Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft xác nhận sẽ có ứng dụng Remote Desktop cho Windows Phone, chưa nói về thời điểm ra mắt

Duy Luân
19/10/2013 16:3Phản hồi: 81
Microsoft xác nhận sẽ có ứng dụng Remote Desktop cho Windows Phone, chưa nói về thời điểm ra mắt
Ảnh minh họa

Cách đây ít hôm Microsoft đã ra mắt ứng dụng Remote Desktop để cho phép người dùng Android và iOS sử dụng smartphone của mình để điều khiển PC từ xa. Hôm nay, theo một người phát ngôn của Microsoft, bản Remote Desktop dành cho Windows Phone hiện đang được công ty phát triển và nó sẽ xuất hiện trong thời gian tới, mặc dù không có thời điểm cụ thể nào được đưa ra. "Việc điều khiển máy tính từ điện thoại là một trường hợp sử dụng không phổ biến. Tuy nhiên, chúng tôi vẫn đang làm việc với một phiên bản của app trên Windows Phone và sẽ chia sẻ về khung thời gian trong tương lai". Hi vọng người dùng Windows Phone sẽ không phải đợi quá lâu.

Xem thêm: Dùng thử Remote Desktop chính chủ của Microsoft cho Android và iOS

Nguồn: The Next Web
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hình như này phải bắt nhập DNS mà e cài IP động chỉnh sao giờ. Làm bài hướng dẫn nhé @Luân
P/s: hãng nào muốn PR thì đưa máy cho mod Duy Luân dùng đảm bảo ngập tràn trên tinhte. Công nhận viết bài khủng thật. (Y)
Ko biết lập trình :p
@galabuon Không biết lập trình thì liên quan gì tới Remote Desktop ở đây hả bạn ?
càng ngày winphone và windows càng gần nhau 😁
Sao không ưu tiên cho gà nhà nhỉ???
@doinho Wp rất khó làm ứng dụng tối ưu....!
hero229
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có khác gì teamviewer không nhỉ? :p
@fanyingni Teamview cũng remote từ smartphone đến PC và thậm chí ngược lại từ pc remote smartphone mà. Mình thấy teamviee dễ dung và tiện lợi nhất. Còn bên windows phải thiết lập máy client lúc được lúc không. Rồi khi remote giới hạn về chỉnh chọt hơn teamview nhiều.
@erictrinh276 Vậy thì theo bạn nghĩ 1 người bình thường trình độ IT kém ở xa như bên mỹ nhờ người nhà tại vn remote chỉnh chọt giùm. Thì việc mở teamview và đọc id và pass cho người phương xa thì đơn giản hơn hay phức tạp hơn là phải có địa chỉ ip tĩnh? Vả lại trong khi remote bang teamview bạn có thể chuyển màn hình desktop của mình cho người khác xem để hướng dẫn. hay chỉnh độ phân giải màn hình hay giảm màu sắc để tang speed. Ngoài ra bạn đừng xem thường việc tiemview quản lý id thong qua server của teamviewer bạn có thể setup tài khoản sản trên nhiều máy và khi log vào bạn có thể kết nối nhanh trong danh sách mà khôgn cần phải nhớ tất cả.
triethl
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fanyingni Theo mình biết thì TeamViewer có support trên Android và WindowsPhone rồi đấy bạn Có thể từ điện thoại và log vào PC 1 cách dễ dàng
@ragefighter uầy mình có xem thường teamview đâu =))))). Sao ở Tinh Tế mà các bạn comment lúc nào cũng ko tinh tế thế. Mình đang so sánh sự khác nhau giữa teamview và remote desktop. Thường thi remote desktop người ta dùng trong cty, khi mà nhân viên IT cần remote đến máy của nhân viên để sửa lỗi. Cái đó thì hoàn toàn đơn giản vì trong cùng 1 cty máy tính hầu như là có IP tĩnh. Còn với teamview thì rõ ràng là tiện dụng nếu 2 người ko cùng cty trợ giúp cho nhau. Mình có tài khoản teamview, và ghi nhớ máy của bạn gái mình để lúc nào cô ấy cần mình có thể trợ giúp ngay, nên mình hiểu rõ sự tiện lợi của teamview 😆.
Làm ơn đọc kĩ người khác nói gì rồi hãy trích dẫn bạn à.
inhead_19
ĐẠI BÀNG
10 năm
Remote desktop trên di động!! Cài xong chắc cả đời cũng không dùng đến.
ko quan tâm lắm...nhìn wp của ông a zai đang xài mà ghét
dạo này thông tin về WP ngập tràn tinhte.
thằng MS sau khi thâu tóm Nokia tích cực hoạt động ghê nhỉ? :rolleyes:
@galabuon

