Mình đã sai: Lý do các laptop business không dùng màn hình 2K hay 4K mặc định

Duy Luân
20/11/2021 14:43Phản hồi: 294
Mình đã sai: Lý do các laptop business không dùng màn hình 2K hay 4K mặc định
Hôm trước mình post rằng mấy con laptop business, ví dụ như con X1 Carbon Gen 9 mới, vì sao giá tận 56 triệu mà lại chỉ dùng màn hình Full-HD+, tính ra còn thua cả những con máy tầm 20-30 triệu. Tuy nhiên, nhiều anh em đã chỉ ra là mình sai và cung cấp cho mình nhiều thông tin hữu ích về việc vì sao những con máy như X1 Carbon Gen 9, hay các máy workstation chạy Windows, chủ yếu mặc định là Full-HD hoặc Full-HD+: đó là do phần mềm. Ngoài ra còn cả vấn đề liên quan đến việc 4K nữa.

Một số phần mềm chuyên ngành sẽ gặp vấn đề nếu chạy ở độ phân giải cao hơn Full-HD

Các phần mềm mình được cung cấp tên là những phần mềm rất đặc thù, ví dụ như phần mềm thiết kế mạch, phần mềm thiết kế cơ khí, các thể loại phần mềm CAD / CAM nói chung… Mình được chỉ đến Siemens NX, một trong những phần mềm nổi tiếng và lớn trong mảng này, thì Google nhanh cho thấy nhiều người dùng gặp vấn đề khi hiển thị trên màn hình 4K. Đó là bản Siemens NX 12, và sau đó nhà phát triển có ra mắt một chế độ 4K riêng (link). Một số phần mềm khác như Mitsubishi GX Works, GT Works đến năm 2018 cũng còn người post câu hỏi về việc không chạy tốt trên màn hình 4K (link). Tương tự, công cụ CAD Draftsight bản cũ thời 2017 cũng có lỗi với màn hình 4K (link).

Có phần mềm nào mà anh em đang dùng bị lỗi với 4K không? Anh em comment thêm nhé.

Hình này là chỗ icon bị lỗi khi đưa lên sử dụng trên màn hình 4K. Ngoài ra còn lỗi cố định chiều ngang của menu, giao diện bị lệch, icon đè nhau…

Những phần mềm này sau đó cũng có một số bản vá để hỗ trợ 4K, nhưng nhìn chung thì bản cũ không còn được update, hoặc nhà phát triển hệ thống cũng không cập nhật để chạy với màn hình thế hệ mới. Thậm chí mình còn được chia sẻ rằng có phần mềm để Full-HD cũng bị lỗi giao diện, phải thiết lập máy tính về 720p thì mới hoạt động được.

Với các phần mềm kĩ thuật và công nghiệp dạng này, thường người ta cũng không ưu tiên cập nhật vì nó đang chạy ổn định rồi, nếu nâng cấp có vấn đề gì thì sẽ ảnh hưởng ngay đến công việc, đến việc tích hợp với các máy móc công cụ dụng cụ, thậm chí ảnh hưởng đến cả dây chuyền sản xuất nên người ta cứ thế mà dùng thôi.

Tom Butler, giám đốc sản phẩm thương mại của Lenovo, nói với PCWorld rằng việc các hãng chuộng dùng màn hình 1080p cho laptop thực ra dễ giải thích lắm. Tấm nền độ phân giải 1920x1080 có giá rẻ, nhìn cũng ổn trên kích thước nhỏ, thời gian dùng pin rất tốt, và “phòng IT đánh giá cao mức 1080p vì nhìn chung là nó chạy với mọi ứng dụng, không có vấn đề scaling. Với laptop doanh nghiệp, điều này là an toàn”.

Các hãng laptop business hiện cũng có cung cấp tùy chọn nâng cấp lên màn hình 4K, nhưng hiếm hãng nào để nó làm mặc định.

