Microsoft thừa nhận bảng thông báo cập nhật Windows 10 là chiến lược quảng cáo sai lầm
bk9sw
6 nămBình luận: 105
Microsoft thừa nhận bảng thông báo cập nhật Windows 10 là chiến lược quảng cáo sai lầm
Bảng thông báo cập nhật Windows 10 miễn phí từng gây ra rất nhiều phiền toái cho người dùng và đến hôm nay, giám đốc marketing của Microsoft - Chris Capossela đã thừa nhận rằng đây là một chiến lược quảng cáo công kích sai lầm.

Trong một cuộc phỏng vấn gần đây trên Twit.tv, Capossela đã được hỏi về những thứ Microsoft làm chưa tốt trong năm vừa qua. Capossela trả lời thẳng thắng rằng điều khiến ông hối tiếc nhất đó là chiến lược quảng cáo Windows 10 bằng hình thức tạo bảng thông báo nhắc nhở hay có thể nói là làm phiền người dùng.

Bảng thông báo cập nhật Windows 10 thường hiện ra theo lịch định và nếu như bạn nhấn vào nút X đỏ trên góc phải thì bạn chỉ đơn thuần tắt bản thông báo đi và nó sẽ tự động lên lịch hiện ra trong lần tiếp theo. Capossela nói: "Chúng tôi muốn người dùng sử dụng Windows 10 vì nó bảo mật hơn và khi tìm kiếm một sự cân bằng giữa những người muốn và không muốn cập nhật, chúng tôi đã thử nhiều cách và nghĩ rằng nó đúng. Tuy nhiên, điều sai lầm nhất là nút X màu đỏ, người dùng vẫn thường hiểu rằng nhấn vào dấu đó là để hủy cập nhật nhưng rốt cuộc không phải vậy."

Ông nói tiếp: "Trong vòng vài giờ khi Windows 10 được phát hành, dựa trên phản hồi từ người dùng thì chúng tôi nhận ra rằng mình đã đi quá xa và hệ quả là phải mất một thời gian sau một bản cập nhật mới được tung ra để tắt bảng thông báo này. Chúng tôi đã trải qua 2 tuần lễ tồi tệ và chúng tôi đã học được rất nhiều điều từ sai lầm đó."

Theo: BGR
CV Windows 10 thông báo.jpg
105 bình luận
Chỉ cần làm cho game chạy tốt hơn trên win 10 là khối người tự khắc lên ấy mà...đến giờ thì nhiều tựa game chạy trên win 10 chả khác gì win 7 nên thôi:p
@kungfu9999 ko lên win10 có éo game mà chơi, sắp tới lắm anh toàn Dx12 hết ráo
@kungfu9999 Mình khoái win 10. Bởi vì nó đẹp và cũng ổn.
Win 7 mượt mà nhất. Ngon nhất, chơi game tuyệt nhất. Bởi vì game mới ra dc viết trên win 10 và win 7. Không ai viết game cho win xp nữa. Trừ khi chơi lại game cũ.
@kungfu9999 Cần gì game đâu bạn, nhiều driver thiết bị dính vụ ko tương thích hay windows 10 ko sử dụng được, nhất là mấy đt cài rom bằng adb fastboot này nọ bị dính. Phải force disable mới xài được.
anhtuancdt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái vụ này làm người dùng "chùa" win như mình khó chịu vl :p
Kocoji
TÍCH CỰC
6 năm
@anhtuancdt Mình sài Windows 8.1 chùa vẫn được lên bản quyền hẳn hoi :p
Có khi nào Ms đúng đâu mà nói sai.hihi
dukichlang
TÍCH CỰC
6 năm
ios cũng gây bực mình, ko muốn lên ios 10 nhưng mà cứ vài ba hôm lại hiện lên thông báo update firmware
dmthanh572
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kho Phim Chấm TV Mình xạo với bạn làm gì? Mình vẫn đang ở 9.3.5 đây, và cũng chẳng có thấy thông báo gì luôn
@dukichlang Chuẩn rồi, các máy từ 6/6+ trở xuống chạy 9.3.5 là đẹp rồi, bảo mật tốt. Không nhất thiết phải lên 10 thêm tính năng thì thích thật nhưng máy chạy cảm giác cứ phải gồng mình trong khi ram có 1gb
@hung_hy88 Vào bấm tải cài đặt. Đang down thì pause lại. 😆))
@gagalovegood Có dùng ios ko bạn? Chỉ giúp mình chỗ nào pause cái, bấm vào tải về là nó xoay xoay cái hình cài đặt chứ làm gì có chỗ dừng?
Chỉ khi kết thúc với những vụ kiện tụng vì việc ép buộc người dùng nâng cấp trong khi họ không mong muốn thì MS mới chịu thừa nhận sao
Một vấn đề nan giải là Win 10 của mình sau một năm vẫn chưa có bluetooth :oops:
@mtancong http://ssupport.lenovo.com/vn/en/products/laptops-and-netbooks/thinkpad-t-series-laptops/thinkpad-t420
yeuhnn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@mtancong bạn ơi, do driver nhé
@yeuhnn thì do không có driver đó 😃
Win 10 mượt, đẹp, hiện đại, tương thích phần mềm tốt, game ngon lành.
Vừa ra cái mình lên luôn chẳng cần Mic phải giục 😁
Nhiều người không muốn lên vì các phần mềm làm việc với họ chưa tương thích.
Bị kiện là phải
các bác đừng phán lên win10 lỗi dísk 100% giùm em cái nha. Em sài HDD cùi đời 2 lẻ 8 update đầy đủ, chưa 1 máy nào bị gì cả. Và đừng nghe theo tụi bán SSD quảng cáo lên SSD sẽ hết cái lỗi 100% thần thánh, họ chỉ muốn bán đc hàng thôi. HDD chạy nhòe chả sao. 15 20s boot lên là điều quá bt chả cần SSD. Còn có thóc lên SSD thì tất nhiên là nhanh k nói rồi.
Dong999pro
TÍCH CỰC
6 năm
@hoanlkpr Chuẩn!
"máy mình SSD Boot chỉ 2s à ! tốc độ khởi động cực nhanh, bấm nguồn cái nhập pass là lên trình duyệt web vào chương trình xài dc ngay"
@nholuumanh này là phần cứng cùi... tốc độ ko đáp ứng thì 100% là chả có gì sai cả
@Hải Laz chạy mấy phần mềm nặng yêu cầu tài nguyên cao thì bạn cho đó là lỗi à?
Hải Laz
TÍCH CỰC
6 năm
@minhquypy K hiểu bạn có đọc hết cmt không nữa.
do thằng dell cùi bắp+MS cùi mía.
Klq nhưng trên ip cũng có thông báo tương tự. Nhưng phiền hây k phiền thì cũng tùy.
odixe8x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đây là sự khác biệt giữa Tây và Việt.
Tây làm sai, nhận sai và sửa sai.
Việt làm sai, ko nhận mình sai và cũng chẳng sửa sai.
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@odixe8x Điều này ai cũng thấy cũng biết rồi bạn ơi! Không riêng VN!
@odixe8x
Ờ vậy mà có thằng bảo nguời dùng ko dùng đúng cách đấy. Thần thánh vừa thôi
tdcn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Anh Mic cũng đã thừa nhận sai lầm của mình rồi đấy, còn cái anh App gì gì đó sai lầm bao nhiêu cái không biết có thừa nhận một cái nào không nữa😁
mấy tía chê thì dễ, tung hô Apple. Có biết Apple chỉ có 1 mình nó sản xuất, 1 loại phần cứng nên driver,... tương thích làm rất dễ, số lượng công việc ít hơn nhiều lần so với Win ko ?

