Mình đã smart hoá các thiết bị ở nhà ra sao?

Công Minh (Mr)
30/1/2021 15:29Phản hồi: 64

Hi anh em, hôm nay mình chia sẻ với anh em rất ngắn gọn về việc mình đã smarthome hoá các thiết bị điện trong nhà của mình ra sao, sau này có thời gian mình sẽ viết chi tiết sau hoặc anh em nào hỏi mình sẽ trả lời.

1/ Smart hoá các thiết bị trong nhà có phải nhất thiết từ khi lắp thiết bị điện?
Câu trả lời là không, mặc dù hiện nay các thiết bị smarthome không sẵn sàng lắm cho việc trở thành 1 thành phần phụ của các thiết bị điện sẵn có mà thường cố gắng tạo ra 1 sản phẩm hoàn chỉnh, tuy nhiên nếu biết cách vẫn sẽ có thể tận dụng được các thiết bị smarthome để smart hoá thiết bị điện trong gia đình. Trong bài này mình chủ yếu đề cập đến đồ của Xiaomi do đây là đồ mình đang dùng nhiều ở nhà, cũng chưa có ý định đổi sang loại khác vì ngại dùng các hệ sinh thái khác nhau.

2/ Rào cản và giải quyết việc smart hoá các thiết bị trong nhà?
Khi mình thực hiện smart hoá hệ thống chiếu sáng trong nhà (hệ thống bóng đèn tuýp cũ) thì có 2 phương án mình nghĩ đến.

- PA1: Thay toàn bộ công tắc đèn thành công tắc smart => Cách này sau đó không thực hiện được vì lỗ âm tường nhà mình hình chữ nhận trong khi công tắc smart của Xiaomi là hình vuông.
- PA2: Thay thế bóng đèn bằng bóng smart => Cách này cũng fail nốt vì Xiaomi không có bóng tuýp dạng này, chỉ có mỗi mấy cái bóng philips với công suất yếu xì.
=> Cuối cùng mình nghĩ ra PA3 đó là lắp trung gian giữa công tắc và bóng đèn 1 cái ổ cắm thông minh (nó sẽ hơi to nhưng lắp giấu khéo 1 chút không sao) với cách này mình đã smart hoá thành công toàn bộ hệ thống bóng đèn trong nhà.
Các bạn có thể áp dụng cách tương tự với hầu hết đồ dùng trong nhà, các bạn có thể comment thêm các tình huống để cùng nhau bàn luận. Mình cũng vừa setup xong việc bật máy tính từ xa cho Vợ trong khi viết bài này.

3/ Smart hoá các thiết bị trong nhà thì có lợi ích gì?
Khi mình bắt đầu smart hoá các thiết bị trong nhà, câu hỏi đầu tiên đặt ra là việc này có lợi ích gì không hay chỉ thêm tốn điện? Câu trả lời là có rất nhiều lợi ích, tuy nhiên nó thuộc dạng lợi ích là có cũng được không có cũng chẳng sao.
Ví dụ tình huống như thế này: Mùa đông bạn lên giường đi ngủ, sau khi chui vào chăn ấm rồi mới nghĩ ra là cái bóng điện ở phòng khách chưa tắt. Với việc ra lệnh bằng giọng nói bạn có thể dễ dàng tắt bóng đèn mà khỏi cần chui ra khỏi chăn, tuy nhiên nếu không có thì bạn chui ra tắt cũng chẳng sao. Smarthome là thế, bao đời nay không có cũng không chết người, chỉ yêu thích công nghệ và tiện ích thì mới ham hố những vụ này.

4/ Kết
Không có một hệ sinh thái nào hoàn hảo mọi nhu cầu về smarthome, có người thích điều khiển cái bóng đèn, tắt bật cái tivi/máy tính, điều khiển cái cửa cuốn từ xa... việc tìm tòi nghiên cứu để áp dụng các thứ có sẵn để có thể điều khiển cái mình mong muốn mà không cần sự hiểu biết quá sâu sẽ giúp chúng ta thấy được sự thú vị khi setup smarthome với chi phí tiết kiệm nhất.

