Mình đánh giá deal hời và uy tín mà mình chia sẻ trong group thế nào

Ngon Bổ Xẻ
24/3/2023 9:19Phản hồi: 58
Mình đánh giá deal hời và uy tín mà mình chia sẻ trong group thế nào
Mình rất hay mua được các món đồ công nghệ và gia dụng deal hời ở những nơi rất uy tín, có thể kể đến một số giao dịch gần đây mình mua được giá tốt hơn thị trường rất nhiều như
  • iPhone 13 Mini qua sử dụng mua giá 8.360.000 ở TGDD – giá thị trường thời điểm đó cho chiếc máy tương đương là tầm 11.5-12 triệu, mình từng có một bài viết đánh giá chi tiết
  • Ốp lưng Zagg Gear 4 Crystal Palace giá 10.000 ở TGDD – đúng rồi, mình không gõ nhầm, giá 10k đó, giá thị trường đang bán 400,000-500,000
  • Sạc Aukey 32W một cổng USB-C PD 20W và một cổng USB-A 12W giá 174,000 – giá thị trường đang tầm 400,000
  • Sạc Aukey 2 cổng USB-C PD 20W giá 118,000 – giá thị trường đang tầm 300,000
Screenshot 2023-03-24 at 16.01.44.png
Khoe vậy chắc đủ rồi. Ngoài may mắn ra, một phần mình hay có được giá hời có thể đến từ kỹ năng tìm kiếm và so sánh thông tin bên cạnh những kinh nghiệm và sự thấu hiểu về thị trường công nghệ sau nhiều năm lăn lộn trên thị trường và không ít lần bị mua với mức giá đắt đỏ.

Vấn đề và giải pháp

Với câu hỏi và vấn đề đặt ra: Tại sao chúng ta phải bỏ ra nhiều tiền hơn một số người khác trong khi cũng chỉ nhận lại một sản phẩm có giá trị tương đương (nhấn mạnh là giá trị nhé).

Chính vì thế, mình tạo một Group Chia sẻ deal hời trên Facebook như một giải pháp để phần nào giúp các bạn không có quá nhiều am hiểu về thị trường công nghệ và gia dụng cũng có cơ hội mua được những deal hời như mình mà không cần phải thường xuyên mất công sức và tâm trí để đi cập nhật, tìm kiếm, so sánh, khảo sát thị trường. Những việc đó có mình lo rồi. Mình sẽ để link group ở cuối bài viết này nha

Tất nhiên, khi làm group như vậy, mình phải đảm bảo những sản phẩm và những deal hời mình giới thiệu có đủ mức uy tín. Và trong bài viết này, mình sẽ chia sẻ những tiêu chí mà Ngon Bổ Xẻ đánh giá một sản phẩm là deal hời và uy tín trước khi chia sẻ cho các thành viên trong nhóm của mình. Bài viết gốc các bạn có thể xem trên website của mình

Lưu ý: Mình đã xây dựng bộ chỉ số đánh giá và chấm điểm uy tín này dựa trên quan điểm và kinh nghiệm cá nhân, vì thế nó đúng với cá nhân mình và mình áp dụng nó trong nhóm mình quản lý. Mình không áp đặt bất cứ ai phải dùng bộ chỉ số này của mình. Mỗi người sẽ có những kinh nghiệm riêng với thị trường.

Thế nào là deal hời?

Với mình deal hời là khi so sánh hai sản phẩm có cùng giá trị, sản phẩm nào có mức giá (giá cả) thấp hơn tức là sản phẩm đó có giá hời hơn. Và rõ ràng, để nhìn ra được sự khác nhau về giá cả thì mình phải phân tích được giá trị của sản phẩm để có những so sánh chính xác và khách quan
Nguồn ảnh: MBA Đường Phố

Xét đến yết tố giá trị trong một sản phẩm, có thể kể đến những thứ sau (có thể mình cũng chưa liệt kê được đầy đủ nhưng cũng sẽ phần nào giúp các bạn dễ hình dung hơn về cách mình so sánh)

Đối với nhà sản xuất:
  • Chi phí sản xuất: nguyên liệu, lao động, nghiên cứu phát triển, khấu hao thiết bị, thuế, phí….
  • Giá trị thương hiệu
  • Chi phí phân phối: gồm các chi phí như vận chuyển, bảo hiểm, hải quan…
Đối với nhà bán lẻ:
  • Chi phí vốn: cũng tương tự các chi phí sản xuất của nhà sản xuất, chỉ khác là chi phí nguyên vật liệu sẽ trở thành chi phí nhập hàng đầu vào
  • Giá trị thương hiệu
  • Chi phí quảng cáo: marketing, quảng cáo, khuyến mãi, giảm giá…

