Mình đã lên Windows 11 Insider Preview: giao diện đã đồng bộ rồi, 10 điểm cho Microsoft
Rất hay và hữu ích!/33 người
Duy Luân
1 thángBình luận: 261
Windows 11 bản Insider Preview là một nỗ lực rất lớn của Microsoft để tạo ra một bản Windows đồng bộ hơn, không còn lủng chỗ này chỗ kia nữa, và những chỗ bạn thường dùng nhất, thường thấy nhất đã có giao diện hiện đại.

File Explorer mới: đã đồng bộ, đẹp, đơn giản

Những thay đổi trong File Explorer là đáng mong đợi nhất, vì nó là cái chúng ta dùng rất rất nhiều. Sau gần 10 năm, File Explorer cuối cùng cũng đã được update giao diện một cách triệt để. Hàng toolbar cực kì đơn giản gọn gàng, không còn những menu phức tạp nữa. Không còn giao diện ribbon như xưa luôn. Giao diện đó lỗi thời rồi, giờ bỏ đi là hợp lý. Đến các Office cũng đã không còn dùng nữa cơ mà.

Quảng cáo

Các icon trên thanh toolbar mình cũng đánh giá cao, gì nó đơn giản, dễ hiểu, dễ nhìn và dễ dàng phân biệt với nhau. Các icon này cũng theo phong cách hiện đại, đồng nhất với phần còn lại trong Windows 11.
Context menu của Windows 11 cũng được làm mới hoàn toàn. Đây là điểm mà Windows đã không đổi từ thời Win 8 tới nay, là 10 năm đó. Giờ thì bạn có một menu trắng sạch hơn, icon to hơn, chữ to hơn, và với những anh em nào dùng laptop hay tablet Windows có màn hình cảm ứng, anh em sẽ nhấn vào các nút này dễ dàng hơn, không bị dính, không bị nhầm như trước.

Các icon cũng đẹp và đơn giản dễ hiểu 😁

Điểm mới thứ hai là giao diện Settings mới. Mới hoàn toàn, rất đẹp, dễ dùng, trực quan. Đây là nơi mà chúng ta có thể thấy được độ “nổi” của giao diện nhờ các đường bo cũng như một ít đổ bóng rất nhẹ. Nó không bị phẳng như kiểu của Windows 10, nó gần gũi hơn. Và bạn cũng thấy là có nhiều màu sắc hơn nhờ các icon Microsoft 365, OneDrive cũng như hình ảnh chiếc máy tính của bạn. Mình dùng máy ảo nên nó hiện hình ảnh máy chung chung, mình đoán rằng anh em nào dùng laptop, desktop thì hình sẽ khác hẳn.

Trong các menu mới trong Settings, mình ấn tượng nhất với những thay đổi của mục Storage, dùng để quản lý dung lượng SSD / HDD. Nó rõ ràng, đẹp mắt, nhìn vô hiểu ngay.

Đến cả phần Personalization nó cũng đẹp nữa anh em ạ :D Nhìn trực quan hơn nhiều so với Windows 10 và những đời trước. Và trên Windows 11, theme Light đặc biệt đẹp, sáng sủa, rõ ràng hơn so với theme Dark.

Quảng cáo

Khu vực xem thông báo và xem lịch cũng đẹp trai hơn hẳn

Action Center cũng tách riêng ra khỏi khu vực thông báo, và bạn có những cái nút để nhấn như thế này. Bạn nhìn vào mấy cái nút, nó bo góc rất mềm, nhìn vô là thích ngay và có cảm giác muốn nhấn vào.
cover_windows 11 insider.jpg
260 bình luận
cái taskbar bản này nó lại dồn về bên trái à, chán thế
@vqthoai Đang lỗi đó bạn
@A0kiji chưa quen 😆
@Duy Luân Mình đã dùng win 11, nhưng giờ không active được, tài khoản mic là key digital ở win 10, bạn hướng dẫn với
@bangw220dhpd Sorry, mình không biết làm sao
Đẹp nhể, m cài 2 win 10, 11 song song được ko nhỉ?
Cười vui vẻ
@bangw220dhpd win11 đẹp quá nên mình chia luôn 1 ổ để cài nó test chơi
Cười vô mặt
Mtuongpk
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@bangw220dhpd Được nhé bác. E test thử bản leak rồi.
@daybyday963 Máy ảo đi ông. Chia ổ tốn time.
Mình cũng lên windows 11 theo chương trình insider của microsoft mà không có windows explore mới. Hicc
Gnoc 9
TÍCH CỰC
1 tháng
Thì? Cài thì có thôi, tiếng việt có từ win xp, win 7
Screenshot 2021-06-29 221302.jpg
@Duy Luân @Duy Luân m cũng bị Bug Explore mới! Update lên Win 11 xong lúc đầu thấy có giao diện mới , xong giờ nó quay lại giao diện cũ?Cũng ko hiểu tại sao?Thử mọi cách mà ko thấy quay lại!
@chebistorm CÁCH KHẮC PHỤC NHÉ CÁC BÁC:
1. Vào File Explorer options
2. Tìm và bỏ chọn mục "Launch folder windows in a separate process"
3. Sau đó khởi động lại sẽ có giao diện mới nhé các bác,