PS: Hiện mình cũng đang bị bí khi muốn điều khiển cửa cuốn trong hệ sinh thái của Xiaomi hoặc kiếm bộ nào đó kết nối được với GG home (bạn nào biết cách nào ổn giới thiệu giúp mình nhé)
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tackelua
ĐẠI BÀNG
3 năm
Combo google home mini + sonoff, tuya
@tackelua Về mảng này mình thấy bkav làm ngon.
KingR
TÍCH CỰC
3 năm
Có 1 cái dở ở PA bác làm mà khiến mình ko dùng PA ấy, đó là công tắc cơ sẽ luôn ở vị trí ON, nếu mình bác sử dụng thì ko sao, còn có cả người khác thì họ hay quen tay bấm OFF khi không dùng. Hoàn toàn có thể dùng các bảng công tắc thông minh của Tuya để làm việc này.
@KingR Thực tế để smarthome chạy thì 100% các thiết bị đều phải được cấp điện online, cái công tắc cơ hay công tắc của tuya, của xiaomi... chỉ đánh lừa chúng ta về cảm giác bật/tắt thôi. Còn vụ nhỡ bị tắt thì mình cũng bị, sau vài lần huấn luyện cả nhà thì mới thay đổi được phần nào thôi.
Biotmube
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mrc0n9 Có loại thiết bị sau khi gắn vào sẽ nghịch chuyển cả công tắc cơ luôn.
@mrc0n9 Dùng công tắc cảm ứng sẽ k còn bị tình trạng này nữa bác à.
Rất công nghệ
trannt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Google/Siri + BroadLink RM4 Pro

BroadLink RM4 Pro có thể tương tác:
- remote IR (như TV, quạt, máy lạnh)
- remote RF (như cửa cuốn, công tác đèn remote)
- wifi cho các ổ điện và công tác wifi của BroadLink.

Công tác đèn của Broadlink phù hợp với công tắc chữ nhật tại Việt Nam không cần đi lại dây điện và đèn thông thường.
Có thể nhớ tình trạng tín hiệu on/off khi nhấn vật lý, điều khiển remote và điều khiển qua smartphone.

Nhược điểm là chưa đa dạng thiết bị như các hãng khác
Bác tào lao vừa thôi, công tắc RF broadlink phản hồi 1 chiều nhé, nghĩa là nếu bấm trên công tắc thì trên app không cập nhật trạng thái, chỉ khi on/off trên app thì app và công tắc mới đồng trạng thái.
Broadlink sử dụng sóng RF bây giờ không phù hợp cho đồ smarthome, lạc hậu rồi, công tắc broadlink đắt mà không tốt. Broadlink chỉ được mấy con IR và ổ cắm thôi.
trannt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình chỉ nêu các cách có thể kết nối tới BroadLink RM4 Pro. Mình không nói kết nối đèn với nó bằng RF. Bạn nghĩ thế thôi.

Kết nối với công tắc BroadLink bằng nút vật lý và wifi thì lưu giữ on/off bình thường mà.

Ngoài ra mình cũng đã nói nó ít đa dạng đồ rồi. Nhưng với mình là đủ dùng vì mình ở nhà chỉ cần đủ điều khiển đèn, tv và máy lạnh thôi là đủ dùng. Mình không có dùng nhiều đồ thiết bị smart khác như bác.

Ngoài ra mình dùng remote là để tiện cho người lớn tuổi ở nhà. Không phải nhà nào cũng giỏi công nghệ bạn à
fancy90
CAO CẤP
3 năm
Triển đc 2 năm rồi , mỗi tháng thay vài thứ do ko có kinh phí nhiều , hass so với xưa giờ dễ dùng hơn
Dùng từ xiaomi , sonoff , zigbee tuya, broalink , loa google
Ảnh này cũng cũ rồi do hiện tại đã thêm vài thứ khác nữa
Home - Home Assistant.png
@fancy90 làm s để add được TV LG vào vậy bác
@fancy90 Dùng ứng dụng gì đấy bạn?
fancy90
CAO CẤP
3 năm
@Nha.tranthanh Mình dùng hassio . web os nó có hỗ trợ
Reah
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cũng thích đồ smart home nhưng đang thì thắc mắc về độ bền của nó. Ai đã dùng qua rồi cho xin chút kinh nghiệm. Không biết mấy cái công tắc tuya, sonoff, lumi thì liệu dùng tầm bao lâu thì có thể bị hỏng? Bởi vì công tắc cơ bình thường dùng 10 năm không xi nhê gì.
@Reah Cái công tắc Sonoff cảm ứng của mình cũng được 2 năm rồi. Còn cái công tắc wifi thì được 1 năm.
Thank bác đã chia sẽ
Trước mình cũng có tham gia nhóm làm IoT, nhưng mình lại không bao giờ dùng IoT tại thấy chưa cần mấy.

