Microsoft sẽ ngừng bán bản quyền Windows 10 Home và Pro kể từ 31/1/2023
Pnghuy
16 ngàyBình luận: 66
Microsoft sẽ ngừng bán bản quyền Windows 10 Home và Pro kể từ 31/1/2023
Microsoft cho biết thời hạn cuối cùng để người dùng mua bản quyền Windows 10 dạng tải xuống (cho bản Home và Pro) trên trang chủ của Microsoft là đến ngày 31/1/2023, sau thời gian này, người dùng sẽ không thể mua được nữa. Đây là động thái mới nhất để khuyến khích người dùng chuyển sang sử dụng Windows 11, còn với Windows 10 nó sẽ được hỗ trợ đến tháng 10/2025.

Theo website của hãng, hiện tại phiên bản Windows 10 Home đang được bán ra với mức giá 139 USD, trong khi phiên bản Pro có giá là 199 USD. Từ bây giờ đến 31 tháng 1 là cơ hội cuối cùng để người dùng có thể mua bản quyền trực tiếp từ trang chủ của Micorsoft, sau đó thì người dùng chỉ có thể mua qua những bên cung cấp dịch vụ khác. Thực tế thì các OEM khác cũng như một vài đại lý bán lẻ vẫn sẽ bán bản quyền của Windows 10 cho đến khi hết số lượng còn tồn đọng, nên việc này không có gì quá đáng lo. Tuy vậy động thái cho thấy Microsoft đang tập trung vào Windows 11 và mong muốn người dùng nâng cấp lên phiên bản hệ điều hành mới nhất này của họ.

Anh em có còn đang dùng Windows 10 không và lí do vì sao anh em chưa nâng cấp lên Windows 11?

Theo The Verge.
66 bình luận
Dream8x
TÍCH CỰC
16 ngày
Vẫn ổn định với win 10, chưa thấy có gì cần phải lên 11 cả.
Wins 11 cùi bắp.
ptthanhloi
ĐẠI BÀNG
16 ngày
win vẫn ổn định cho máy cấu hình cũ, chứ lên win 11 thì máy cũ có vẻ đuối
win11 lỗi cả nùi còn khó chịu mấy phần cứng cũ nhưng gánh vô tư vậy mà ko cho lên. ế là vừa.
Teo bugi
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Win11 quá rườm rà, các cài đặt bị giấu sâu, khả năng tương thích còn kém...khó dùng.
Win 10 vẫn ổn, chưa cần nâng cấp để làm gì
Chả quan trọng. Vì nếu mua key windows 10 thì nhập vào vẫn cài đặt và kích hoạt windows 11 được như bình thường
Cái setting càng ngày càng ngu, ko làm đc gì, phải toàn kích hoạt control panel
Pc thì Vẫn win7 thần thánh như thuở nào.😂
Còn laptop thì do máy workstation nên mặc định win 10 bản quyền. Chứ ko là hạ xuống win 7 luôn rồi.😂
@BinBon2020 Win7 hết support rồi
@Nguyen Cong Thao Support chi đâu bác.
Ae ngày xưa chơi bản c.rack vẫn chạy phà phà.
Cài thêm phần mềm diệt virus kaspersky nữa là êm luôn.😂
jimbo89
TÍCH CỰC
15 ngày
@BinBon2020 cty vẫn xài nguyên dàn win 7, vẫn OK 🤣
no1cvn
TÍCH CỰC
16 ngày
Mình làm văn phòng mà còn thấy win 11 quá rối rắm, đặc biệt chưa tương thích khá nhiều driver máy in, rất bực
@no1cvn giờ về lại w10 rồi ah bác
no1cvn
TÍCH CỰC
15 ngày
@toilachi9 Về lâu rồi bạn
@no1cvn Thì do Drive của máy in hãng nó ko chịu update thôi ông. T cũng vậy cái máy 2900 lúc win 10 thì ổn định, lên 11 khi nó thích thì nhận ko thì thôi 😁. Hiện tại in ít đi rồi nên cũng kệ
no1cvn
TÍCH CỰC
13 ngày
@Jeff Bezos Đáng lẽ những cái cơ bản vậy win 10 đã tương thích rồi thì 11 phải hỗ trợ ít nhất là bằng hoặc hơn chứ
Win 7 vẫn ổn, chưa lên win 10.
ppc_hhvn
TÍCH CỰC
16 ngày
Đang dùng win10 trên máy cấu hình trung bình, chuyển lên win11 thấy chậm hơn 69%.
@ppc_hhvn win11 lỗi lắm, cả win10 như mấy bản update gẩn đây lỗi tè le ui desktop giật lag. nói chung là chửi. chưa kễ cả bản update cũng lỗi nốt kêu ko update được rồi rollnback.
quang0queo
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Đậu phộng, có bác nào bị cái lỗi Wifi truyền kíp của win 10 ko (win 10 bản đời đầu ko sao, nâng cấp lên cao thì bị dính lỗi đó tới giờ luôn), lúc mới khởi động máy wifi cứ có cứ mất, phải chờ 2 3 phút để kết nối lại ổn định, ức chế ko chịu được, thấy trên diễn đàn khác có thay card wifi mới zô cũng vậy luôn, chắc bị trên bo mạch rồi, máy em Asus Scar 3, còn cái máy ghẻ Asus dòng K chip I3 gen 3 thì méo thấy bị, khởi động lên là có ngay.
bita95
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@quang0queo trước mình có một vài con ThinkPad cũng bị lỗi này, không biết do phần cứng hay phần mềm.
@quang0queo Update là ko in qua mạng lan được. Lại phải gỡ.
@quang0queo Mình lúc trước cũng bị 2 lần ở win10. 21H2. Sau đó phải mở máy, tháo card wifi ra cắm lại mới hết. Cũng Asus luôn.
bita95
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Win 11 đủ các thể loại lỗi, kể cả app mặc định lẫn app bên thứ 3, tương thích kém thật sự. Vì yêu ThinkPad mới để dùng, mà chắc sắp tới cũng chuyển sang Linux cho lành. Tập đoàn top thế giới mà làm ăn cẩu thả.
zzvilzz
TÍCH CỰC
16 ngày
Win 11 một đống lỗi không ko fix đi tìm cách ép người dùng phải xài. Chính sách đi vào lòng đất của M$
Mở task manager lên, dù chưa làm gì, thì có cả trăm service chạy ẩn ở dưới, tốn quá nhiều tài nguyên máy.
Windows là cái ghẻ lở, thập cẩm mà vẫn nhiều ng dùng cho thấy Mic mị dân giỏi 😁
Phú1991
TÍCH CỰC
13 ngày
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Chắc người xài mac và ios thông minh hơn ko
dizcalott
ĐẠI BÀNG
15 ngày
Mấy cái thằng máy ghẻ rồi ngồi chê w11 nhiều lỗi =))
Tri Dang47
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@dizcalott Chán vậy đó b, mấy ông đó hay chơi game chùa nên bẻ khoá tùm lum, máy lại cùi , có cái hdh Windows mà cũng ko biết cài ,ko chịu tìm hiểu mà suốt ngày chê cái hdh lỗi
Có bạn nào bán bản quyền win 10 pro ko? Mình cần mua dùng cho máy cá nhân
@josep.tinh máy bạn là máy gì mà không có win cài sẵn vậy
@toilachi9 Pc thôi bạn, đang chạy win lậu ở ngoài tiệm họ cài, giờ máy lỗi ko khởi động được nên sẵn mình cài bản quyền luôn
dizcalott
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@kungfu9999 ôi lại nghĩ ai cũng dùng ..... à 😆
@dizcalott hehe

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019