Vấn đề bản quyền và chi phí khi cập nhật

Một số phần mềm dành cho vận hành doanh nghiệp, ví dụ như ERP lớn lớn, hay các phần mềm kĩ thuật, khi cập nhật lên bản mới sẽ tính phí bản quyền và con số này có thể lên tới cả trăm nghìn, thậm chí triệu USD, đôi khi còn kèm theo cả chi phí triển khai, huấn luyện, chi phí hỗ trợ khách hàng nên không phải lúc nào người ta cũng cập nhật. Có những cỗ máy cũ người ta vẫn để đó mà chạy, chấp nhận mua lại cấu hình cũ giống như thế với giá rất cao chỉ để đảm bảo tính ổn định.

Thế nên ngay cả khi có version mới phát hành rồi, chưa chắc doanh nghiệp đã chọn nâng cấp hệ thống của họ, phần vì rủi ro lỗi như đã đề cập, phần khác là do chi phí lớn trong khi không mang lại nhiều lợi ích cho công ty => họ quyết định không đầu tư.

Quảng cáo

Vấn đề của màn hình 4K trên laptop

Màn hình 4K thường dày và nặng hơn Full-HD, tiêu hao điện nhiều hơn Full-HD, và đương nhiên là nó bắt bộ xử lý đồ họa của laptop phải làm nhiều việc hơn. Trên những dòng laptop business, người ta ưu tiên làm xong việc nên để dành phần tài nguyên hệ thống đó cho việc xử lý, tính toán những thứ cần thiết hơn là cho việc hiển thị. Nhất là với các dòng máy chỉ có GPU tích hợp, việc này càng thể hiện rõ ràng hơn.

Và đương nhiên là nó sẽ ảnh hưởng đến thời gian dùng pin rồi, do phải dùng nhiều năng lượng hơn cho đèn nền và để thắp sáng các pixel. Ví dụ với ThinkPad X1 Carbon Gen 7 được PCWorld test thử, thì lựa chọn màn hình 4K khiến pin chỉ chạy được 6 tiếng 9 phút, trong khi đời trước đó dùng màn hình Full-HD thì chạy được tới 8 tiếng 48 phút trong cùng bài test. Hay như Lenovo Yoga C940 14, Lenovo nói màn hình Full-HD 1080p dùng được 15 tiếng pin trong khi tùy chọn 4K sẽ chỉ còn 10 tiếng (thực tế sẽ còn giảm nhiều hơn vậy).

PCWorld cũng có một phân tích khá hay về việc vì sao laptop ngày nay hoặc dùng Full-HD trở xuống, hoặc dùng hẳn 4K trong khi các màn hình 1440p, hoặc ~3K vẫn đem lại sự cân bằng tốt về thời gian dùng pin và trải nghiệm. Vì sao ngày xưa nhiều hãng từng đưa ra lựa chọn này, giờ lại bỏ đi rồi?

Butler giải thích việc này chủ yếu là do ngành TV đã “huấn luyện” người dùng tìm kiếm chữ 4K khi họ đi mua sản phẩm, trong khi màn hình 4K trên laptop thực ra không có nhiều lợi ích mà còn hao pin hơn. Nhưng các hãng laptop vẫn cung cấp tùy chọn 4K cho người dùng nhiều hơn là 1440p. Các panel 1440p vẫn có chi phí sản xuất rẻ hơn 4K, nhưng chi phí không khác biệt lớn đến mức nhà sản xuất chấp nhận hi sinh lợi ích về marketing của 4K. Theo cách nói của Butler thì: “Bạn đã nhảy lên khúc cao cấp của tấm nền màn hình rồi, và khi ở đó, bạn nhận ra ”hey, tôi có thể chi thêm một ít tiền nữa là lên tới 4K, và đây lại là độ phân giải được thị trường công nhận".

Quảng cáo

Dù vậy, trong những năm tới, các nhà sản xuất laptop sẽ tiếp tục thúc đẩy các nhà sản xuất màn hình làm ra nhiều kích thước panel với nhiều độ phân giải khác nhau. Cơ bản là các hãng như Dell, HP, Lenovo, Acer, Asus… sẽ không dễ dàng hài lòng với màn 4K vì nó vẫn còn hạn chế, và họ sẽ cố gắng tìm ra những “điểm ngọt” mới hơn để cân bằng giữa trải nghiệm, thời gian dùng pin và hiệu năng. Xu hướng chuyển từ màn hình 16:9 sang 16:10 là một ví dụ của sự đòi hỏi này từ các hãng laptop.

