Mình còn làm gì với Google Home Mini tại năm 2022?
Rất hay và hữu ích!/8 người
lexcuong
5 thángBình luận: 244
cadicuce
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Mình dùng nó làm báo thức mỗi sáng và mỗi đầu giờ chiều cho con tự thức dậy, thi thoảng để tắt cái đèn ngoài bếp nếu ko thích đợi auto 2p tắt của nó.
@cadicuce ngon bác 😁
Anh T Ng
TÍCH CỰC
5 tháng
Việc mình hay làm nhất với con này ở thời điểm hiện tại là đến tối: "Ok Google, Play Twinkle Twinkle Little Star by Super Simple Song" cho con đi ngủ
@Anh T Ng lại một người nữa dùng google home cho các cháu 😁
Mình mua 1 cái xong bỏ tủ quên mất đấy.
Kinh vãi
@bomduc mang ra xài không để thế phí bác ơi
@lexcuong 😆
con gg home mini này vẫn giao tiếp dc bằng tiếng việt nếu hàng do FPE phân phối nha ae
@palmtj27 tài khoản cũ còn đc chứ mới hình như vẫn ko đc bác
mình cũng mua 1 cái Google Home mini cách đấy hơn 1 năm, do k tìm hiểu kỹ mà lại cứ nghĩ của google thì có tiếng việt, lúc về nhà cài mãi k đc, sau thấy thông báo bản google home này k dành cho thị trường VN, chán quá vứt trong tủ lâu lắm rồi
@Delicate14 cái nào chả dành đc cho thị trường VN bác, quan trọng là nó không hỗ trợ tiếng Việt thôi
@lexcuong vấn đề này mình k rõ lắm, nhưng mình nhờ mua xách tay về và nhớ là có thông báo trên app Google home là phiên bản này có thể không dành cho khu vực của bạn
Cài đặt, reset các kiểu mãi k đc, đợt tết bỏ ra thử lại cũng vẫn không đc.
Hồi đó thấy rẻ chỉ 350k/c nên mình mua luôn 3c còn mới nguyên luôn ahihi
@An AppleZone giá thơm thế bác 😁
cao.nguyen
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@An AppleZone Bác để lại e 1 con đi 😆)
SnowgrasS
ĐẠI BÀNG
5 tháng
mấy ae cho hỏi e nào có hỗ trợ TV tầm 1 củ k a?
@SnowgrasS fpt box 😁
KingR
TÍCH CỰC
5 tháng
1 là giá của GG home mini Gen 1 hiện khá cao so với năm ngoái. Nửa đầu 2021 mình mua với giá dưới 500k, áp thêm mã giảm giá thậm chí chỉ hơn 300k/chiếc. Tuy nhiên từ cuối năm 2021 là giá cả đã tăng lên đến trên ~650k/chiếc. Giá 1 combo GG home gồm loa, đèn thông mình, ổ cắm thông minh và cục điều khiển hồng ngoại cũng tăng lên 20% so với năm ngoái rồi.
2 là GG Home có AI khá xịn xò, nhận diện giọng Tiếng Anh khá chuẩn ( trong phần mềm Google Home có nhiều giọng tiếng Anh địa phương như Anh-Mỹ, Anh-Úc, Anh-Ấn, Anh-Nam Phi...). Mình phát âm tiếng Anh khá tệ nhưng Gg home mini vẫn nhận ra ngon lành ( còn hơn Google Assistant trên Android vì nó hay lẫn lộn giữa tiếng Anh và tiếng Việt ).
Chốt lại là dù có tăng giá nhưng mua combo GG Home vẫn ngon, bổ, rẻ.
Combo Google HomeKit 2.jpg
@KingR combo này ngon bổ rẻ bác ạ
Mua 2 cái giờ để tủ
@MrNghiaIT tiếc thế bác 😁
klq mà e M87s kia có bán k b, switch gì b nhỉ 😁
@hoangnguyen121 red switch bác ơi, xài 4-5 năm rồi chưa thấy hỏng hahaaa
@lexcuong hóng bác nametag trên các chợ 😁
@hoangnguyen121
Cười vô mặt
Đang có 1 em này mà ko có tiếng Việt nữa nên gần như chẳng còn sờ đến
@Hiếu_Sad lôi ra làm loa thôi bác 😁
@lexcuong loa thì cũng khó dùng, chỉ có ra lệnh mở nhạc trên spotify thì k cần mở điện thoại và app google home thì phải, còn youtube thì vẫn phải mở google home lên mới chỉnh phát loa đc thì phải (lâu rồi k dùng nên k nhớ lắm), xem clip trên fb thì hình như k phát qua loa đc.
mình đã mua thêm loa bluetooth LG PL2 khá ổn, pin cũng khá, âm thanh cũng đc, mở loa cái là tự kết nối BT với điện thoại luôn, giá rẻ
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Hồi đầu mình có dùng GG home mini, đc 1 thời gian sau đó khi kết nối với iOS thì luôn bị lỗi ko kết nối đc do sx tại nước khác. Chán quá bỏ xó luôn.
@kiendt1973 ồ vậy á bác, có cả chuyện sản xuất phù hợp với quốc gia cụ thể ạ
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@lexcuong Đúng vậy, mình cài mãi k đc chán quá để không.
longts
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Mình dùng nó hàng ngày tối thiểu 4-5h/ ngày. Tối bật VOV truyện cổ tích cho mấy đứa nhỏ trên spotify hoặc sách nói trên soundcloud, xong rồi bật lullaby baby music cho chúng nó ngủ. Ban ngày thì bật lofi beat.
Trong phòng dưới 15m2 thì nó rất vừa vặn để nghe giải trí.
@longts chuẩn bác ạ
mình đang cất tủ, chờ ngày hỗ trợ tiếng việt rồi mang ra dùng 😁
@phamthanhhieu178 mang ra dùng đi bác, chắc chả bao giờ có tiếng việt nữa đâu :v
rassen
TÍCH CỰC
5 tháng
thanh niên viết bài chắc ko hiểu hết Google Home Mini và cách nó truy vấn.

