảng thời gian không sử dụng, nó sẽ giúp anh em không lo sợ dữ liệu mật của mình bị truy cập khi quên khóa lại.

BitLocker encryption:

Trên Windows 10, OneDrive sẽ tự động đồng bộ các file ở trong phân vùng Personal Vault với các phân vùng được mã hóa bằng BitLocker trên ổ cứng của anh em.

Restricted sharing:

để tránh việc anh em share nhầm các file nhạy cảm, các dữ liệu nằm trong Personal Vault không thể share ra ngoài , ngoài ra, các file đang share ra ngoài mà bị di chuyển vào trong cũng không thể share tiếp.

Tất cả các tính năng trên, khi được kết hợp với nhau sẽ giúp cho các file của anh em có thể được bảo vệ trên các nền tảng khác nhau như PC, điện thoại, máy tính bảng....ngay cả khi chúng bị mất hoặc đánh cắp. Hơn nữa tính năng này còn hữu ích khi tài khoản của anh em bị người khác biết password, cũng sẽ cần thêm 1 lần OTP nữa để truy cập vào (còn kiểu mất đt mất luôn số thì chịu).

Mặc dù tính năng này khá hay và được nhiều người đánh giá cao, nhưng anh em cũng không nên dựa hết vào nó để lưu trữ những thứ quá nhạy cảm trên này.

Các dữ liệu trong PV được mã hóa bởi Microsoft, và họ toàn quyền nắm giữ tất cả các khóa private và public, cũng như các dữ liệu trên máy chủ của mình (thường được đặt ở Mỹ). Như vậy, ccác dữ liệu này trong một số trường hợp có thể được cung cấp nếu như có sự yêu cầu của các cơ quan thẩm quyền của Mỹ hoặc xui xui thì có thể bị hack bởi 1 hacker vui tính nào đó. Chưa kể trình trạng hack SIM, hack số điện thoại cũng đã xuất hiện, và khi đã có được OTP thì mọi thứ sẽ sẵn sàng mở ra trước mắt kẻ xấu.