Của mình bị và đã thử và thành công!!!
Chức năng kéo thả file từ foder xuống taskbar không hoạt động nữa rồi.
Bình thường ở win10 khi ứng dụng đang bị thu xuống taskbar thì mình kéo hình ảnh hay file gì đó chạm vào biểu tượng ứng dụng thì ứng dụng sẽ tự động mở lên cho mình thả file vào, h win 11 ko xài được luôn.
@xpresmuzik1307 Chắc bị bug á. Bạn report lại cho MS để họ biết đi.
aws
TÍCH CỰC
1 tháng
Win giờ đỡ thô hơn rồi đấy
RFID-VN
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Bác cài win11 vô MAC à?!
@Duy Luân có lỗi gì không bạn ơi. Chức năng clipboard vẫn sử dụng được chứ
@BoyOfRain1989 Cài qua parallels thì mượt như xài mac 😆
dang_thi
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@HHHIEP E xin bản iso bác ơi
HHHIEP
TÍCH CỰC
1 tháng
@dang_thi Fshare
https://www.fshare.vn/file/QHY244Y7S4VS
Google
https://drive.google.com/file/d/123GUo1D0xWT8YH3mZnRhStIaSLcddELF/view

Mình cài trên cả máy GPD của mình được luôn.
máy khơi động lại hơn 20 lần vẫn chưa update xong là sao nhỉ
@manhquan90 Chắc lâu quá ko up nên chưa tới
esata
TÍCH CỰC
1 tháng
Đúng là cái ribbon menu trong Word mình không thể nào nuốt nổi nói gì trên Explorer. Nên tránh xa cả Office 2007, cài thêm classic menu vẫn khó ở lắm. Từng cài thử Office 2010 nhưng rồi cũng bỏ xó. Cuối cùng mình dùng kèm WPS Office để đọc định dạng mới còn tốt hơn nhiều.

Libre Office trong Ubuntu giờ khởi động nhanh như điện mà chẳng phải là nhờ dùng SSD. Nhưng nhanh cũng chẳng để làm gì khi nó phá nát định dạng file Word phức tạp đang xử lý!
@esata Nói nhăng nói cuội
@esata Dùng dần rồi quen ông ạ =))) ko thì ông cứ dùng 2007 tiếp :v
tuana1191
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Mãi mới 97% có tức không cơ chứ 😆) Update cả sáng
Mà nghe bảo kén phần cứng, thì cũng ko mấy quan tâm
Ngon cơm rồi, đợi tiếp thôi ;))
vừa mới lên xong, phải nói là sung sướng lân lân nha ae. nếu máy tính anh em k phải làm gì ghê gớm thì backup win hiện tại và lên để thưởng thức, nói chung là tuyệt.
Việc cài lại win hay restore lại win giờ cũng dễ và nhanh gọn chứ k như xưa, data giờ cũng nằm trên cloud hết rồi nên ae chần chừ và ngại ngần chi?? Xúc và thưởng thức thôi!
@Thạch Xuyên Anh em early adopter chân chính đâu rồi ạ?
@Thạch Xuyên cần gì backup cài xong tự nó có windows.old sau thích chỉ cần restore về là đc
@Thạch Xuyên Lap mình còn đúng 1 GB
Phê thật,nhìn là muốn làm việc rồi 😆)
6922723pro
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Hóng điểm hiệu năng bản Insider này quá
DLQ
TÍCH CỰC
1 tháng
Vừa lên Windows 11 xong...Phải công nhận một điều là Windows 11 đẹp thiệt...Một sự thay đổi lớn của Microsoft dành cho hệ điều hành này. 😃
khi nào có bản OEM thì lên ko muộn. Bản win 10 cái chức năng quản lý storage tệ quá, mỗi lần cho nó chạy clean chậm như rùa bò, chả có hữu dụng. Bàn 11 này có vẻ đẹp trai hơn đấy.
Mình cài trên máy thật, i7 gen 6 Thỉnh thoảng hay bị crash app nhưng không nhiều. Bộ gõ Tiếng Việt mặc định như windows 10 Nhưng khi chuyển đổi ngôn ngữ qua lại thì lại bị crash cái Action Center không bật lên được luôn 😆 Phải khởi động lại mới hết. Cuối cùng phải cài unikey vào xài tạm 😁
@gatheringviolet Mình chuyển qua lại vẫn mở AC bình thường nè
@gatheringviolet Telex gõ ngon phết các bác ạ
Cười vô mặt
@xpresmuzik1307 Mình thì bị lỗi chỗ đó. Có 2 máy 1 máy bị 1 máy thì không bị 😆 có thể do độ phân giải 2 máy khác nhau nên lỗi khác nhau mấy phần này
Update mãi mỡi được 97% 😔 up lâu thế chứ lại
wenshengnj
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Không biết nó có cho cài song song 2 hệ điều hành 10 và 11 không nhỉ các bác?
@wenshengnj được chứ cài 2 ô thôi
@wenshengnj chục hđh cũng đc, tùy bạn thôi

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019