bạn bị nhầm à :O. ứng dụng của nokia có cho phép dùng tay xóa để chọn vùng chuyển động mà :-S. có điều dùng cái đó thì nhiều lúc những vùng chuyển động đè lên nhau, khi chỉ muốn để thằng A chuyển động thì tại chỗ biên của nó lại dính 1 tý chuyển động của B; cũng ko phải là ko có bất cập.
Chế độ tìm chuyển động trong hình là auto để ng dùng làm nhanh hơn, cùng 1 bố cục sẵn thì wp chỉ cần tick chọn vùng chuyển động rồi xuất file là xong, vẽ chả lâu hơn à.
@galabuon

bạn bị nhầm à :O. ứng dụng của nokia có cho phép dùng tay xóa để chọn vùng chuyển động mà :-S. có điều dùng cái đó thì nhiều lúc những vùng chuyển động đè lên nhau, khi chỉ muốn để thằng A chuyển động thì tại chỗ biên của nó lại dính 1 tý chuyển động của B; cũng ko phải là ko có bất cập.
Chế độ tìm chuyển động trong hình là auto để ng dùng làm nhanh hơn, cùng 1 bố cục sẵn thì wp chỉ cần tick chọn vùng chuyển động rồi xuất file là xong, vẽ chả lâu hơn à.
@galabuon "dùng ngón tay xóa vùng nào thì vùng đó sẽ thấy chuyển động "sẽ chính xác và ko bị nhoe nhoét hơn và lập trình khó hơn "để máy tự dò tìm và xác định vùng chuyển động"
+vâng sao ko nói thêm tính năng mở khóa bằng khuân mặt cho tất cả các máy android JB mà mở ban đêm ánh sáng đèn điện thì lỗi tùm lum,ban ngày 1 người hao hao giống bạn là cũng mở đc???
+Tính năng cài game,app thoải mái đc khuyến mãi thêm vô số mã độc đơn giản là xem thông tn cá nhân,gọi điện,nhắn tin....
+appstore.vn/a đăng toàn game nguồn gốc tàu khựa,moborobo mà các bác android tự hào cũng khựa nốt...
+chơi game ở android đc kèm ha...ck full cái gì đấy như vàng,bạc,kim cương,đá quý.... giúp con người ta ngày 1 ng...u đi
+Cái vòng luẩn quẩn chơi game cra...ck full tiền (cá biệt asphalt 8) => chơi đc vài ngày => cài tiếp game cra...ck khác
+tính năng tùy biến màn hình thì ngay chữ ký của mình có,nghịch chán rồi lại quay về giao diện gốc (có lẽ mình già rồi)...
Android cái gì cũng có cái gì cũng nhất về trải nghiệm người dùng cmnr.... bravo 😆)))))))))))))))))))))))
@galabuon
Bạn giỏi quá, còn cái gì nữa liệt kê ra nghe đi bạn.Mà hàm API kém là kém như thế nào hả bạn ?,mình không rành lắm.Bạn thể hiện cái sự hiểu biết của bạn để mình và mọi người cũng như MS vỡ cái "màn sáp" dày cộm trong óc ra chút.
Wp wa cui mia.den tan bay gio moi co khoa xoay mag hinh.mot deu don jan ma sao kho khan den the.hen chi da phan ko ai thich wp.wp chi dc moi cai 41 cham.con lai fan mem cung chag co....shit
@kieunguyen123456
Bạn đang dùng ''androi'' hay ''ip'' để comment thế? -,.-
Bạn nghĩ code ra một cái hệ điều hành như android và ios là dễ?