Anh em có chia sẻ gì thêm thì mời anh em comment nhé.
294 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ppcnew
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết nêu đúng thực trạng hiện nay trong thị trường laptop, các máy cao cấp của Lenovo vẫn sử dụng màn Full HD và tấm nền IPS đó là vì họ tập trung vào khách hàng làm việc chuyên nghiệp. Tuy nhiên hiện nay số người sử dụng laptop cho việc giải trí và văn phòng nhẹ nhàng ngày càng chiếm số lượng lớn nên một số hãng như Dell, HP, Asus, ... đã nhanh chóng tiếp cận bằng cách sử dụng màn hình độ phân giải cao 2K,3K,4K đem lại chất lượng hình ảnh sắc nét và rất đẹp và đương nhiên nhóm người sử dụng này không quan trọng quá về vấn đề thời lượng pin. Cá nhân mình thì nghĩ nên cân bằng giữa giải trí và làm việc!
@Thiên Triệu đang dùng và ko thấy vấn đề như bác nói :v
@Thiên Triệu Chuẩn luôn bạn. Màn xịn thành màn lởm luôn.
@Thiên Triệu Đúng như bạn nói, máy mình 2K và 1 số phần mềm mình dùng nó bị lỗi icon (Nhỏ xíu, đè nhau) mình chỉnh về Full HD thì mọi thứ bình thường nhưng hình ảnh các icon nó hơi nhoè chứ không sắc nét đc.
Tóm lại Full HD ngay từ đầu sẽ là ổn nhất đối với những người làm việc như mình 😁
@ppcnew Các hàng đều có dòng business riêng rồi nhé. Dell Hp lenovo đều chia consumer và business hết. Thế nên ng mua đã tự biết mình fai làm gì khi mua rồi.
Quang PT
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cám ơn Luân. Bài viết khá chi tiết
@stevenvmc vụ sharescreen: mình nghĩ là source nó nén lại hết à, 720p là phổ biến, một số tream trả phí thì lên được 1080p
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@Duy Luân Nhưng tôi xài màn ngoài 2K share screen với tụi công ty họ cứ than chữ nhỏ quá đọc ko được, nên 4K chắc còn nhỏ hơn nữa. Cái này là nguyên nhân chính tại sao business laptop chỉ trang bị FullHD thôi, (1)vừa giảm băng thông khi e-conference, (2) tiết kiệm pin và (3) FullHD không gian làm việc rộng rãi trên màn hình laptop và chữ đủ mịn màng.
@stevenvmc À vụ nhỏ thì đúng rồi 😁
CuogTR
TÍCH CỰC
2 năm
@stevenvmc Chính xác luôn nà.
Công nhận thiết bị phục vụ công việc thì tính ổn định là được đề cao nhất, hiệu năng, giá thành ảnh hưởng ít đến quyết định lựa chọn sản phẩm.
Cái gì đang dùng tốt thì cứ thế mà dùng tiếp thôi.
Cu_Hải
ĐẠI BÀNG
2 năm
@firephoenix52 bạn nói đúng nhé. tùy nhu cầu mà chọn máy tthooi. trước mình dùng mac sau đổi qua win vì nhu cầu công việc và gần đây mình cũng trở về mac vì c.xd hiện tại của mihf dùng mac là ổn. nói chung tùy nhu cầu của mỗi người mà mình chọn máy cho phù hợp thôi
Bowbowabc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@╰‿╯ thần thánh hoá mac làm chi cho mệt bác ơi, mỗi người một việc, việc em em thấy mac dùng ổn, mà có nhiều người thấy mac như xê ứt thì chịu thooy hhehee 😂
CuogTR
TÍCH CỰC
2 năm
@firephoenix52 Chính xác luôn. Bạn nói quá đúng
@firephoenix52 Mặc dù mình làm về thiết kế 2D, cũng thích macbook lắm nhưng vì quen cả nùi phím tắt trên Win rồi nên vẫn đang bên Win chưa muốn chuyển. Qua đấy mình cũng làm biếng học lại phím tắt 😁
thanks luân.
vd đơn giản như phần mềm itaxviewer đọc file xml thuế điện tử, full hd nhìn ngon lành, chuyển màn hình wa 2k or 3k là gãy :v
kaitokidk10
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazyfox Xài chrome vẫn được mà, cài chứng chỉ vào thôi
x.dung
TÍCH CỰC
2 năm
@GiT Bạn nói nhiều họ chưa phải ng quản lý họ ko hiểu đâu. Khi nắm trọng trách lớn, hệ luỵ rộng. Chỉ cần nó ổn định là nhẹ nhõm rồi. Cứ nhìn hệ thống atm là biết
CuogTR
TÍCH CỰC
2 năm
@Akinori Bắt tay cái nào. Quan trọng là nó ổn định chứ. Chừng nào windown ko cho dùng thì thôi
CuogTR
TÍCH CỰC
2 năm
@GiT Đúng luôn, like mạnh.
mushu
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cũng xài một số phần mềm CAD/CAM nhưng mà không có màn 4K để mà xem nó có lỗi hay không 😃