Windows thì có hang tram nhà sx, thượng vàng hạ cám có đủ, đừng hỏi sao tối ưu ko tốt.
@The Purge Nói thật là: chơi game , làm việc mình luôn khoái máy bàn. Đầu tư em máy bạn 10tr là ổn.
Còn làm việc mình thích mua 1 máy tính bảng chạy win hơn.
lehongxuan
TÍCH CỰC
6 năm
@The Purge Bác này chưa hiểu ý của bác trên rồi 😁
khoa-ckd
TÍCH CỰC
6 năm
@The Purge Đấy. Thấy chưa? Cũng là cái win đấy mà cài lên mac thì rất ngon mà cài lên máy khác thì ẹ. Trách là trách mấy thằng làm laptop win bèo thôi. Không thể trách ms làm win lởm đc. Kêu mấy thằng hp, dell, asus... Làm lap ngon như thằng apple đi thì win đâu đến nỗi.
@The Purge ráp máy sao chạy cũng được, nhưng tối ưu thì ko. Đó là lý do sao từ Mac, Surface, Dell... nó đều phải liên tục ra firmware để tối ưu được hiệu suất. Win nó phải gồng mình xử lý sao cho phát triển mới nhưng ko làm mất sự tương thích quá nhiều với thiết bị cũ. Mac thì đỡ hơn nhiều
Tuyệt. Mic đã trở lại. Thừa nhận sai làm là điều tốt.
Cái mà apple đang tự cao tuẹ đại đi vào sa lầy quá kiểu ngạo
Mặc dù là ifan nhưng cũng thấy apple đang ngủ trên chiến thắng
unlimited
TÍCH CỰC
6 năm
Em dùng WIndows 7 chả thấy thông báo bao giờ các bác ạ 😁
@unlimited Chắc bác tắt update nên không cập nhật bản cập nhật này rồi
unlimited
TÍCH CỰC
6 năm
@Hoanganhkhang Em bật nhưng nó không hoạt động 😁
KytoSai
TÍCH CỰC
6 năm
Với ai không biết với mình nhờ ơn đợt làm vừa rồi của MS mà biết bao nhiêu người từ dã cái IE huyền thoại. Càng nhanh chóng chuyển qua Win 10 càng nhiều anh em web dev càng mừng bấy nhiêu 😁 !!
sao k làm như mac mà cứ lẹt đẹt
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
@tienthanht919 MAC ko dám làm như Window thôi..

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019