Microsoft: Surface Pro 3 bán nhiều gấp ba lần Surface 2 trong quý rồi

Duy Luân
27/1/2015 22:47Phản hồi: 72
Microsoft: Surface Pro 3 bán nhiều gấp ba lần Surface 2 trong quý rồi

Trong báo cáo tài chính của mình Microsoft không tiết lộ chính xác về doanh số của dòng máy tính bảng Surface cũng như chi tiết cho từng đời máy. Tuy nhiên, hôm nay hãng nói với tờ Business Insider rằng số lượng Surface Pro 3 (chạy Windows 8.1) mà công ty bán được trong quý 2 năm tài chính 2015 nhiều gấp 3 lần so với Surface 2 (chạy Windows RT). Hãng cũng thông báo về việc chuẩn bị dừng sản xuất Surface 2 để tập trung nguồn lực cho chiếc Pro 3, phần hàng tồn kho còn lại vẫn sẽ được bán tiếp thông qua các kênh phân phối và bán lẻ.

Thông báo này có ảnh hưởng khá lớn đến tương lai của Windows RT khi mà mới đây Microsoft xác nhận rằng chiếc Surface RT và Surface 2 sẽ không được cập nhật lên Windows 10. Các hãng sản xuất đối tác cũng đã dừng kinh doanh dòng thiết bị chạy Windows RT do hiệu quả không như mong muốn.

72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

winxp2007
TÍCH CỰC
9 năm
Tưởng so sánh với Pro 2 chứ, chứ em Surface RT chết là đúng rồi.
Khoản phần cứng thì MS đang làm tốt hơn so với chính mình. Còn nhà đầu tư kỳ vọng một kết quả tốt hơn nhiều.
Mà sao MS lại đi so sánh với sản phẩm "đã bị đối tác ngừng kinh doanh" nhỉ?
Và, kết quả kinh doanh trong quý vừa rồi khiến cổ phieeus MS bốc hơi 10% trong phiên hôm qua.
@vnstockguru Nhưng chỉ chi ở quý này là nhiều nhất thôi. Quý sau sẽ không có cái khoản tái cơ cấu này nữa.
@ronone Khó nói lắm vì nếu Lumia không đạt kỳ vọng thì lại sẽ có đợt tái cơ cấu mới cho phù hợp với mục tiêu mới thôi.
Cái này chỉ chấm dứt khi Lumia là cái máy in tiền cho MS thực thụ thôi.
@vnstockguru win và office là mảng thu chính của ms mà bây giờ kêu free up win 10 vì sợ bọn chromebook và táo đang up os free nên làm thế thì quá là ảnh hưởng doanh thu, ngoài ra office mới thì ít người sài vì 2007 và 2010 vẫn sài tốt à 😁 kinh tế khó khăn sẽ ít người nâng cấp thì doanh thu giảm lợi nhuận giảm khiến nhà đầu tư lo lắng cho tương lai nên bán tháo khiến cổ giảm thôi. Như apple đang lãi kỷ lục nhưng giá cổ ko phải khủng nhất kìa:D
autumn
TÍCH CỰC
9 năm
@vnstockguru đọc comment nhìn qua nick 😆