Nếu anh em muốn mã hóa triệt để các dữ liệu trên cloud, anh em nên tìm hiểu một số phần mềm mã hóa của bên thứ 3, kiểu như BoxCryptor, mình thấy một số anh em hay xài cái này cho các dữ liệu mật trên cloud.
Nguồn: Microsoft
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới nãy vào Onedrive trên điện thoại thấy cái này giờ có post liền.
Hàng của Microsoft thì ngon rồi.
Được free 15Gb nên cũng thỏa mái lưu ảnh xxx cá nhân, thêm cái này lại còn yên tâm
SilverA
TÍCH CỰC
5 năm
@nightwish47 Bạn mua lâu chưa!? Đợt mình mua trên Shopee 2 key xịn (hộp, tem đàng hoàng) khoảng 420k/1 key thế là được 2 năm 1TB.
Giờ search thấy Tiki, Phucanh rẻ nhất là 690k. Đắt hơn xíu nhưng vậy là ổn!
@SilverA Mình mua theo năm mỗi năm lại renew, 5TB 1 năm
SilverA
TÍCH CỰC
5 năm
@nightwish47 Mình cũng theo năm mà! Nhưng nó cộng dồn key được. Mình dùng personal nên có 1TB thôi.
HaLeDa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quangpro1990 Được 2 năm thôi bác. Và chỉ là dung lượng của bác tăng chứ bản chất tài khoản của bác vẫn là free, ko có các tính năng premium. À và 1 cái nữa là PV của bác sẽ chỉ chứa được 3 file thôi.
mới vào thu mục OneDrive trên máy thì phát hiện có r 😁 chưa open nó.
Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
Ngon lành, đang xài em này
phiphi9s
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tr Thay Trước mình dùng thử nghiệm nó cho tối đa có 5 file thôi thì phải nên bỏ quay về google vì nhu cầu không lớn lắm, giờ đã bỏ giới hạn 5 file chưa
@phiphi9s nó giới hạn chỉ cho có 3 file thôi bác, em chép cả đống vào báo lỗi bắt mua đây =))
Buihoangphi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cũng khá hay đó 😆.
Bác nào xài Office 365 Sharepoint mà mã hóa dùng chung với Azure Protection và Drive sẽ thấy nó ngu kinh và chậm kinh. Những file mã hóa phải có Azure mới chạy, mà nó không cho logout hay switch account, phải xoa cài lại rồi mới đăng nhập tài khoản khác được. azure nếu nó có bản update thì sẽ có những file không chạy được, mà nó thì không hề có thông báo update hay update qua app gì hết. cũng phải xóa đi cài lại, nếu sycn về drive thì cực lâu, mỗi lần mở máy cũng mất thêm 1 thời gian đồng bộ. quá nhiều mục trên admin office 365. cũng như không hề có tài liệu cụ thể nào hướng dẫn, ngay cả nhà cung cấp như fpt cũng không có tài liệu tiếng việt, toàn gửi link hường dẫn của microsoft thôi
@anhlucky2 Mình công nhận là làm việc trên OneDrive khá tốn thêm thời gian vì sync dữ liệu, nhưng nó rất quan trọng để backup dữ liệu, và rất khoẻ cho IT khi user dùng OneDrive. Bên mình đang dùng Office 365 E3 đấy.
gietchetad
TÍCH CỰC
5 năm
Ngon nhỉ, thế gg driver với cái này cái nào ngon hơn ae
htran282
TÍCH CỰC
5 năm
@gietchetad Mình chọn OneDrive vì có mua Office 365 Home. Google Drive thì khi nào gmail nó đầy thì mới tính có mua hay không.
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@gietchetad Về tốc độ thì bác có thể thấy hai cái ngang nhau, đôi khi Google nhỉnh hơn một chút. Về độ phổ biến thì Google cũng hơn thằng này. Google hỗ trợ xem trước nhiều loại file hơn. Cả hai đều ổn cho lưu trữ cá nhân và chia sẻ file. OneDrive lại có shortlink khá tiện.
@gietchetad không chênh lệch nhiều lắm nhưng mà Google là công ty quảng cáo, còn Microsoft thì khác. Vì thế độ tin cậy cũng cao hơn
Ngon. Đúng cái mình cần.
hhhai0304
ĐẠI BÀNG
5 năm
thấy có bất lợi là mình đang xài MacOS, trong Finder ko thấy folder này 😔
Mới nhập mật khẩu cho phân vùng này
htran282
TÍCH CỰC
5 năm
Mình dùng cái này được một thời gian rồi, thấy cũng khá yên tâm 😃
Ra cách đây 1 tuần rồi mà h mới thấy mod đưa bài, chậm thật
HaLeDa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MrMedic229 Công bố của MS thì là từ 30/9 😔
https://www.microsoft.com/en-us/microsoft-365/blog/2019/09/30/onedrive-personal-vault-expandable-storage-available-worldwide/#.XZJznHTIt28.twitter
qua2007
TÍCH CỰC
5 năm
One drive đã lâu không dùng
Đang xài thấy cũng được. Tuy nhiên, file video không thể xem được.
Niwky
TÍCH CỰC
5 năm
Chẳng khác biệt gì mấy vì các dịch vụ lưu trữ khác DropBox, GG Drive... cũng có 2FA để xác thực 2 lần mà. Bảo mật ngay từ vòng đăng nhập vẫn an toàn hơn là bảo mật riêng một folder.
Ciq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@whisky_x OneDrive vốn đăng nhập bằng tài khoản Microsoft, và tất nhiên là trong settings của tài khoản đã có 2FA rồi.
Niwky
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhphm Mình đang giả thiết nếu hacker bằng một cách nào đó chiếm được password và 2FA (sim điện thoại hoặc chiếm quyền sử dụng điện thoại có app tạo mã 2FA) thì có bảo mật thêm một lớp folder cũng không có tác dụng nữa, nó đã vượt qua lớp ngoài thì lớp ở trong sẽ không còn là vấn đề. Tóm lại theo mình chỉ cần bảo mật một lần 2FA ở bước login là đủ, và các dịch vụ cloud storage lớn hiện nay đều hỗ trợ.
Ciq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@whisky_x Ở đây họ không nói là nó bảo mật hơn 2FA thông thường. Họ xem đây là chức năng đặt 2FA cho 1 folder nhất định, thay vì đặt 2FA cho cả tài khoản. Bạn có thể dùng cả hai, nhưng nó không có nghĩa là nó bảo mật hơn, và họ cũng không hứa với bạn điều đó.
@whisky_x tất nhiên là đã bảo mật 2FA để login vào tài khoản của bạn rồi. Giờ nó cần thêm bảo mật lớp folder trong trường hợp:
1. Khi bạn đã sync vào máy tính rồi, thì data sẽ được mã hoá khi lưu trong ổ cứng. Trong trường hợp bạn cho ai đó mượn máy, thì nếu họ mở folder đó ra thì vẫn yêu cầu nhập pass & chạy 2FA 1 lần nữa. Tương tự nếu máy bị tháo ổ cứng hay bị hack thì cũng được bảo mật vì tập tin đã được mã hoá.
2. Data lưu trên cloud thì ngay cả nhân viên của Microsoft cũng ko mở được (vì đã mã hoá). Thường nhân viên nếu muốn check data phải được sự đồng ý của người dùng & được manager approve thì xem được. Nhưng nếu data đặt trong folder mã hoá thì cho dù có lấy về cũng ko giải mã được. (Microsoft có private key nhưng phải tới quyền Satya / Scott mới approve được).

Tất nhiên đây chỉ là chức năng mã hoá được cung cấp chung trong dịch vụ onedrive, bạn hoàn toàn có thể sử dụng app thứ 3 mã hoá folder / file của bạn, chỉ là nếu nó được hỗ trợ trực tiếp trong onedrive thì nhiều người có thể sử dụng & tiếp cận hơn thôi.
vanhai1981
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hồi xài Windowphone đc 30Gb trên OneDrive . Giờ xài IOS chụp xong tự up lên OneDrive luôn .
jing
CAO CẤP
5 năm
Upload file đã mã hoá ở pc lên thì tốt hơn là đợi thằng khác làm hộ rồi tin nó
Trên mạng có một số người bán tài khoản gg drive 1gb chỉ có 250k mà dùng mãi mãi. Ko biết có phải là lừa đảo ko mọi người
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@PhuocDaiNamThan Có thể họ bán tài khoản education - một loại tài khoản mà các trường đại học cấp cho sinh viên.
ntson
TÍCH CỰC
5 năm
@PhuocDaiNamThan đang ký không đã có 15GB rồi mà sao bạn lại mua 1GB với giá 250k thế ??
@ntson 😁:D chắc ghi nhầm. 1Tb
@ntson Vì mình muốn up nhiều dữ liệu lên nữa để tiết kiệm ổ cứng
Ngon rồi. Mình có 1T
khá ổn ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019