Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mình bất ngờ vì Game đua xe mô phỏng bây giờ quá chân thật

thanhtung6868
14/1/2021 9:4Phản hồi: 89
Mình bất ngờ vì Game đua xe mô phỏng bây giờ quá chân thật
Mình nhớ lại khoảng thời gian cách đây gần 20 năm, lúc mà những dàn máy tính đang còn chưa tiếp cận rộng rãi đến người dùng cá nhân như bây giờ, mạng internet cũng chưa phát triển. Lúc đó, có được một bộ máy tính mà có thể chơi được một ít game cũng là điều hạnh phúc của tuổi thơ, và thể loại game mình yêu thích nhất cho đến bây giờ vẫn là đua xe.

Tựa game đua xe mình chơi nhiều nhất có lẽ là Need For Speed Underground 2, chỉ biết mê mẩn chơi và thèm chơi mà không biết chán. Nhưng khi lớn lên thì không còn tiếp tục được chơi game nhiều và mình cũng không còn tập trung vào game trên máy tính nữa. Cho đến hiện tại khi đã lớn, và may mắn là có sở hữu được xe thật, đã có nhiều trải nghiệm về xe 4 bánh, có trải nghiệm với những khúc cua khó khắn ở trong đường đua, nơi mà chiếc xe không bị bất kỳ giới hạn nào, chỉ quan trọng 1 điều đó là vượt qua khúc cua với tốc độ nhanh nhất có thể mà thôi.

Sẽ chẳng có gì đáng nói nếu như 2 năm gần đây mình được va chạm với nhiều anh em ở cty, có đam mê game, có đầu tư cho game trên máy tính. Mình nhanh chóng bị cuốn theo và cũng ráp lại bộ máy tính để chơi game giải trí, và điều bất ngờ nhất với mình đó là khi được va chạm với những tựa game đua xe mô phỏng rất hiện đại ngày nay.

Tuy rằng không quá nhiều những mình đã trải nghiệm nhanh chóng qua một số cái tên như: F1 2020, Forza horizon, Project Cars 2, Truck Simulator 2... Điểm chung mình thấy đó là các tựa game đều hỗ trợ mô phỏng quá tốt, nó rất giống với những gì xảy ra thực tế khi mình lái xe ô tô. Game được lập trình để có được rõ ràng sự khác biệt khi điều khiển từng loại xe khác nhau, khác biệt về độ bám đường, khác về sức mạnh động cơ, khác về khả năng ổn định thân xe khi điều khiển nó ở nhiều dải tốc độ khác nhau, hay những tính huống khiến cho chiếc xe bị mất lái, mình thấy sao mà nó giống thật quá vậy. Thật sự là quá mở mang cho một "con gà" về thế giới game ở thời điểm hiện tại này.

Và để hỗ trợ cho cái trải nghiệm game này chắc chắn cần có sự hỗ trợ của phụ kiện bổ sung. Phục vụ cho điều này thì mình có bộ Logitech G29, hỗ trợ nền tảng Game đua xe mô phỏng. Đây là bộ phụ kiện tối thiểu để có thể trải nghiệm được game đua xe mô phỏng, bởi vì bên trong được tích hợp 2 motor với nhiệm vụ chính là phản hồi lại những chuyển động trong quá trình mình điều khiển chiếc xe.

Bộ vô-lăng G29 này có thể rung lên mỗi khi mình đi vào đường đá sỏi, hay bị trật khỏi đường đua, nếu như bị lệch 1 ít thì nó rung nhẹ, còn cả chiếc xe văng ra khỏi đường đua thì nó rung bần bật lên. Điểm tiếp theo sẽ là cái quan trọng nhất, hệ thống Motor siết vô-lăng với 1 lực biến thiên tuỳ thuộc vào điều kiện chơi thực tế. Nó thể hiện được khác biệt rõ ràng giữa những chiếc xe khác nhau, ở độ nặng nhẹ, ở độ bám đường hay mức độ linh hoạt của từng chiếc xe mỗi khi mình đánh lái.

