Mình đã mất chiếc Macbook Pro và không thể tìm lại nó!

baoviet3010
1/5/2016 2:18Phản hồi: 22
Mình đã mất chiếc Macbook Pro và không thể tìm lại nó!
Đây là câu chuyện về việc mình đã bị trộm mất một chiếc Macbook. Nguyên nhân bị mất nhưng thế nào mình không muốn nói đến vì đó là lỗi bất cẩn của bản thân mình. Mình muốn viết bài này để những bạn đang sở hữu iPhone hoặc thiết bị Mac OS X có thể trao đổi về cách dùng FInd My Mac / Find My Iphone một cách hiệu quả nhất.
À, nói trước là mình không tìm lại được máy mình nhé. Nhân tiện bạn nào thấy ai đang bán máy có serial như hình dưới thì pm giùm mình với nhé 😁 (Macbook Pro 13" Late 2013)

Mình xin kể lại sự việc như sau:
Đà Nẵng, ngày 27-04-2016 mình đi làm về khá trễ, vì có đi uống trà sữa với bạn nên 10h mới về đến phòng trọ. Về đến thì thấy phòng bị lục tung và thấy mất Macbook.
Ngay sau đó mình chạy lên công an phường báo mất trộm, làm giấy tờ rồi chạy về phòng, có mấy anh công an đến xem phòng. Mình hơi buồn vì không xem xét được gì mà chạy sang phòng 2 con bé bên cạnh hỏi han -_-
Sau khoảng 10 phút ở phòng mình mấy anh đó lại đi. Mình quay vào phòng lôi iPhone ra mở Find My Iphone lên. Thấy nó định vị được Macbook của mình. Lúc đó thực sự mình khá mất bình tĩnh nên đã sử dụng chức năng Lock máy. Mình không rõ chức năng này hoạt động như thế nào nhưng mình ngay lúc đó mình sợ sau khi Lock thì mình sẽ không thể tiếp tục theo giỏi vị trí mới của máy được.

Ngay lúc đó mình lên lại công an phường, gặp anh trực ban lúc nãy làm giấy tờ với mình. Nói là có định vị được vị trí máy. Anh đó nói sáng mai mới có thể tiến này điều tra được. Mình nghĩ do khác phường nến cần phải xin phép công an phường kia thì mấy anh mới có thể sang điều tra. Mình đành về lại phòng.
Sáng hôm sau mình kiểm tra lại vị trí, thấy vẫn ở vị trí cũ, với thời gian mình kiểm tra đêm hôm qua và thông nào máy đã bị khóa. Mình lại sợ là do mình đã lock máy nên không thể thấy vị trí mới, nhưng không sao, vẫn còn biết nơi để bắt đầu điều tra. Mình nghĩ và hy vọng như vậy. Sáng đó chạy lên công an phường lại, mấy anh đó hỏi vị trí là ở đâu. Theo như email mình nhận được thì nó có địa chỉ cụ thể kèm số nhà, nhưng theo mình thấy trên bản đồ thì cần phải vào kiệt, nên mình xin được đi cùng để xác định vị trí tốt hơn. Nhưng mấy đó nói ko, vậy nên mình đành phải về phòng, thông báo với công ty xin nghỉ sáng hôm đó.

Về phòng, ngồi một lát mình nhận được điện thoại của anh công an, hỏi là địa chỉ mình gửi có chính xác không. Trời ơi, ngay từ đầu mình đã nói địa chỉ đó chỉ là tương đối thôi không thể chính xác được. Anh đó hỏi thêm địa chỉ IP máy mình là gì. Trời ơi, địa chỉ hiện tại sao mình biết được, có khi máy còn không được mở lên chớ IP đào đâu ra. Xong cuộc nói chuyện trời ơi đó, mình kiểm tra lại trên bản đồ Find My Iphone so sánh với bản đồ gMap mà trên email có gửi mình. Ngay lúc đó mình thấy một thiếu sót ở Find My Iphone.
Screenshot from 2016-05-01 08:52:06.png