MS không được sự hỗ trợ nhiều từ phía cộng đồng nhưng vẫn cố gắng bổ sung tính năng mới qua các bản cập chứ có vứt nó đi đâu.
Không hiểu MS làm sao nữa .Con đẻ của minh còn không chăm sóc tốt. Ứng dụng mình viết cho WP luôn ra sau và chất lượng quá kém so với ios, android. Rõ ràng có sự bất cập và phải thừa nhân ứng dụng yếu kem hơn 2 nên tảng trên .
chung ta có một vòng luẩn quẩn. người dùng k mua wp vì ít ứng dụng. còn nhà phát triển thì k viết app vì ít người dùng

cá nhân cực kì thích wp. thích từ thời zune hd vì giao diện quá đẹp .

nhưng sau wp7 thì thôi. cập nhật chậm. hệ điều hành k thông minh. ít tùy biến
Dzu~
ĐẠI BÀNG
10 năm
Toàn thánh vào phán 😔
Mỗi hệ điều hành có cái hay, cái dở của nó chứ.:oops:
Đâu cái nào là hoàn hảo cả.

Không phải vậy đâu 2 bạn àh. Lý do MS chưa làm cho WP là vì
1/ Hiện nay, thị phần iOS ( nói chung ) đang lấn sân rất mạnh qua Windows. Do đó, MS làm cho iOS trước là để lôi kéo dần dần khách hàng chuyển qua hoặc quay lại sử dụng các sản phẩm Windows. Đây là 1 bước đi thông minh. Nhằm khẳng định vị thế của toàn bộ sản phẩm của mình (MS)

2/ MS hiện nay thâu lời mảng mobile chủ yếu là ăn tiền bản quyền của Google, vì Andoird có sử dụng 1 số công nghệ do MS phát minh. Do đó, thẳng thắng mà nói thì việc MS viết cho WP trước hay Android trước là như nhau mục đích sau cùng là giữ vững và gia tăng thị phần ==> Kiếm $$. Ngoài ra, Google hiện đang tuyên bố sẽ dừng hỗ trợ Email Exchange Active Syn nên viết cho Android là 1 bước đi thông minh để giữ vững thị phần. Vì dù GG có ko hỗ trợ đi nữa thì ng sử dụng vẩn có thể xài Email Exchange thông qua việc Remote. Nên nhớ, thị phần Android là rất lớn; nên sẽ rất tồi tệ nếu như GG ngừng hỗ trợ Exchange Syn ... MS sẽ mất rất nhiều khách hàng => Mất nhiều tiền => MS ko thích điều này đâu