Điều này cũng giống với việc điều khiển chiếc xe trong thực tế, tức là mình có thể cảm nhận được mức độ bám đường của chiếc xe ở mỗi dải tốc độ khác nhau, để từ đó mà chúng ta điều khiển chiếc xe để nó có thể vào 1 khúc cua với thời gian nhanh nhất, và chiếc xe không bị văng ra ngoài, đây là yếu tố cực kỳ quan trọng dù trong game hay ngoài đời lái xe thực tế.

Và tất nhiên, với số tiền 10tr đổ lại thì bộ phụ kiện G29 kia chỉ nằm ở mức cơ bản trong việc có thể đem lại những cảm giác chân thực giống như việc lái xe thực tế, nó chưa thể nào có được sự mượt mà tuyệt đỉnh, những cú phản hồi chân thực nhất so với việc lái xe thực tế, bởi đó là công năng của những bộ Gear có giá 8.000 USD hay 10.000 USD trở lên.

Việc có nhiều tựa game hỗ trợ cộng với hệ sinh thái phụ kiện phát triển, trải nghiệm chơi game được đưa lên một tầm cao mà trước đây mình chưa từng nghĩ tới. Và nếu như anh em có theo dõi những bộ môn đua xe thể thao trên thế giới thì cũng có thể thấy trong năm vừa qua do đại dịch Covid-19 khiến cho nhiều hạng mục chuyển qua đua xe giả lập, bởi công nghệ phát triển đã làm nó trở nên chân thực và rất gần với những cảm giác đua xe thực tế. Ngay như thời điểm hiện tại, vẫn có những giải đua xe giả lập ở quy mô chuyên nghiệp đang được diễn ra, bản thân mình cũng vừa xem 1 giải đua Porsche Tag Heuer eSport Supercup, một giải đua với phần thưởng là 200.000 USD, thậm chí, đã có tay đua chiến thắng trong game giả lập và giờ đang là một tay đua chuyên nghiệp trong thực tế.

Nếu như bạn không quá ngại về chi phí và chỉ quan tâm đến cảm xúc và trải nghiệm thực tế của mình thì rất nên cân nhắc đầu tư một bộ Gear hỗ trợ giả lập để cảm xúc được đưa lên một tầm cao hơn nữa. Và khởi đầu với bộ G29 có lẽ là tiết kiệm nhất để có được những cảm giác đó, còn nếu như khi bạn phát triển đến chuyên nghiệp hơn thì hãy nghĩ đến những bôk Rig, những lồng gắn đầy đủ phụ kiện như ghế ngồi hay màn hình để có 1 tư thế ngồi chân thật hơn nữa.

Quảng cáo

Thông số kỹ thuật và hình ảnh chi tiết hơn của bộ G29 các bạn có thể xem ở Link dưới đây:
- Trên tay Logitech G29: vẫn là bộ vô lăng đua xe xuất sắc nhất mà bạn có thể dễ dàng tìm được