Trên đó là hình email mình nhận được thông bào là "179 Nguyễn Huy Tường" Nhưng trên bản đồ lại cho thấy đó là đường Lê Trọng Tấn.
Mình muốn tự mình xác định vị trí nên trực tiếp đi đến vị trí trên bản đồ. Theo định vị thì địa chỉ chính xác sẽ là vào kiệt 179 đường Lê Trọng Tấn. Một điểm trừ lớn cho Find My Iphone của Apple khi bản đồ chưa được cập nhật. Lúc đó mình ngồi xuống quán nước đối diện và gọi điện cho anh công an nói lại địa chỉ chính xác. Không muốn nhắc lại giọng khó chịu khi anh công an đó nghe mình nói địa chỉ lúc trước bị sai. Ngay từ đầu mình đã nói là mình đi cùng để có vị trí chính xác rồi. -_-
Dù sao anh đó cùng à ừ nói sẽ lên kiểm tra, Mình ngồi quán nước đó từ 11h30 đến 12h30, cũng có thấy 2 anh công an đi vào kiện, nhưng không thấy ai gọi lại cho mình gì cả. Cảm thấy hơi thất vọng.
Hôm đó là ngày 28, mình đã có ý định về quê từ trước, đã mua vé tàu. Nhưng rồi gặp vấn đề ngày nên lại muốn ở lại Đà Nẵng xử lý cho xong. Nhưng qua một ngày làm việc với công an mình vẫn quyết định về quê nghỉ ngơi, ra lễ tiếp tục làm việc dồn tiền cuối năm mua cái khác. Tối hôm đó mình gọi điện lại thì nghe anh đó nói đó là nhà hai vợ chồng công an bộ đội gì đó. Làm sao biết hay vậy? trong khi phải vào kiệt, túm điện thoại mình mới biết vị trí cụ thể. Mình dạ dạ rồi cúp máy.

Hiện tại mình đang ở nhà, ăn cơm mẹ nấu, dùng laptop công ty cấp để viết bài này. Và vẫn thắc mắc về cách Find My Iphone và Find My Mac xác định vị trí của thiết vị? Và chức năng lock máy đó hoạt động như thế nào. Các bạn dùng Mac và iPhone xin cùng tra đổi. Hi vọng mọi người sẽ bảo quản tốt tài sản của mình.
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TropicGarden
ĐẠI BÀNG
8 năm
UP, Mong bạn tìm được em nó.
VietT
TÍCH CỰC
8 năm
Đọc qua chuyện của bạn thì mình thấy rằng bạn do mất đồ nên hơi mất bình tĩnh & đã ko đc sáng suốt trong các vấn đề sau:
(mà bạn có đặt pass của máy hay ko mà người lấy cắp đem đi 1 nơi khác rồi mà sao vẫn có thể truy cập máy của bạn để vào wifi ===> bạn có thể định vị đc vị trí của máy)

1. Khi bạn định vị đc vị trí của Mac của bạn thì việc bạn nên làm đầu tiên là chọn "Lock". Khi bạn chọn tính năng này thì Apple sẽ cho bạn tùy chọn 1 password & chỉ khi nào bạn gõ lại pass này trên chính Macbook thì mới unlock đc. Và việc "lock" này ko ảnh hưởng gì tới việc định vị MBP của bạn hết

2. Mình k hiểu sao khi định vị đc vị trí của máy bạn lại ko lập tức chạy đến ngay vị trí đó mà lại mất tgian đi lên CA để báo lại? Bạn phải nên nhớ rằng với tgian đó thì quá đủ để người lấy cắp tắt máy của bạn (vì khi họ mở máy lên là đã thấy hiện ngay thông báo máy đã đc lock thì họ cũng biết là bạn đã định vị đc vị trí hiện tại của máy) & mang đi 1 nơi khác ===> bạn đã quá lãng phí thời gian ở bước này

3. Khi đến gần đc vị trí của máy (sáng hôm sau) thì việc bạn nên làm kế tiếp là chọn "Play Sound" để máy có vô tình còn nằm ở vị trí cũ thì nó sẽ kêu lên um sùm
===> Nhưng việc kêu lên um sùm này cũng là vô ích nếu như máy của bạn đã đc tắt hoàn toàn 😃

