Microsoft vá lỗ hổng bảo mật Windows từng bị NSA khai thác, Vista trở về trước vẫn gặp nguy cơ
agp8x
4 nămBình luận: 21
Microsoft vá lỗ hổng bảo mật Windows từng bị NSA khai thác, Vista trở về trước vẫn gặp nguy cơ
Microsoft vừa công bố đã vá lại lỗ hổng bảo mật Windows, vô hiệu hoá phần mềm hack mà nhóm Shadow Brokers vừa tung ta gần đây. Phần mềm này xuất phát từ Cơ quan An ninh Quốc gia Hoa Kỳ (NSA), vốn sử dụng nó để truy cập bất hợp pháp vào máy tính Windows. Tuy nhiên cũng cần lưu ý là bản vá này chỉ áp dụng cho những hệ điều hành đang được Microsoft hỗ trợ, tức là người dùng Windows Vista trở về trước vẫn gặp nguy cơ.

Những lỗ hổng bảo mật của Windows đã được NSA khai thác từ rất lâu mà Microsoft hoàn toàn không hay biết. Chỉ đến khi nó bị lộ ra và nhóm hacker Shadow Brokers tuyên bố sẽ công khai thì gã khổng lồ phần mềm mới nhận ra. Tuy nhiên cũng may mắn là Microsoft đã nhanh chóng tung ra bản vá, bảo vệ người dùng trước nguy cơ về bảo mật nghiêm trọng.

Nếu bạn sử dụng Windows 7 trở về sau và cập nhật bản vá đầy đủ thì không có gì để lo lắng. Tuy nhiên nếu sử dụng Windows Vista trở về trước thì nguy cơ vẫn còn đó. Do đã chính thức ngưng hỗ trợ, Microsoft sẽ không phát triển bản vá và cách duy nhất để bảo vệ hệ thống của bạn là nâng cấp lên một phiên bản Windows mới.

Theo The Verge
20 bình luận
Lại hù dọa nhau 😁
Vẫn dùng xp và chrome 48 có được không ạ :">
@vietdevelop ai mà thèm vô coi đống film sẽ của bác làm gì :v
@Youtuber Life Sao bác biết em có mấy trăm G tài liệu nghiên cứu văn hóa nhật 😆
Có lẽ nào máy đã bị hack ??
Tôi vẫn chưa thấy thông tin vá 40 lỗi bảo mật nghiêm trọng của các sinh viên
@Hоang Hao Minh nói lý không lại là quay qua nói quyền này quyền kia, bạn có quyên phát ngôn vậy thì mình có quyền phản biện lại thôi. bạn chấp nhận cmt trên tinh tế thì bạn phải chấp nhận ngta phản biện lại thôi. bạn sợ ngta phản biện lại lời nói của bạn thì bạn đừng cmt.
@qquocddatdk Ờ. Nói cũng đúng. Vậy bạn cứ phnar Biện đi nhé
minhson.uit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@qquocddatdk Bác nghe câu này chưa?
“Đừng bao giờ tranh cãi với những thằng ngu, vì chúng sẽ kéo ta xuống trình độ của chúng và thắng ta bằng kinh nghiệm.”
@minhson.uit Em không giám nói em thông minh hơn mấy ng đó đâu. Em chỉ thích nói lý chứ k có cải cùn. Những ng đó khi nói lý k lại là đâm ra cải cùn ah.
n1dminhd
ĐẠI BÀNG
4 năm
"Những lỗ hổng bảo mật của Windows đã được NSA khai thác từ rất lâu mà Microsoft hoàn toàn không hay biết"
Tình trạng giờ cứ để bị hack tùm lum từ ngày đến tuần, tuần đến tháng, tháng đến năm, năm này qua năm khác mới phát hiện được
Với tình trạng lỗ hổng có trước rồi mãi mới vá, thì mình nghĩ có dùng Windows gì cũng thế thôi, không có lỗ hổng này thì có lỗ hổng khác
Fex_SV
ĐẠI BÀNG
4 năm
@n1dminhd
Tôi đề nghị trao cúp luôn cho bác chứ còn chờ đợi gì nữa. 😃😃😃
Thấy chưa nói rồi dùng macos an toàn hơn mà thấy chưa
Ps mà các bác cho hỏi có nên nâng cái máy win 98 lên win 10 ko 😃 😃 😃
Nhockpro95
ĐẠI BÀNG
4 năm
tập trung vào cái bài dùm cái . Người ta đang bàn về window mà cũng xoáy qua tizen cho được. Bên Samsung người ta giải thích vậy bạn không tin thì thôi chứ lên đây la làng cũng chứng minh được gì . Nếu bạn chứng minh được là hệ điều hành Tizen sử dụng trên tivi vẫn có lỗi thì đi mà nói với Samsung ở đây cũng chẳng ai biết nó có lỗi ko. Không giải thích thì cũng nói , giải thích thì ko tin . Xàm quá bạn ơi . Làm loãng topic .
@Nhockpro95 Giải thích bịp bợm vậy mà cũng có người tin. Bó tay

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019