Thông thường, sẽ có những giá trị mà chúng ta – những người mua hàng, chỉ có thể đánh đổi chứ không tối ưu được giá mua, đó là chi phí sản xuấtgiá trị thương hiệu
  • Chi phí sản xuất: hầu hết sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng sản phẩm. Sản phẩm có chi phí sản xuất thấp sẽ phải đánh đổi với chất lượng sản phẩm hoặc chất lượng thành phần cấu tạo nên sản phẩm. Và thường chúng ta cũng không biết được chính xác chi phí này và cũng không so sánh trực tiếp được giữa các sản phẩm khác nhau của các thương hiệu khác nhau
  • Giá trị thương hiệu: đây là sự đánh đổi vì nhà sản xuất hay nhà bán lẻ ít nổi tiếng hoặc mới gia nhập thị trường sẽ có mức uy tín thấp hơn các đơn vị đã nổi tiếng và đã khẳng định được chất lượng sản phẩm

Quảng cáo

Thay vào đó chúng ta có thể lựa chọn và tối ưu được giá mua dựa trên những giá trị đến từ chi phí phân phối hay chi phí quảng cáo như sau
  • Với chi phí phân phối, nếu chuỗi phân phối ngắn và không có nhiều bên tham gia, chi phí sẽ giảm xuống và mức giá sẽ giảm xuống. Vì thế, nếu bên bán không bị qua nhiều cầu và chỉ ăn lãi ở mức cố định như nhau, chắc chắn càng ít cầu giá sẽ càng tốt hơn. Tuy nhiên phần này không làm ảnh quá nhiều đến giá bán, có lẽ chỉ chênh lệch nhau 5-10% theo quan sát của mình
  • Với chi phí quảng cáo, cái này mới thật sự là thứ sẽ có nhiều deal hời. Vì để quảng cáo, các nhà bán lẻ sẽ có những chương trình ưu đãi rất hấp dẫn, thậm chí họ chấp nhận bán lỗ một số sản phẩm để đổi lại những giá trị khác cho họ (như tăng giá trị thương hiệu) nhằm bán những sản khác với giá cao hơn để có lãi nhiều hơn. Và việc của mình là tìm những sản phẩm được ưu đãi nhiều như thế rồi chia sẻ cho các bạn trong nhóm
Tất nhiên, chả ai cho không ai cái gì, mình và các bạn được lợi từ việc mua được món đồ giá hời nhưng hình ảnh của thương hiệu sẽ cải thiện trong tâm trí của chúng ta và rồi có thể vô thức hoặc có ý thức chúng ta sẽ đi quảng cáo cho họ và họ sẽ được nhận lại giá trị về thương hiệu và có lợi ích marketing. Với mình đó là một cuộc chơi sòng phẳng, win-win

Tiêu chí đánh giá sự uy tín

Bên cạnh những so sánh về giá trị và giá cả, để xác định một deal hời không thể nào thiếu được sự phân tích và đánh giá về mức độ uy tín. Với mức độ uy tín mình sẽ có 3 tiêu chí chính

Screenshot 2023-03-24 at 16.15.22.png

Thương hiệu uy tín (3 điểm)

• Cấp 1 (3 điểm): Thương hiệu đã có tuổi đời và hình ảnh vững chắc trong lòng người tiêu dùng trong và ngoài nước. Đó sẽ là những thương hiệu mà kể tên ra ai cũng sẽ biết
  • Cấp 2 (2 điểm): Thương hiệu mới nổi trong những năm gần đây nhưng được người tiêu dùng đánh giá cao
  • Cấp 3 (1 điểm): Thương hiệu mới, chưa có quá nhiều người biết đến. Riêng đối với những thương hiệu này, mình sẽ chỉ giới thiệu những sản phẩm mình đã trực tiếp sử dụng và đánh giá tốt
  • Cấp 4 (0 điểm): Hàng không thương hiệu, hàng pha-ke thương hiệu. Nếu có chia sẻ thì sẽ để mọi người tránh

Cửa hàng kinh doanh sản phẩm (4 điểm)