Tốt thôi, sau khi Hololens release cổ phiếu MS sẽ tăng gấp đôi 😁 Về đầu tư trồng rau muống bán mua cổ phiếu MS thôi, sau muống sạch, mỗi bó mua dc 10 cổ phiếu MS...
@Thích tiểu nhân 😆 Kiểu như càng rẻ càng mua đó hả bác? 😃))) Tư tưởng tích luỹ đầu cơ chính là đây ..... 😃)))
@maithang215 Không phải đầu cơ đâu bác, rau nhà trồng dc thì bán đi mua cổ phiếu thôi.
Căn bản là em thấy tương lai ứng dụng của Hololens nó sáng ngời quá. Mong sao lụm dc 1 em sau này đi làm khỏi cần laptop, léctéc vướng víu, chỉ cần ánh xạ cái màn hình ra ngồi làm thôi. Thắc mắc gì không cần Google, quay sang trợ lý ảoMaria Ozawa (Cortana) bên cạnh hỏi...
@vnstockguru đây là thiết bị đi đầu =))
@Apple Haters 2.01
cái hồ lô kia để làm việc, giải trí trong nhà nên chắc ko chết theo kiểu thiết bị làm mọi thứ mọi lúc mọi nơi như g-glass
Giá trên trời
Quý 2 năm tài chính 2014 chứ, sao lại là 2015 @@
@Lumia Năm 2015 là đúng đó bác, quý tài chính nó thường trước vài tháng.
Không hiểu có người mua Surface chạy RT làm gì nữa @@
cổ phiếu của nó cứ muốn mua là mua đc, k hạn chế số lượng á?
gh0st91no1
TÍCH CỰC
9 năm
Surface Pro 3, bác nào dùng chán bán lại em nhé, nhà ko có đk nên cần 1 cái giá .... 😁
danhathanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
"công ty bán được trong quý 2 năm tài chính 2015"
Đã đến quý 2 2015 đâu mà bán nhể
@danhathanh Bác nên xóa bài và tìm hiểu "quý tài chính" trên Google để biết rõ khái niệm này trước khi nhận đc 1 đống quote của các thánh kinh tế. Mà ko phải qoute nào cũng nhẹ nhàng lịch sự đâu. Đây là kiến thức cơ bản nên họ khá là...đc zịp múa máy 😃
SF2 bán đc 1 cái, SF3 bán đc 3 cái thì gấp 3 là đúng rùi :v
@htevn nói chung là nó bán toàn TG chứ có phải bán ở VN đâu. mà tui ghét nó nên hóng Chromebook phát triển. tạm thời vẫn xài win xp comment tinh tế đây. đâu cần cao sang hehe.
@behaianh90 chắc bác không có tiền mua lap đúng không. Bởi đã quá lâu rồi không ai bán lap xp.
Nếu đợi chromebook chắc khoảng 20 đến 30 năm nữa. Vn thì khoảng 50% thì may chromebook nó chiếm được 5% thị phần. Xui thì khai tử lun
hạn chế gì số lượng, mua nhiều tự tăng giá lên thôi, giống rau ngoài chợ ấy.
sizuki2011
TÍCH CỰC
9 năm
Đề nghị MS giảm giá đi nào. Chứ bây h giá cao quá
@sizuki2011 đúng là hơi chát thiệt nhưng với cấu hình như thế thì cũng đáng bác ạ
mrcantona
TÍCH CỰC
9 năm
sau khi cái dell XPS13 2015 ra thì thấy surface pro 3 ko còn hấp dẫn nữa, nói chung chạy win thêm màn cảm ứng thấy thừa thãi ko có tác dụng lắm
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
surface là ngon nhất...tiện dụng hơn ipad...ý kiến cá nhân
ko gây war với ìfan vì tui đang dùng con ipad 3 :v
hachoa59
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xuantruong044 =)) chuẩn con mèn đen mặc dù tớ cũng đang dùng Air, Mini, Air 2, 4->6 plus ( nhà có nhiều người ) nhưng thực sự chỉ mỗi con 5s thời mới ra dùng thấy ấn tượng nhất còn lại bình thường, tớ k fan ss, k if, không gì cả
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@vidia.vn thấy thằng bạn nó dùng và cũng mượn vọc rồi...thấy nó gần gũi với kiểu làm việc trên laptop hơn...chắc tai mình dùng windows quen rồi nên thế...còn ipad mình chủ yếu dùng để đọc báo với xem phim
cái này thói quen cá nhân thôi...miễn war nhé
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@benchimto bởi thế nên mình mới dùng tiếp ipad 3 để đợi phiên bản mới của Surface...hy vọng chip broad tăng hiệu năng với tăng pin...giải quyết được hai vấn đề này thì bán béng cái laptop với ipad cho mua SF cho rồi...vì chơi game đã có con PC nên chỉ cần cái SF để học và làm việc thôi
@LuisYuri tui cũng giống bác chỉ mỗi cái 2 lúa nên chơi game 3D trên máy bàn treo nick cả tháng cho phẻ. ipad thì ko có. có cái laptop để học nhưng thấy không phê bằng suface . đang cũng máu lắm mà đợi xem suf 4 có 4G không?
masterss0
TÍCH CỰC
9 năm
Surface pro thấy cũng ngon, cơ mà giá chát qua sức @@
sure 2 chạy RT, sắp thất sủng tới nơi rồi.
Bỏ cả đống tiền để PR, hợp tác với cả Marvel chèn cả đống quảng cáo trong phim, thì không tăng cũng lạ. Nhưng PR lố quá, coi phim chả thấy liên quan mà cũng lôi ra lôi vào.
cụ thể bằng một phần mấy iPad để mình dễ hình dung cái ?
M$ chỉ dám so với chính mình :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019