4. Theo mình nghĩ đến lúc này thì bạn nên chọn Erase Mac để xóa các thông tin cá nhân trong ổ cứng máy & để dành tiền mua 1 cái máy mới 😃

Còn bạn thắc mắc cách hoạt động của Find My Mac/Phone thì mình giải đáp: nếu bạn đã có check vào tính năng Find My Mac trong iCloud trên máy của bạn thì bất cứ khi nào bạn có thể vào web https://www.icloud.com/# (chỉ cần vào bằng trình duyệt trên bất cứ máy nào chứ k nhất thiết phải có iPhone hoặc iPad hoặc iDevice mới vào đc) để kiểm tra xem thiết bị của mình đang ở đâu (và đồng thời có thể chọn Lock/ Play Sound/ Erase). Nhưng việc định vị này chỉ hoạt động với điều kiện là máy của bạn ko bị tắt & đang vào wifi (hoặc 3G). Nếu ko thì nó chỉ định vị đc vị trí cuối cùng trước khi máy của bạn bị tắt mà thôi. Còn việc bạn Lock máy (mình đang nói MBP nhé) hay Erase thì cũng chỉ tránh cho kẻ lấy cắp ko lấy đc dữ liệu của bạn & làm khó nó 1 chút thôi chứ nó đã cài lại máy (mặc dù phải có chút thủ thuật mới vượt qua đc chuyện lock này) thì mấy tính năng này cũng như ko 😃

iCloud

Log in to iCloud to access your photos, mail, notes, documents and more. Sign in with your Apple ID or create a new account to start using Apple services.
icloud.com
@VietT 2. Mình k hiểu sao khi định vị đc vị trí của máy bạn lại ko lập tức chạy đến ngay vị trí đó mà lại mất tgian đi lên CA để báo lại? Bạn phải nên nhớ rằng với tgian đó thì quá đủ để người lấy cắp tắt máy của bạn (vì khi họ mở máy lên là đã thấy hiện ngay thông báo máy đã đc lock thì họ cũng biết là bạn đã định vị đc vị trí hiện tại của máy) & mang đi 1 nơi khác ===> bạn đã quá lãng phí thời gian ở bước này
tôi ko tán thành ý kiến này đã có mấy vu trực tiếp đi tìm kết quả là bị đánh và bị đâm
VietT
TÍCH CỰC
8 năm
@fanclubcongnghe thì tất nhiên là mình cũng k ủng hộ nhưng theo bạn thì còn các cách nào tốt hơn? Chạy lên báo CA thì họ có đi ngay cùng mình lập tức hay ko (chắc chắn là ko thể rồi) hay là để chờ tới khi họ đi thì kẻ gian đã kịp tắt máy & mang nó đi ra 1 chỗ khác rồi?
@VietT Bạn nên chạy đến đúng vị trí kẻ trộm macbook đừng gặp hay trao đổi với hắn ngay mà âm thầm theo dõi đồng thời gọi 113 hay cs cơ động nói là mình bị trộm và đã tìm đc kẻ trộm báo họ đến ngay
Bạn thử nghĩ xem hắn dám trộm đồ của bạn ko lẽ hắn chịu đối chấp và chịu nhận trộm hay sao dù bạn đủ chứng cứ nhưng ko bắt tận tay kết quả xấu nhất là bị đánh hoặc bị đâm nếu vào ngay hang ổ của nó thì mềm xương
Cuhiep từng mất iphone chạy đến ngay tiệm net dùng find my phone báo rung chuông mà còn ko dám lam gì tụi nó
@fanclubcongnghe Ở VN lũ vô dụng nhất là lũ 113 / Cơ động ah.
"113 hay cs cơ động nói là mình bị trộm và đã tìm đc kẻ trộm báo họ đến ngay"