@GiT Độ phân giải chứ có mẹ gì đâu mà làm nghiêm trọng. Set resolution về fhd, đừng scale là được. Scale xong nó lỗi là vì scale thì phần mềm vẫn nhận độ phân giải cao.
GiT
TÍCH CỰC
2 năm
@Chichbong0302 Với bạn thì không nghiêm trọng, nhưng với vị trí là một công ty/cơ quan thì nó không quan trọng, và họ sẽ không đầu tư vào những cái không cần thiết, không có lợi cho sự phát triển của công ty. Đừng lôi suy nghĩ cá nhân vào đây, dòng laptop này là dòng laptop dành cho tập thể.
@GiT Đúng rồi bạn, đổi cho 1 người rành công nghệ ko sao. chứ đổi cả ngàn người. nó là chuyện khác. Mà mỗi lần đổi ko phải 1 ngày là xong.
@Chichbong0302 ông ko đi làm phải ko ? đua giá con 4k mua xong nv báo lỗi ko chạy dc xuống lại fullhd là bị kỹ luật ngay và luôn , làm gì có chuyện cười cái là xong . Cty bỏ tiền nó tính tới từng xu
Chuẩn, máy của công ty đưa cho chạy win 10 mà mình còn không thèm lên win 11 dù đc lên thì phải. Đơn giản vì lên xong lại phải đưa cho mấy ông IT set up các thứ này nọ mệt bỏ bà, mất thời gian. Phục vụ kiếm tiền thì nó đang kiếm đc tiền không có lí do gì nâng cấp 😂
@traisaigon Thế đó bác. Muốn update là phải xin bên IT. Mà e chả muốn làm điều đó. Với lại nó là cái máy làm việc thôi, khi nào cần mới sờ vào nó.
@Firewolf Phải giải thích, giải trình này nọ bác ạ. Mệt vl nên nghỉ luôn
@vicktorbui Máy cty tui thì: Cập nhật, cài thêm/ gỡ ứng dụng, xoá file/ copy file đều phải có mặt của IT để nhập Pass. cổng USB thì bị vô hiệu hoá hết.... LOLLLLLL
Ps: Công việc t liên quan tới chi phí đầu vào/ ra của cty 😆
thachnc07
ĐẠI BÀNG
2 năm
@traisaigon uhm, IT setup con WSUS là nó quản lý hết các bản windows update, khi nào deploy xuống thi mấy máy trong công ty mới chạy update được. Muốn up mấy bản lớn thì IT up trước rồi cho mấy đứa làm pilot . chứ không khung trúng bản update lỗi là ăn hành cả công ty :v
phoipha
TÍCH CỰC
2 năm
Vẫn đang dùng dell xps 13 9300 với màn hình fhd+ và thấy ko thua 4k bao nhiêu. Đổi lại máy đỡ nóng hơn mấy em xps 9310 4k
@GiT Cũng được nhưng scale thì chữ nó mịn hơn còn đổi xuống độ phân giải thấp thì nó lại rỗ màn.
HuynhNgLe
TÍCH CỰC
2 năm
@Chichbong0302 mình ko nhớ rõ windows scale bao nhiêu tại vì ko xài nó nữa. Nhưng có test độ phân giải thực chỉ có 720p thôi. 27" đem scale nó khác, 13.3" đem scale nó khác, mịn thì có mịn đó nhưng cái vấn đề là chữ nghĩa trên menu của app nó chán lắm.
@GiT sự thật đổi độ phân giải mày sắc nó không dc đẹp nữa. Dùng quen 4k chuyển sang full HD thì lại lấn cấn, để lại dùng thì nó có một số phần mềm lỗi giao diên, chưa kể 4k card đồ hoạ làm việc nhiều hơn.
@phoipha me too, tôi dùng con 15,6 inch mà fullHD của Dell thực tế đã quá đẹp và màu sắc rồi, 4k đẹp hơn thật nhưng k cần cho lắm
Khách hàng mua bản quyền Siemens NX của cty mình đều 100% sử dụng màn hình Full HD... Có khi là cả cty mẹ ở nước ngoài gáng cho là phải mua màn hình model gì nữa cơ....Cần không gian hơn có thể ghép 2 màn Full HD lại sẽ hiệu quả hơn nhiều...
Cty bác nào cần bản quyền NX hoặc training kỹ sư thì inbox em nhé! 😃
thanhphux
ĐẠI BÀNG
2 năm
bên mình có cái máy chuyên về đánh giá sức chịu tải cọc khoan nhồi. Chỉ chạy được win xp trở về trước, nói gì đến màn full HD hay 2k, 4k
@thanhphux Thì cài xp lên máy ảo chạy ngon ko vấn đề gì bạn nhé. Cài qua virtual box cho nó nhẹ.
Laptop để làm việc thì mỏng nhẹ, pin lâu. Màn fullHD là hợp lý.
Do ko biết setup chứ chẳng do gì hết
@baomat1585 Chuẩn luôn bạn. Màn 4k thì chỉnh resolution về FHD là xong, chấp nhận rỗ, phần mềm nó nhận chuẩn fullhd luôn. Đi scale 200% nó lỗi là phải.
@GiT Nếu chỉ làm đúng phần mềm đó thì fhd là được. Nếu ko thì cứ 4k mà phang ( màn hình ngoài). Chi phí màn 4k với 2 k chênh ko nhiêu đâu. Vì chi phí lớn nhất của doanh nghiệp phần mềm là lương.
GiT
TÍCH CỰC
2 năm