3/ Trên góc độ kĩ thuật, viết cho Android là dễ nhất vì nó dùng JAVA, bạn có sẵn Eclipse, Netbean, .... các công cụ viết JAVA phần lớn FREE và đc support rất tốt. Rồi đến Windows (C/C++), trở ngại của Windows là bộ Visual Studio có giá hơi cao, do đó, các coder đơn lẻ khó mà đáp ứng (VN quen thói xài free thì đừng nói nhiều, sory nói thật) . Viết cho iOS là khó nhất vì nó sử dụng Object C, ngoài ra bạn phải có cái Macbook ($2k~ ), cài bộ CodeX gì đó (ko rành, đại khái vậy).... Và Apple kiểm tra sản phẩm rất chặt, ko phải bạn muốn viết là viết đâu. Do đó, viết cho Apple xong rồi quay lại viết cho gà nhà sẽ dễ dàng hơn và có nhiều tg hơn để tối ưu hóa sản phẩm.
@mylove8889 Làm cho người dùng Wp tủi thân. Luôn đi sau Ios, và andriod .
beautiful
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mylove8889 Dù sao thì VS vẫn là IDE mạnh mẽ nhất để code C/C++, dev cho Android, iOs cũng phải dùng. Còn code cho WP thì bản Express đã quá tuyệt vời, bạn chỉ mất công thêm 1 chút thì cũng sẽ có thể có đc các tính năng khác nhờ các phần mềm free đầy rẫy (SVN, Git chẳng hạn để thay thế cho Team Foundation Server...) Nói chung để dev cho WP thì ngoài cr@ch Windows ra thì chẳng còn tool gì trả phí cả => bằng Android cũng phải cr@ch windows nếu ko dùng linux.
Các điều khác thì đồng ý 2 tay 😁
Vẫn đang dùng Teamviwer từ điện thoại remote máy tính ngon lành, đơn giản. Đọc thấy các bác kêu cái phần mềm chính chủ này rắc rối nên thôi chả cài thử làm gì !
TUM LUM
TÍCH CỰC
10 năm
Tui thấy nguyên nhân chính cho việc này là ở chỗ Android và ios đã có một số lượng lớn tablet trong khi Windows phone chưa có màn hình lớn. Tui thấy dùng cái này trên màn hình nhỏ thì thực sự chán lắm
anhlt
CAO CẤP
10 năm
Đến con đẻ còn ra sau nữa thì bao h WP mới ngang ngửa ios và android/???
Remote destop là một ứng dụng rất cần cho tôi và anh em IT ... Mong sớm được dùng.
sicore
ĐẠI BÀNG
10 năm
phần mềm gi mà dòi setting búa xua. chán bỏ của. ai mà không rành tin học ngồi mò cả ngày may ra mới xong.

team view nhanh nhẹ tiện gọn nhanh dễ làm. 😃
@sicore Càng nhanh gọn nguy cơ bảo mật càng cao thôi. Ai dùng winserver mới biết dc vấn đề thế nào. Giao thức rdp rất ngon. Team viewer chả bao giờ connet dc user dc phân quyền trên 1 PC và có nhiều user.
@Thực Tế Remote mục đích là điều chỉnh và sửa chữa máy thì lien quan gì đến bảo mật? bạn cho phép người ta ngồi vào pc của bạn thì bạn đủ hiểu là người ta có quyền cài đặt và truy xuất sửa chữa máy của bạn. Còn windows rất rườm rà, ngồi đó rề rề đến sang mai remote chỉnh chọt còn chưa xong. Bây giờ 1 người rất kém về it thì muốn bạn remote bang ms chắc phải mò đến tối chắc còn chưa ra nữa. Bày đặt bảo mật ở đây? dở thì nhận dỡ đi, windows bảo mật dữ quá mà virus rất dễ tấn công đầy ra đấy. Nếu bảo mật tốt thì mấy app diet virus spyware đói nhăn rang rồi.
@ragefighter V/v ngừoi dùng thông thường thì chả nói làm gì. Về phía server mới tỏ ra công cụ mạnh đấy. Bạn dám cài team viewer trên servr bạn ko. Rdp sinh ra phải giúp bạn cấu hình bt đâu nhé. Nó còn hỗ trợ trên DOMAIN nhé. Ví dụ bạn cho 5 thằng nhân viên làm việc trên pc bạn nhưng tối đến kiểm tra thành quả nhưng ko vi phạm tài nguyên người khác.Nó quản lí theo session. Ko lẽ bạn cho 5 thằng đó vào làm chung với nhau dành chuột bàn phím chung nhau à 😆. Lol. Rdp mà dở nói thật bạn chả biêt gì. Hahahha. Còn sửa ba cái linh tinh thì xài gì chả dc cần quái gì team.
td051190
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Thực Tế RDS trên WIn7/2008 mặc định chỉ có 1 session trong cùng 1 thời điểm . đâu ra 5 thằng cùng 1 lúc remote ào cùng 1 máy.
-Khi công ty có sử dụng giải pháp Desktop Virtualization mới cần nhiều session, chả ai mua CAL để remote vô 1 máy cả 🤦
@td051190 Config trong registry or tạo thêm user. Mặc định nhớ kk nhầm là 2 chứ nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019