Xài đơn giản thông thường dễ bảo trì khoẻ hơn.
@killed 9 xác
Cười vui vẻ
Đang vọc Home Assistant mới được nhiêu đây thiết bị
Screenshot from 2021-01-31 10-13-43.png
Rất công nghệ, đầu tư hết bộ này tốn kém không bạn?
@manchirua Mỗi cái bóng tuýp cần 1 cái ổ cắm wifi khoảng hơn 200k bạn ạ.
boyswat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mrc0n9 Mình thấy mấy loại của Tuya, Sonoff chỉ hơn ổ chữ nhật của Panasonic một chút, giá tầm 300k cho bản 3 nút. Bạn bỏ 200k cho 1 bóng đèn hơi cao đó 😁
Google
Thinh Nu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bạn làm như vậy thì công tắc hiện có gắn tường không làm việc với cầu trung gian nhỉ? Như vậy khi tắt công tắc ở tường sẽ không điều khiển được ổ trung gian và ngược lại..

Mình cùng từng gặp khó khăn tương tự. Nếu nhà bạn ổ cắm có giây Neutral (Dây nguội), hiện thị trường có rất nhiều công tắc hình vuông, kết nối được với gg, cả xiaomi cũng có.

Nếu nhà bạn không có dây N ở công tắc. Bạn có thể tham khảo dùng công tắc không dây kết hợp cục trung gian như trên.

Trên là vài kinh nghiệm của mình. Chúc bạn thành công.
@Thinh Nu Đúng là đang bị vụ công tắc cơ mà tắt là tịt 😁
Khoe tí 😆
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@Duc Chinh Hp88 Ngon luôn bác 😆😂
Nhỡ đâu tắt công tắc thì sao bác?
@hoangsytai Thì phải bật lại thôi bạn ạ, đang huấn luyện mọi người trong nhà sử dụng.
@mrc0n9 Thế thì ko được ok cho lắm. Thông mình mà phải tiện nữa
ring
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bạn vẫn nhất quyết sử dụng xiaomi trong khi có rất nhiều option phù hợp với đế cắm của nhà VN hiện trạng, dẫn tới trường hợp không lắp được -> phải chế đường cắm ổ cắm? Quá rườm rà.
Mình cũng thích xiaomi nhưng thay công tắc bằng jarvis đẹp tiện hơn nhiều.
Ngoài con robot hút bụi mọi thứ khác vẫn điều khiển bằng chân tay 😃
POL_279
CAO CẤP
3 năm
Hiện đại lại tiện dùng nhưng dễ quản lý nữa
Hoanggrkg
ĐẠI BÀNG
3 năm
cho e hỏi sao e add smart life vào home ko dc v các bác..
nó để đã liên kết nhưng vào home lại ko hiện ra gì , e xài ctac thông minh vs 1 số xiaomi ạ
mong các bác giúp đỡ
ntanhvn01
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đèn nhà mình công tắc ngay đầu giường và ngay cửa. Bật xong ra giường tắt. 🤣
@ntanhvn01 Đấy là một phòng ngủ thôi, còn các vị trí khác thì sao?
ntanhvn01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mrc0n9 Cầu thang cũng công tắc song song. Mình hay thức khuya: lắp cảm biến khi đi qua nó sáng thì mấy phòng khác sẽ dậy. Còn phòng khách thích bóng nào thì bật bóng đó. Smart cũng hay điều khiển giọng nói thì tốt. Mình sẽ ngâm cứu nhưng chưa có thời gian. Giờ mà mọi thứ kết nối wifi thì hơi mệt😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019