Microsoft ra mắt Terminal 1.0, anh em engineer vô tải đi
Rất hay và hữu ích!/10 người
Duy Luân
1 nămBình luận: 105
Microsoft ra mắt Terminal 1.0, anh em engineer vô tải đi
Windows Terminal hiện đã ra mắt bản chính thức sau nhiều tháng beta, mời anh em download ngay từ Windows Store rất tiện. Windows Terminal hỗ trợ mở nhiều tab, khi mở tab mới bạn có thể chọn mở shell của bản nhân Linux bạn đã cài vào Windows, hoặc dùng Windows PowerShell hay Command Prompt truyền thống đều được hết. Tool này phù hợp cho mọi thể loại developer hiện nay, xài khá sướng, mượt. Nó cũng hỗ trợ render chữ với đầy đủ màu sắc như khi bạn đã thiết lập trong script của mình, nhìn chữ cũng có vẻ mịn hơn PowerShell nhưng cũng có thể đây chỉ là cảm giác của mình.

Windows Terminal cho phép bạn tùy biến rất mạnh, không thua kém gì các loại Shell mà anh em Linux thích dùng, nó lưu cấu hình này vào file JSON, rất thời thượng và dễ chỉnh sửa, sao lưu. Chủ yếu vụ lưu cấu hình JSON này là để anh em chỉnh theme cho Terminal, ví dụ cài hình nền hay mấy cái màu mè chẳng hạn.

Windows Terminal mới cũng sẽ hỗ trợ hiển thị emoji, nếu trong script của anh em có chèn emoji vào.

TẢI VỀ WINDOWS TERMINAL TRÊN WINDOWS STORE

Rất hay và hữu ích!/10 người
Tiêu đề chưa chính xác nha!!!