Trấn áp dân đen thì rất giỏi. Nhưng khi có việc cần thì ... chả khác gì lũ bù nhìn !
quangkhanh90
ĐẠI BÀNG
8 năm
chia buồn với bạn, mong mình ko gặp phải tình huống này 😔
TropicGarden
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu bạn không lock máy và đừng nhờ công an thì may ra có thể lấy lại được máy.
mới đây bạn mình cũng bị trộm vào nhà lấy cái MAC vừa xài đc 1 tháng và cũng khôg kiếm lại đc
nhờ vậy mới có macbook mới
TropicGarden
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ở VN bị mất đồ mà đi báo công an thì sẽ có 2 trường hợp xảy ra:
- công an chẳng ai phí công đi tìm máy cho bạn đâu
- nếu vô tình tìm được thì bạn cũng mất 1 số tiền gần bằng cái máy cho công an mới may ra lấy lại được.
Nên tự giải quyết việc của mình là chính nhé.
ở VN mất máy thì khả năng tìm lại được hơi bị khó 😆 Find My Mac chủ yếu để lock máy xoá dữ liệu, an toàn dữ liệu.
cryshop
TÍCH CỰC
8 năm
Khi máy Macbook bị mất, mình thấy dùng Find My Mac sẽ khá là vô dụng, vì sao:

- Chắc chắn máy ai cũng sẽ đặt password, đó là yêu cầu khi bắt đầu dùng OS X
- Khi trộm cuỗm máy của bạn đi, nó không truy cập vào được vì máy đã bị khoá, thì làm sao nó vào được Wifi để Find My Mac phát đi thông tin vị trí.
- Và tất cả những tính năng khác như Erase Mac, Play Sound cũng sẽ chẳng thể hoạt động được nếu máy không truy cập vào mạng.

Đối với iPhone hay iPad thì còn hữu dụng vì lúc nào cũng có 3G sẵn. Macbook lại thiếu hẳn cái khoản này nên mình rất hy vọng Apple sẽ bổ sung khe cắm SIM vào macbook trong một tương lai không xa.
Đọc một loạt phản ứng của bạn sau khi mất máy, mình hiểu được tại sao bạn ko lấy lại được máy 😁 !!! Mắc quá nhiều sai lầm.
1. Sau khi xác định được vị trí máy, bạn đi báo công an ngay làm gì? Quá mất thời gian. Công an sẽ không nhiệt tình kiếm cho bạn đâu (trừ khi bạn có quan hệ hoặc biết cách làm mấy anh ấy vui). Mình có kinh nghiệm cho việc này. Bạn nên đi báo sau.
2. Bạn quá manh động khi chọn Lock máy. Vì khi đó kẻ trộm sẽ biết bạn có thể can thiệp từ xa. Đáng lẽ bạn nên lặng lẽ theo dõi và cùng vài người bạn đi theo vị trí máy. Bạn sẽ dễ dàng xác định được máy (vì số người dùng macbook không nhiều và trong 1 phạm vi nhỏ bạn sẽ dễ dàng nhận ra máy của bạn, trong khi kẻ trộm ko biết mặt bạn). Khi xác định chính xác là máy bạn, thì dữ liệu trên máy sẽ chứng minh được máy là của bạn.
3. Theo kinh nghiệm của mình, Find my iPhone/Mac chính xác đến sai số 20-30m nếu dùng wifi và đang ở trong thành phố lớn. Còn dùng 3G thì ko chắc.
@xmindrgn Có kinh nghiệm đó 😆
em cũng bị mất máy. đã mò tới vị trí máy hiện lên nhưng ko thể tiếp cận vì quanh đó khá nhiều cầm đồ và giang hồ thì cũng nhiều.
mr@thai
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bây giờ iCloud MacBook mở khóa trong vòng 1 nốt nhạc, nên việc tìm lại là rất khó.
@mr@thai bác nói vậy thì em xóa dữ liệu từ xa thôi.
Mình cũng vừa mất MacBook. Đã Locked. Biết chắc không thể tìm lại máy. Mà chưa dám Erase máy.
"Anh đó nói sáng mai mới có thể tiến này điều tra được. "

1 trong những thứ "rất thân thiện" ở VN : Vô dụng / vô tâm / vô can / & vô trách nhiệm !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019