@Chichbong0302 Chi phí 4k so với FHD chứ ai so với 2k? 😃
@Chichbong0302 Tại sao phải bỏ ra 1 sốt tiền lớn để mua máy có màn hình 4K sau đó Res về FHD và chịu rỗ nhỉ?
Cười ra nước mắt
unwrittlaw
TÍCH CỰC
2 năm
Ngoài mấy anh cuồng Táo ra thì Full HD trên laptop là quá đủ. Màn hình bé tí đua đòi 4K
@Atlas One Win scale ngon hơn là rõ. Sắc nét bất kì độ phân giải nào. Chứ ko như Apple, xài ko đúng chuẩn nó là be bét
GiT
TÍCH CỰC
2 năm
@COVID-19 CHN Chết thì chưa, nhưng cũng ngắc nghẻo, bị ChromeOS vượt mặt rồi. Apple giàu có là nhờ iPhone thôi, chứ lãi từ iPad, Mac các loại ko ăn thua.
devil214119
ĐẠI BÀNG
2 năm
@GiT ChromeOS giống 1 phiên bản android bác ạ, dùng các tác vụ bình thường thì ok, nhưng để dev thì hơi khó, mặc dù vẫn có thể cài app trên nền ubuntu nhưng hiển thị màu rất khó chịu, em có 1 thời gian chuyển qua dùng ChromeOS nhưng sau phải chuyển lại ubuntu. Từ góc nhìn về mặt lập trình viên thì em thấy Mac vẫn ok, cho em đánh giá thì Linux > MacOS > Window > ChromeOS. Góc nhìn trải nghiệm của bản thân em thôi nhé
GiT
TÍCH CỰC
2 năm
@devil214119 Mình đang nói thị phần sử dụng trên thế giới, các hệ điều hành được sử dụng trên máy tính giờ đang là Windows>ChromeOS>macOS>các hệ điều hành khác.
do máy người ta sản xuất ra đã hướng đến đối tượng đặc thù, người dùng bình thường thì nên mua laptop thời trang.
Bạn nào hỏi sao nó không update phần mềm lên mà dùng á, xin lỗi giá cái laptop chả lả cái đinh gì so với giá cái phần mềm
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@VănThanh373 Singapore nha bạn, doanh nghiệp lớn, trung bình, nhỏ
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@traisaigon Xạo xạo vừa thôi ba, chẳng đặng đừng lắm người ta mới xài WinXP vì nó ko secure.
@stevenvmc xạo làm gì , ông chả biết gì còn la to , đầy thiết bị ko kết nối nó hoạt động độc lập cần quái gì secu . 1 số cái tôi từng thấy cho tới năm 2018 :Cái tổng đài của Philip chạy đủ 8 số cấp phát quản lý số dt đủ cho 1 tỉnh hoạt động điều khiển nó là win ser 2000 , phần mềm lấy hóa đơn và in bill chạy bằng win xp , điều khiển trạm điện mới keng chạy win xp , hệ thống điều khiển cửa tự động của Đức chạy win xp , máy dập khuôn chạy win xp ... Minh từng đi Nhật nhìn từ xa thấy hệ thống điều khiển các cổng xả nước của nó chạy xp
@COVID-19 CHN em xác nhận với bác từ góc nhìn kinh nghiệm cá nhân, em thấy vẫn còn công ty sử dụng WinXP, họ vẫn vận hành bình thường, không việc gì cả.
Uầy tính ra thằng apple làm tốt thuật ngữ retina vl , mua xài đồ nó mà có chữ retina là biết màn hình nét . Khỏi bận tâm full hd , 2k , 4k. Đều được tầm 264ppi là đủ nét xài ngon lành mà pin vẫn trâu
@Hồ Đăng Khoa tôi hỏi bạn vì bạn đang bị lỗi tư duy đó 🙄
bạn bảo đủ nét mà nó vẫn nâng cho nét hơn, bạn không thấy có vấn đề thì đúng là có vấn đề rồi đấy
@If you dont mind Rồi xong thêm 1 nạn nhân đọc hiểu =)) , ghi rõ ràng mua về xài khỏi bận tâm nó mấy k mà nó đọc sao thành đủ nét vẫn nâng cho nét hơn =)) . Ai đi ngang qua chiếu cố đứa trẻ này dùm , mình chịu rồi . Ghi quá rõ ràng nhưng đứa trẻ này vẫn quá lệch lạc =))
@nospecial Ừ công nhận , cân bằng được độ nét và thời lượng pin . Mấy con laptop cao cấp 16:10 sau này thấy nhắm tới 2k không
Màn hình là cái hay hỏng dễ hỏng nhất, mình xài 2 đời Dell trong 6 năm mà thay màn hình tới 3 lần do bảo hành. Tính ra màn hình dễ lỗi. Và Dell lỗi thì cứ mang màn mới tới thay thôi. Nên họ cũng thích màn này hơn chi phí rẻ. Hết bảo hành thay cũng rẻ rề.
chuoininja
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đó là lý do tại sao bây giờ intel vẫn còn sản xuất mới những cpu haswell gen 4, skylake gen 6 và dòng kaby lake gen 7 mục đích là chiều lòng doanh nghiệp thế nên đừng hỏi tại sao doanh nghiệp vẫn trung thành dùng intel
@chuoininja 😆 cũng hợp lý
Xàm tất cả chỉ là nguỵ biện 😃