89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ai xài chán bán lại mình nhé, mua mới thấy hơi phí, mua cho cu con tập lái
Mr.Paul
ĐẠI BÀNG
3 năm
@winterwind3009 Ké nha, mình cũng đang cần tìm bộ g29 này, ai có dm mình với
danghai789
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangvycdnl8 Mình có mua chơi được vài lần thì chán. Ai cần thì inbox cho mình. Còn bảo hành có cần số đầy đủ.
trungdv007
ĐẠI BÀNG
3 năm
@danghai789 Ib zalo bác ơi 0905160890
HUNGTD2
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangvycdnl8 Inbox tớ bán nè
nttkts
TÍCH CỰC
3 năm
Có mỗi cái volang mà đắt hơn cả cái xe rồi
bachdoc01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cheetah_fast mua xe cũ với người mới tập lái ko quen lỡ đạp nhầm chân ga hay zô nhầm số là toang ngay
tìm đc đoạn đường dài + vắng để tập xe cũng hơi khó đó bác.
ko tự tin thì mua bộ gear tập cho chắc
@thaiduy_1101 Tư duy thật sắc bén 🤔
@nttkts Mỗi người 1 thú vui, ít nhất đua như này còn lành mạnh hơn là mang xe ra đường đua thật
napoleonsb
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cheetah_fast rồi đâm đụng ai chịu
Đã
hadryan
TÍCH CỰC
3 năm
Ko có time chơi
@hadryan Nhân sinh vậy là được rồi. May mắn trong bất hạnh.
vtkhang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thú thật là những ai từng cầm 1 chồng đĩa mềm cài 1 games thì mới thấy được sự phát triển khủng khiếp của máy tính hiện tại.
tayeutl
TÍCH CỰC
3 năm
@vtkhang K bằng ngày xưa tải game gba mất cả ngày, còn h....xin lỗi nói hơi tục chứ bấm download xong đi ỉa quay lại đã xong 13GB
Kê Bi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vtkhang Từng trẢi lun, hồi đó mua đĩa CD DVD rồi về cài cực dễ sợ, đã z còn tốn tiền đĩa 😆)
H bấm vài click lên mạng tải về lÀ xong
yunaka_8x
TÍCH CỰC
3 năm
@vtkhang Trước đi học về toàn ghé qua quán băng đĩa mua đĩa game. Có đĩa game nào cũng mua, đợt đó có biết cấu hình yêu cầu là gì đâu. Mua về không chơi được thì mày mò xem thiếu cái gì , mãi không chơi được thì vứt xó cái đĩa 😂
Bác này chắc thế hệ 8x giống mình. Nhớ hồi đó chơi các hệ máy SNES các trò như đua xe Harley, gỡ bomb, Donkey Kong. Có trò phải nạp 2-3 đĩa mềm 1,4Mb lâu ơi là lâu. Sau minh có máy vi tính để bàn cài giả lập SNES, cũng lại copy đĩa mềm vô chạy. Hồi đó chạy được game giả lập SNES trên máy vi tính là một cách gì đó tuyệt vời ông mặt trời. Sau nữa có phong trào cài game từ đĩa CD. Ra mấy tiệm mua đĩa FIFA xong cài ..... (mình còn nhớ file tên emblem.exe để .....), rồi được đá banh sao mà thấy thật quá đi mất. Giờ xem lại thấy cầu thủ trong game như mấy con rối. hehe.
Còn sau này đi làm, bận bịu công việc quá, không còn update thế giới công nghệ game như những bạn sau này nữa nên mình không còn cảm xúc để so sánh. Cái hệ thống game xịn nhất mà minh được chơi là Wii. Sau này các kiểu chơi game khác như steam gì đó thì mình chả hiểu nó là gì.
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
Từ xưa đã thấy TV chiếu mấy giải NFS Shift của mấy anh VN.
À mà Forza Motorsport mới tạm là sim chứ Horizon thì cưỡi ngựa xem hoa thôi.
@ChillaGuy Đua ông nào cũng chọn con pagani lại còn có line xanh dẫn đường (không biết tên chính xác quên rồi)
@nightwish47 Vì Pagani Zonda là con chạy track tốt nhất trong Need For Speed Shift, line xanh dẫn đường gọi là Best line, hay nôm nà là đường chạy tốt nhất, luật thi đấu ko cấm nên nếu muốn thì vẫn bật hoặt tắt bình thường.