giao tiếp tiếng Anh ko phải vấn đề, vấn đề hỗ trợ Google tiếng Việt thì Google search sẽ dùng tiếng Việt.

VD nếu bạn hỏi 1 câu : "Bằng Kiều là ai", "lăng Bác ở đâu" .... bằng tiếng Anh nó sẽ ko hiểu và kết quả vô cùng nhảm nhí, do dùng Google search tiếng Anh.

Còn ngày trước tiếng Việt nó sẽ hiểu, do Google tiếng Việt.

rào cản ngôn ngữ ko thành vấn đề, vấn đề là cả khối CSDL hay google search tiếng Việt đã bị bay mất.
làm nó mất 80% sự hấp dẫn, chỉ có thể dùng Google Home để hỏi về thế giới, còn VN hiện nó mù tịt
@rassen mình không hiểu ý bạn, mình đâu có chê trách nó bảo sử dụng tiếng việt như thế nào? mình chia sẻ cách sử dụng của mình thôi, mình đang nói về điều khiển các thiết bị smart trong phòng mình chứ đâu có bảo là truy vấn thông tin bạn?
rassen
TÍCH CỰC
5 tháng
@lexcuong cái mình nói bạn viết bài đoạn này:

Thực ra là với việc đa phần anh em ở Việt Nam hiện nay chỉ giao tiếp bằng tiếng Anh được với các dòng loa Google Home thì mình nghĩ nó không phải là trở ngại lớn (đối với những anh em nói được tiếng Anh). Nhưng ngược lại với nhiều người, việc giao tiếp tiếng anh còn chưa tốt thì nó một phần nào đó làm mất đi cái sự “sung sướng” khi tiếp cận với sản phẩm

cái sướng hay khổ ko phải ngôn ngữ để ra lệnh, mà là ở truy vấn dữ liệu và cách Google Assistant tiếp cận vùng tại VN. như mình dùng tiếng Anh ko thành vấn đề nhưng giờ nó vô dụng, vì quá nhiều thứ cần nó truy vấn tại VN
KingR
TÍCH CỰC
5 tháng
@rassen Cái này chính xác! Mình cú nhất là nó ko thể hiểu khi mình yêu cầu nó phát bài hát tiếng Việt 😔
Đang pair 2 con dùng stereo speaker. 1 cái khó chịu là nó delay, tức là nếu coi video thì hình trước tiếng sau; dù đã chỉnh mấy cái "độ trễ" nhưng ko ổn => nên dùng nghe nội dung ko hình;
2. Anh em dùng soundcloud hoặc cast trong google chrome thì phát wifi rất dễ.
@micheal fily bữa tôi mua hai con từ chợ lacxoong 400k
Cái này mình bỏ xó
@Mai KhanhBL tiếc 😁
Jask
TÍCH CỰC
5 tháng
Tui vẫn còn xài 02 con. Lúc mới, còn trẻ và xinh gái, tui hay trò chuyện với nó... dần dần, nó già đi và trở nên kiệm lời, tui không nỡ bỏ, hàng ngày vẫn sai nó bật tivi, máy lạnh, tắt mở đèn v.v. cho đỡ hiu quạnh thôi, chớ thời gian đợi nó thực hiện cũng bằng thời gian tui lấy cái remote và bấm phát... Chẳng hạn: "Hey! Google!" ..... er....... "OK, Google!" ....... "tít tít", "Turn on my TV".... er.... 15s sau "OK, Turning on the TV..." mà là lúc nó vui nhé, lúc buồn nó bật xong chẳng thèm trả lời luôn...
@Jask hahaa, vui tính quá bác
h102t
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Mình đã không thể kết nối được với google home mấy năm nay, không biết bị gì, xem trên các diễn đàn cũng nhiều người bị giống mình
@h102t hay do thiết bị đó không hỗ trợ vùng ở VN bác
h102t
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@lexcuong Lúc mới mua về vẫn kết nối bình thường, nhưng được khoản hơn tháng là không kết nối được luôn đên giờ cũng 3 năm rồi
h chánh
ĐẠI BÀNG
5 tháng
SG còn 2 google nest hub v2 new 1tr5 bác nào trải nghiệm ko :>

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019