Windows Terminal hỗ trợ Windows Subsystem for Linux hay WSL, chứ bản thân Windows Terminal không có cái core Linux nào bên trong nha!!!
tbdat11
CAO CẤP
1 năm
@spamspam Là Windows 10 build 2004 đó bạn.
@spamspam À xin lỗi bác, viết hơi tắt tí, Windows 10 version 2004, sắp được phát hành trong đợt cập nhật lớn sắp tới đó bác
ha26
TÍCH CỰC
1 năm
@Penguin Pingu Khó thế bác
Khoa SE
ĐẠI BÀNG
1 năm
@spamspam Thiếu hiểu biết còn đi cà khịa 😃
leduy_89
ĐẠI BÀNG
1 năm
nay có terminal luôn rồi
centernc
TÍCH CỰC
1 năm
Thôi xong Linux được bơm thực, MacOS nhân Unix ko phải là anh em gì với Linux cả
trdat
ĐẠI BÀNG
1 năm
@centernc sao lại không hả bạn =))
db9911
TÍCH CỰC
1 năm
@centernc MacOS gần BSD nhất. Mà lâu vl rồi giờ chúng nó viết lại hết rồi chẳng liên quan gì nữa
junkey
TÍCH CỰC
1 năm
@centernc mac tổ tiên là unix, linux là unix-like
Mr Seen
TÍCH CỰC
1 năm
linux có khó học không ae
gietchetad
TÍCH CỰC
1 năm
@noob Thực hành nâng cao trình độ nhanh 😃
alenngo
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Vi_Thang Khó hay không do mình thoy bạn ơi hi
nhoxs2zin
TÍCH CỰC
1 năm
@Darklord.Py gentoo với archlinux mình có nghe nhưng chưa dùng qua bao giờ, cty mình hiện tại đang quản trị thì dùng RHEL, còn ae nào theo quản trị hệ thống thì mình khuyên nên học centos vì nó y chang RHEL mà được miễn phí nữa 😁
Mr Seen
TÍCH CỰC
1 năm
@alenngo năng khiếu một phần nữa bạn ơi tại mình định tìm hiểu thêm thoy nên nếu tương đối thì mình sẽ cố còn nếu quá khó thì chắc mình sẽ phát triển thêm mảng khác thôi
Platinum
ĐẠI BÀNG
1 năm
Windows Terminal này dùng để làm gì vậy các bạn?
TanTaiVu
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Platinum
Terminal này là để dùng dòng lệnh mà điểu khiển hệ thống.
Với việc hỗ trợ Shell của Linux, giờ đây các lập trình viên có thể thao tác dễ dàng hơn trước rất nhiều. Một số LTV thích dùng MacOS là bởi vì nó có nhân Unix nên hỗ trợ Shell native, giờ thì Windows cũng đã làm được điều đó rồi.
@Platinum Terminal cho phép bạn cang thiệp sâu vào hệ thống sử dụng command line nói chung toàn quyền sinh sát. Giao diên GUI chỉ cho phép bạn làm những gì người tạo ra UI cho phép bạn làm.
D.lord
CAO CẤP
1 năm
@Platinum Hac kơ
joquynh
TÍCH CỰC
1 năm
hay đấy
huynt1337
ĐẠI BÀNG
1 năm
Làm thế nào để sử dụng được bộ nhân Linux vậy anh Duy Luân ơi em kéo về không có sẵn 😆)
tuananhit87
ĐẠI BÀNG
1 năm
@huynt1337 tìm hướng dẫn cài Windows Subsystem for Linux (WSL)
@huynt1337 Cài thêm WSL nữa là đc bác ei
concuuduc
TÍCH CỰC
1 năm
Macos mất thế độc quyền
D.lord
CAO CẤP
1 năm
@concuuduc ngưỡng mộ bạn!
@concuuduc Đó giờ Macos độc quyền cái này hồi nào vậy?
Cái UI làm cho giống cái quảng cáo tí đi, nhìn không giống nên cũng chả có cảm tình :v
centernc
TÍCH CỰC
1 năm
@Quang Hiếu Đinh Cái Terminal mã nguồn mở đấy đi mà sửa cho đẹp
apps.64156.13926773940052066.16e93a5b-b25f-4aaf-8a38-77375e237879.jpg
apps.28865.13926773940052066.16e93a5b-b25f-4aaf-8a38-77375e237879.jpg
apps.23036.13926773940052066.16e93a5b-b25f-4aaf-8a38-77375e237879.jpg
ha26
TÍCH CỰC
1 năm
@Quang Hiếu Đinh Khá đẹp
@Quang Hiếu Đinh UI là ý bạn nói cái j ta? Nếu chỉ màu sắc & font chữ syntax thì tuỳ biến đc mà.
Nhìn terminal nhớ CCNA quá. Gõ cho đã quên câu cuối No shut..,,
qwarl
ĐẠI BÀNG
1 năm
như v thì có cần cài riêng linux để sử dụng nữa ko v mọi người
GeforceGTX
ĐẠI BÀNG
1 năm
@qwarl Linux riêng vẫn hơn bạn à.
ui hay quá, khỏi phải dùng Putty nữa 😁
T-2-A
ĐẠI BÀNG
1 năm
@[Minh Nhựt] dùng như nào vậy bác, em cũng toàn dùng putty nhưng mở từ terminal này em chưa thử bao giờ
fuyin
TÍCH CỰC
1 năm
@[Minh Nhựt] nhắm thay dc Putty ko ta?
@[Minh Nhựt] Hơ hơ, ko chịu sao mn hay dùng putty làm termina, mình ko bao giờ dùng lun
:3 haha
ahxdtngh
TÍCH CỰC
1 năm
Cài docker vào WSL như nào thế các bác?
Lesred
ĐẠI BÀNG
1 năm
@ahxdtngh Bác gõ dòng y hệt nội dung bác post vào google là ra à, chỉ 2,3 dòng lệnh 😁
ahxdtngh
TÍCH CỰC
1 năm
@Lesred Haha bác cài thử chưa? Đúng là docker hồi trước có cài được, nhưng giờ nó yêu cầu wsl2 cơ.
Hướng dẫn trên mạng toàn bài cũ.
Lesred
ĐẠI BÀNG
1 năm
@ahxdtngh OK bác, tui nhầm. Hôm bữa cài docker để chạy metabase linux image trên laptop nhớ nhầm cài docker trên WSL.
hai_kt
ĐẠI BÀNG
1 năm
Hay. Microsoft mới ra thêm Powwer Toys nữa, khá giống Spotlight và Alfred.
aloso88
TÍCH CỰC
1 năm
Chưa dùng Linux bao giờ, lạc hậu quá
rongict
TÍCH CỰC
1 năm
Cái này hay nè.
tung0404
ĐẠI BÀNG
1 năm
muốn dùng macos mà thấy máy surface đẹp quá, mà 1 cái máy cả ngàn đô ko dám cài hackintosh :v
ÔngGiáo
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cái này mình dùng rất nhiều. Thanks Mod

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019