Phucnguyen11
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đua xe còn mô phỏng giống được chứ mấy môn như bóng đá mới khó. Chơi bóng đá mà vẫn còn dùng tay điều khiển thì không thể chân thực dc.
@Phucnguyen11 Lái xe nó ngồi 1 chỗ, đá bóng mà ông còn đòi như thực thì ra sân đá mẹ đi cho nhanh. Kaka
tuhoanganh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phucnguyen11 Vẫn chưa thực lắm, nào tông xe trong game mà người chơi nhập viện mới là đỉnh cao 😆)
@tuhoanganh chơi VR ấy bác, ông nào bệnh tim thì chắc nhập hòm luôn 😆
@Phucnguyen11 Chơi mấy game thực tế ảo dùng kính VR đi bác, chân thật đến phát sợ ấy chứ
Dắt xe ra đua là chân thật nhất
Silv3r
ĐẠI BÀNG
3 năm
đã định xuống tiền mua đợt tiki sale mà cái bàn ở nhà có ngăn, con g29 ko kẹp được nên lại đắn đo. Tiết kệm sau đầu tư hẳn 1 bộ ghế ngồi đua xe hẳn hoi cho sướng vậy T_T
bethikyeu
TÍCH CỰC
3 năm
Hôm nào mấy mod cho mọi ng trải nghiệm với
Tô Sáng
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã
Game mô phỏng mà thêm cặp kính VR thì chuẩn bài!
Mình cũng muốn trải nghiệm mà sợ mua vô lăng về rồi k xài nhiều.
Hôm bữa tét Project Cars 2 bằng VR ở nhà, ngợp tí ngất, khá là shock não mỗi tội điều khiển bằng bàn phím thì k thể lái nổi
18K
CAO CẤP
3 năm
Nhìn mod cầm vô lăng căng thẳng thế
snake2001vn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ai đam mê thật sự, và có ý định chơi lâu dài nên bỏ qua G29 lên thẳng Thrustmaster T300 nha 😁
@snake2001vn Con G29 nhiều anh em thấy chi phí cũng căng quá rồi, nhưng nó là cơ bản và dễ tiếp cận nhất. Còn đạn rủng rỉnh thì...hehe
@snake2001vn Thrustmaster T300 con này hơn con G29 điểm gì bác ơi, em thấy giá cũng chênh ko nhiều lắm
laiviet
TÍCH CỰC
3 năm
Dù có cầm vô lăng con vios thì vẫn thực hơn game.
renzokuken
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hóng Gran Turismo 7 ra làm kèm một bộ T-GT là hết bài.
Jason845
TÍCH CỰC
3 năm
Qua bên gearvn xem thử đi, bên đó có dàn màn hinh cong lỡm, chơi bao đã.
Qvinhlee
TÍCH CỰC
3 năm
Hộp 32 nút nhấn điều khiển Sim Racing để hỗ trợ chơi các tựa game lái xe hay lái máy bay Euro Truck Simulators (ATS), F1, Assetto Corsa (ACC), iRacing, Flight Simulator... Lúc đầu chưa bắt tay vào làm thì cứ ngỡ sẽ khó nuốt trôi, xem Youtube nhìn mấy anh Youtubers làm mà hoa cả mắt hại cả não, nhưng một khi đã máu và sợ nhất là tốn tiền nhìn bảng giá vài trăm đô mà mình mới quyết tâm làm để có mà sử dụng, và thành quả là đây ... cảm giác rất ư là Yomost, nói chung cũng nhờ có có tấm ảnh sơ đồ đi dây mà mọi thứ mới trở nên đơn giản. Khi làm xong xuôi đến lúc encoder thì error ... OH MY GOD nhưng mai mắn tìm được trang web " https://www.instructables.com/Sim-Racing-Button-Box/ " hướng dẫn mình cài đặt cập nhật sửa lỗi, đây là link hướng dẫn làm chính thức của ẻm trên youtube "

" anh em nào muốn làm để lái xe hay lái máy bay thì vào xem và làm nhé. Cám ơn anh em đã xem cái lần đầu tiên của mình ...
32 my box levinh.jpg
32 box levinh.jpg
32 button box.jpg
hồi xưa mê nfs
heaveniphone ,haivl với vnracing là 3 forum ngày nào cũng vô chơi 😁
ko có xiền mua logitech nên mua lại 1 em momo racing ,khoảng 900k ,bằng tiền cơm 1 tháng hồi đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019