Microsoft sẽ bỏ các tiện ích Gadget trong Windows 8?

cuLong
5/7/2012 15:43Phản hồi: 111
Microsoft sẽ bỏ các tiện ích Gadget trong Windows 8?
Bản Release Preview build 8400 vẫn còn các Gadget
Một bản build số hiệu 844x của Windows 8 vừa bị lộ ra ngoài vài ngày qua, cho biết các tiện ích Gadgets của Windows, vốn xuất hiện lần đầu trong Windows Vista, rất có thể sẽ bị gỡ bỏ khỏi bản chính thức của Windows 8. Mặc dù vẫn có mặt trong bản Consumer Preview và Release Preview, nhưng bản build 844x lại không còn thấy các tiện ích gadget quen thuộc trong cả Control Panel lẫn ngoài màn hình Desktop. Bản build số 844x được cho là bản Win8 lưu hành nội bộ và không được công bố rộng rãi như các bản CP hay RP.

Microsoft giới thiệu hệ thống Gadget lần đầu trong Windows Vista, vốn đi kèm trong một thanh Sidebar đặc biệt. Các widget này dựa trên nền HTML và có thể lấy dữ liệu trực tuyến từ các website. Trong Windows 7, Microsoft bỏ đi phần Sidebar này nhưng vẫn giữ lại các gadget, và cho phép người dùng đặt nó mọi nơi trên màn hình. Việc bỏ đi các Gadget này trong windows 8 cho thấy Microsoft muốn hướng người dùng và các nhà phát triển ứng dụng về giao diện Metro. Hiện vẫn chưa rõ Microsoft sẽ bỏ luôn các Gadget này hay chỉ tạm thời gỡ bỏ trong bản build 844x? Windows 8 chính thức sẽ cho chúng ta câu trả lời.

Các Gadget quen thuộc rồi sẽ biến mất trong Win8?

111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

yeusaigon
TÍCH CỰC
12 năm
mấy cái widget này mình rất ít xài, làm chậm máy mà thôi, bỏ xó :rolleyes:
@yeusaigon Mình cũng vậy, lúc mới cài win, vui tay cài đủ các loại widget sau rồi thấy Lợi thì ít hại thì nhiều. Sau đó là del hết, trừ cái tắt máy nhanh.
BỎ HAY KHÔNG BỎ CŨNG KHÔNG QUAN TÂM LẮM
@yeusaigon Ngược lại vs bác này: all cpu metter và network metter là 2 thứ em luôn để trên màn hình.
Tiếc quá nhưng cái mới có khi lại hay hơn và mới mẻ hơn 😔
Bỏ cũng chả sao, toàn xài rainmeter thôi 😁
@akara92 chuẩn đấy bác ạ, rain nó đẹp hơn mà nhiều skin, lại nhẹ nữa :D
Metallicy
TÍCH CỰC
12 năm
@akara92 Chuẩn men, mình cũng toàn dùng rainmeter, theme elemantary cực đơn giản mà vẫn đẹp và hiệu quả, mà trên w8 sử dụng giao diện metro, có live tile thì cũng không cần đến widget nữa.
Gadget có một ứng dụng Khá tốt đó là giúp máy được ấm hơn và pin mau được sạc lại hơn
phucneo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Airblade14 chịu vs bác, bác chém kinh quá..haha
đúng thật Microsoft đang trở về thời kì khởi đầu...:eek:
không biết win 8 có chạy mượt cho cấu hình thấp không ta
van_doan
TÍCH CỰC
12 năm
sản phẩm đột phá là đi kèm với sự từ bỏ cái cũ.
đi gật lùi
gadget tốt thế mà lại bỏ đi ,chẳng hiểu nổi ms
Bỏ đi cho nó nhẹ, có bao giờ dùng đâu, toàn dùng rainmeter 😁
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
windows quá lằng nhằng. MS đang làm đúng, làm mọi thứ đơn giản đi, nhưng mà cũng phức tạp thêm. nhiều phần mềm chồng chéo quá.
mấy cái này chán lắm, Microsoft đã ko để ý đến nó từ lâu rồi :p
inhead_19
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nóng máy, hao pin, tốn RAM, ít xài,... Bỏ là vừa!
:rolleyes: lúc đầu mình cũng chạy mấy cái gaget nhưng sau đó nó k ổn định nên tắt luôn. Bỏ là đúng thôi
ktstuan83
TÍCH CỰC
12 năm
chỉ để cho đẹp thôi, sau một thời gian thấy cũng rườm rà và ko hữu dụng nên tắt luôn
youngj
ĐẠI BÀNG
12 năm
nói đến gaget thì M$ cần phải học hỏi rainmeter, đơn giản nhẹ hơn gaget của M$ nhiều, hiện giờ thì mình dùng cũng đã tắt hẳn gaget...
Đúng rồi, chỉ thêm màu mè tí thôi chứ tác dụng gì đâu, ko cần thiết
mình thường xuyên dùng mấy cái lịch, cpu metter và nhất là cái gadget turn off/restart/lock, tiện hơn nhìu so với vc bấm nút start. mà nút này trên win8 lại bị bỏ đi.
@hoatinhyeu Win 8 chưa dùng chứ window 7. Bác nhấn phím "windows" ~> phím "->"(tùy thuộc..) cuối cùng là "enter". Xem có nhanh hơn là cái gadget turn off/restart ko ạ >😃
@_BeLoved_ Xin thưa với bác là chỉ cần ko quá 2 click chuột là đã có thể turn off/restart/lock đc rồi. Vị trí thì tùy mình đặt, chỗ nào thấy tỉện nhất thì mình đặt. Cách của bác vẫn nhấn phím 3 lần nhé, chỉ tiện khi thao tác nhỉều bằng bàn phím.
@hoatinhyeu @@! đã tùy chỉnh thì dùng "windows" cũng nhanh như cái click chuột chứ mấy, bác so sánh 2 với 3 phát click thì e cũng chịu.
Giờ 1 cái chả phải cài gì, và 1 cái phải để nó lên trên màn hình thấy tốn cả diện tích. Tùy bác thôi
@_BeLoved_ Nếu bác phải lựa chọn giữa turnoff/lock/restart thì đảm bảo là bác phải thêm thao tác để hiện ra cái tab lựa chọn. còn cái gadged này chỉ bé bằng cái ngón tay, đặt lên cái màn hình 17 inches của em thấy nó lẻ loi lắm bác ạ. Mỗi người một ý thích, thói quen. Cá nhân em thì thấy nó tiện.
@hoatinhyeu Vâng nếu cần "lock" thì bạn cũng có thể nhấn "windows + L". Và đúng là mỗi người một thói quen 😃
bỏ là phải, mấy cái này cũng không tùy chỉnh được nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019