Miên man giữa thị trường lọc không khí

Thin_Ngất
8/4/2020 8:15Phản hồi: 14
Miên man giữa thị trường lọc không khí
Tình hình dịch bệnh ngày càng trầm trọng, thêm cái ô nhiễm không khí gia tăng, nên các hãng sản xuất đua nhau cho ra đời hàng trăm sản phẩm lọc không khí khác nhau. Điều này, vô hình chung làm cho người tiêu dùng bị rối loạn.

Con máy lọc không khí treo tường như máy lạnh của Camfil - Boeing của mảng lọc không khí
Mình đã dành rất nhiều thời gian để tham khảo thị trường, và thấy vốn dĩ nó cực kỳ bát nháo. Từ mấy ông lọc không khí nội địa, đến các hãng danh tiếng đều đưa ra những lời có cánh để quảng cáo: Nào là lọc được 99,99% vi khuẩn, virus, bụi mịn...abc...blabla... nhưng thực sự chưa ông nào đưa ra được một minh chứng cụ thể.

Để kiểm nghiệm hiệu quả của một máy lọc không khí, nhà sản xuất chỉ cần sử dụng thiết bị đo bụi mịn chuyên dụng, được bán đầy trên thị trường với giá khoảng $5000 thôi. Nghe thì to tát, nhưng đối với mấy ông lớn, hơn 100 trệu để PR thì chưa bằng 1% ngân sách hàng năm.

Vậy tại sao các ông lớn không ông nào test kiểu này, đơn giản là chắc chắn test sẽ không đạt. Bởi các ông luôn mập mờ và không đưa ra một thuật ngữ trong ngành: Số lần thay đổi không khí

Số lần thay đổi không khí (Air change, ký hiệu là A/C), hiểu nôm na là trong khoảng thời gian cố định, 1 tiếng chẳng hạn, thì số không khí trong phòng đó sẽ được lọc hết bao nhiêu lần.

Như anh em biết, nếu trong 1 phòng kín, suốt ngày đêm, máy lọc chỉ lọc được hết 1 lần duy nhất (A/C-1) thì nó không có tác dụng. Vì bụi mịn luôn luôn sinh ra từ rất nhiều nguồn, và luôn gây hại cho sức khỏe của con người. Đối với một số phòng chuyên dụng, người ta thậm chí yêu cầu A/C đến 20, 30 lần/giờ. Nhấn mạnh là một giờ nhé.

Trở lại với máy lọc dân dụng, nếu ta chỉ yêu cầu A/C=1/1h, ta sẽ có công thức tính như sau:

Giả sử, Ta có phòng = W x D x H = 4 x 4 x 3 = 48 m3
– Số lần thay đổi thee yêu cầu là 1 lần/giờ
– Lưu lượng cần lọc trong 1 giờ là = 48 x 1= 48m3/h
- Số lượng không khí cần lọc trong 1 đêm (8h) là: 48x8=384M3
- Hiểu nôm na là, nếu cái máy đó, trong vòng 1 giờ phải làm sạch được hoàn toàn 1 phòng diện tích 4x32x3m

Ngoài ra, khi chọn máy lọc không khí, nhất thiết anh em nhớ 3 lưu ý sau:

Quảng cáo

1. Không nên chọn máy đa chức năng: Kiểu như làm ẩm, bắt muỗi, ion gì gì đấy, vì đó chỉ là những sp thương mại, chắc chắn không tập trung vào 1 chức năng đặc thù là lọc không khí.
2. Không nên chọn những thương hiệu to to kiểu SS, LG, DK gì gì đó, đơn giản đây cũng chỉ là những công ty đa ngành, ko tập trung vào chuyên môn được. Kiểu như Apple thì không thể sản xuất máy bay ngon bằng Boing được vậy.
3. nên chú ý đến thông số, diện tích phòng, nhà có con nhỏ hay ko, có nuôi chó mèo hay không trước khi quyết định. Đừng nghe mấy anh em sales mà tan nát. Mình đã từng nghe có em sales nói màng lọc HEPA có thể rửa bằng nước, suýt nữa mình ngất.

Túm lại là, hiện tại mình đang có 1 thiết bị đo chuyên dụng như giới thiệu. Ông bạn nào có máy lọc, mình sẵn sàng cáp kèo test luôn nhé.
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hi-CNTT
TÍCH CỰC
4 năm
Chứ theo a mua máy nào 😃.
Thin_Ngất
ĐẠI BÀNG
4 năm
@x0ăn Chuẩn rồi bác. Lọc HEPA có thể đạt chuẩn qua DOP test, nhưng nếu gắn vào các máy lọc thương mại hiện nay thì chưa chắc, vì nó ko có gasket đạt chuẩn, bị rò là cái chắc
x0ăn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thin_Ngất Bữa em có đi cùng bạn mua cái máy lọc không khí vốn dĩ đã chốt lấy cái nào rồi vào xem giá rồi lấy thôi, khỗ nổi mấy em vào cứ đá nãy đá tư vấn lọc này lọc kìa, em đã muốn làm người lương thiện rồi mà không cho, cay qua vặt lại mấy câu kỹ thuật mới để yên cho em lấy hàng =)).
Thin_Ngất
ĐẠI BÀNG
4 năm
@x0ăn Khổ cái là, hầu hết các thanh niên sales đều không biết về kỹ thuật, cứ nói như đúng rồi. Em từng suýt ngất khi 1 thanh niên ở Nguyễn Kim thì phải, bảo lọc Hepa rửa vô tư..... :v
x0ăn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thin_Ngất thì đúng rồi, rửa vô tư mà rửa xong có xài được nữa không thì mấy bạn không nói =))
Mua về rồi mới test thì giải quyết gì nữa
Thin_Ngất
ĐẠI BÀNG
4 năm
@VanNhatVina Dễ mà. Xách thiết bị đo hạt bụi trước và sau khi qua máy lọc là xong....
@Thin_Ngất :, Vậy bác thấy hãng nào có tính năng lọc không khí ổn ạ . Em muốn mua 1 cái để phòng ngủ 2 cu cậu nhà em ( vì mũi sụt xịt hoài ) tầm 10-13tr là kinh tế ổn nhất .cảm ơn bác
Thin_Ngất
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lionjayt Em là em cứ chọn thằng nào chỉ chuyên làm về lọc không khí. Thế giới có 2 thằng lâu đời nhất, khoảng trên dưới 100 năm- là Camfil của Thụy Điển với thằng nào AFF của Mỹ thì phải.Ở Việt Nam có AirFiltech là đại diện chính thức của Camfil tại VN có bán á. Giá tầm 6 - 40 triệu/máy bác ạ. Thẳng thắn luôn là ông này không có các chức năng tạo ion i ếc gì, không plasma, ko UV các kiểu, bởi mục đích duy nhất nó làm ra là: Lọc không khí sạch một cách tối đa!
Không biết mua máy nào ổn . Nhà có nuôi chó . Nên mua máy nào vừa tầm tiền .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019