Thế tụi dùng win màn ngoài 4k đó giờ chắc ít lắm 😃
@Thiên Triệu Xưa nó có 3K á, mà giờ dẹp rồi hơi uổng hihi
@Duy Luân 3k cũng thế bác ơi 😆) trc em xài Surfacebook màn 3k với Matebook 13 màn 2k thì công nhận nó đẹp hơn thật, có điều dell làm màn hình các dòng cao cấp quá đẹp nên cũng k đáng là mấy. Vả lại màn 2k tới 4k mà scale lên nhìn nó vô duyên vs dở hơi thế nào ấy 😃))))))))
@Duy Luân 720p mà so với 1080p thì nó khác biệt rất rõ, nhưng 1080p so với 4k thì "dụng ích biên" lại không quá lớn. Anh hỏi "người ta làm 720p, Full-HD làm chi", em thấy câu trả lời nó rất hiển nhiên: cạnh tranh. Để cạnh tranh thì người ta phải lấy những cái đó ra làm công cụ marketing thôi chứ sao.

Rồi câu chuyện laptop mỏng nhẹ, mình không thể đem so với chuyện màn hình 1080p hay 4K được. Xài màn 1080p trên màn hình 14' nó chẳng có gì gọi là quá tệ, nhưng chuyện xách cái laptop nặng 2,2 kg với cái laptop 1,1 kg nó khác nhau rõ lắm nhé.

Sếp bên em cũng xài laptop xịn, một số xài Dell XPS, một số xài Surface, riêng ông phó tổng phụ trách Sale thì vẫn xài Thinkpad T14. Nhưng vấn đề là định mức trang cấp laptop của các sếp cao, cho nên cứ lựa con nào mắc nhất rồi mua thôi chứ chả phải là vì nó có màn hình 3K hay 4K.

Chốt sổ lại vấn đề, cái màn hình 4K nó chẳng có gì đảm bảo là giúp tăng năng suất lao động, đặc biệt là trong các công việc liên quan tới số liệu, hồ sơ sổ sách hay điều phối, tổ chức. Đối với anh thì anh nghĩ cứ cấp máy xịn là nhân viên vui hơn, làm hiệu quả hơn, nhưng đối với hầu hết doanh nghiệp, không ai chấp nhận bỏ ra gấp đôi chi phí để đổi lại một hiệu quả mơ hồ, thậm chí là chẳng hề có hiệu quả gì hết. Cấp cho con Dell Inspiron hay Thinkpad E14, nhân viên họ vẫn làm xong việc, vậy tội vạ gì phải tốn thêm x2 số tiền để mua Dell XPS hay Thinkpad 3K?

Các doanh nghiệp CNTT, máy tính đối với họ vừa là công cụ, vừa là biểu tượng, vừa là bộ mặt công ty nên họ sẵn sàng bỏ ra số tiền lớn để trang cấp. Nhưng đối với một ngân hàng, một công ty chế biến hay một trường học, họ sẽ chọn phương án tối ưu nhất về mặt chi phí. Làm CNTT, anh có thể mộng mơ 3K 4K cho sướng mắt, nhưng với nhiều ngành nghề khác, người ta thực dụng tới từng đồng. Thay vì bỏ thêm 15 triệu cho mỗi cái laptop, người ta có thể tổ chức 5 cái tiệc sinh nhật để động viên tinh thần nhân viên, vừa giúp giữ chân người giỏi, vừa có cái để đem ra khoe lúc tuyển dụng người mới. Về việc so sánh giá trị của cái laptop hay buổi tiệc sinh nhật, em nói thật, anh Luân không phải dân HR nên không hiểu được đâu anh. 😁
@Long UFM Bạn chưa thấy người ta làm tốt hơn với màn hình độ phân giải cao hơn, đẹp hơn nhưng mình thì thấy rồi.

Mình cũng đã nói nó không áp dụng với mọi bản chất công việc. Còn chuyện cân đối chi phí, cái đó ai chẳng biết.

Mấy cái bạn nói nó cũng chung chung không khác gì mình và cũng không giải quyết được chuyện "người dùng cần đòi hỏi thiết bị tốt hơn". Bạn nói dài mà cũng không đi vô trọng tâm của chuyện này, cũng như chuyện cải thiện trải nghiệm của người dùng, bất kể là consumer hay business.

Còn cái cạnh tranh bạn nói thì nó cũng khác gì cái 2K 4K đâu? Các hãng vẫn cứ ì à ì ạch, thằng nào cũng Full-HD thì làm gì có động lực để các thằng khác cạnh tranh.

Mình không phải HR, nhưng được cái mình là người nhờ HR làm mấy cái buổi đó, nhờ HR tìm cách cải thiện chất lượng sống và làm việc của nhân viên (bao gồm luôn cả chính sách hỗ trợ về máy móc) và duyệt chi hihi. Nên có khi mình hiểu nhiều hơn bạn đó.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019