• Cấp 1 (4 điểm): Chuỗi cửa hàng chỉ bán hàng chính hãng, chỉ nhập khẩu chính ngach. Những cửa hàng này hầu như sẽ luôn yên tâm về nguồn gốc, xuất xứ sản phẩm. Ngoài ra, ở cấp độ này có thêm các gian hàng chính hãng của thương hiệu trên các trang thương mại điện tử
  • Cấp 2 (3 điểm): Chuỗi cửa hàng bán cả hàng chính hãng và hàng xách tay, tức là có bán cả sản phẩm chính hãng chính ngạch và có bán cả sản phẩm xách tay từ nước láng giềng. Hoặc chuỗi cửa hàng chỉ bán chính hãng như cấp 1 nhưng chưa đủ khẳng định thương hiệu trên thị trường. Đối với các cửa hàng như vậy, mình hầu như sẽ chỉ giới thiệu những sản phẩm chính hãng chính ngạch nếu họ có mức giá tốt hơn so với thị trường chung.
  • Cấp 3 (2 điểm): Các đại lý nhỏ, tổng kho, tổng buôn mà bán hàng chính ngạch chính hãng… Với các cửa hàng như vậy, mình sẽ chỉ giới thiệu những cửa hàng và những sản phẩm mà mình đã mua trực tiếp và thấy nhà bán đó làm ăn chân chính
  • Cấp 4 (1 điểm): Các đại lý nhỏ bán hàng xách tay. Với các cửa hàng như vậy, mình sẽ chỉ giới thiệu những cửa hàng và những sản phẩm mà mình đã mua trực tiếp khi mức giá sản phẩm chênh lệch quá nhiều so với hàng chính hãng mà vẫn đảm bảo đó là hàng chuẩn, không phải hàng pha-ke
  • Cấp 5 (0 điểm): Các cửa hàng bán hàng pha-ke. Nếu mình có đăng lên tức là chỉ có khuyên mọi người tránh

Nguồn gốc sản phẩm uy tín (3 điểm)

• Cấp 1 (3 điểm): Sản phẩm được phân phối chính hãng tại Việt Nam, nhập khẩu chính ngạch, có tem phụ nhà phân phối, có thể xuất hoá đơn đỏ. Với sản phẩm cũ thì mình cũng áp dụng các nguyên tắc tương đương và sẽ chỉ chia sẻ nếu truy xuất được nguồn gốc rõ ràng
  • Cấp 2 (2 điểm): Sản phẩm chính hãng nhưng là phiên bản phân phối ở thị trường khác, có thể có nhập khẩu chính ngạch hoặc xách tay. Thường mình sẽ chỉ chia sẻ sản phẩm này nếu xác nhận được sản phẩm là hàng chính hãng và giá sản phẩm tốt hơn giá đang phân phối trong nước quá nhiều. Hoặc sản phẩm đó chưa phân phối chính hãng tại Việt Nam
  • Cấp 3 (1 điểm): Sản phẩm chính hãng nhưng nhập khẩu tiểu ngạch từ nước bạn về. Hầu hết đây là những sản phẩm không nhập khẩu đúng quy trình nên mình hầu như sẽ không chia sẻ vì bản thân mình không khuyến khích chuyện này, nó ảnh hưởng gián tiếp đến thị trường trong nước và các nhà bán hàng chân chính rất nhiều. Chỉ trừ trường hợp xác nhận được nguồn gốc xuất xứ rõ ràng, chuẩn hàng chính hãng, ở VN chưa có, giá rất tốt và mình đã mua trực tiếp
  • Cấp 4 (0 điểm): Sản phẩm không xác định được nguồn gốc, hàng pha-ke. Nếu mình có đăng lên tức là chỉ có khuyên mọi người tránh

Trên đây là bộ chỉ số đánh giá và chấm điểm cá nhân của mình để mình có thể chia sẻ những deal hời mà vẫn tự tin rằng đó là sản phẩm uy tín.

Quảng cáo

Chúc các bạn săn được nhiều deal hời từ Group nha, link group đây, mời các bạn tham gia, yên tâm group sạch, không có spam quảng cáo, mình thường xuyên xét duyệt và chăm group nên bao sạch đẹp
https://www.facebook.com/groups/ngonboxe

facebook.com

Hãy đăng nhập Facebook để bắt đầu chia sẻ và kết nối với bạn bè, gia đình và những người bạn biết.
facebook.com

Nếu thấy nội dung bài viết hữu ích, hãy chia sẻ cho bạn bè và người thân. Đừng quên Follow mình trên Tinh Tế cũng như Facebook Ngon Bổ Xẻ để luôn cập nhật các nội dung mới nhất. Các bạn cũng ghé website của mình để xem những bài viết chất lượng cao khác từ Ngon Bổ Xẻ, web bao đẹp và chỉn chu, mình ngồi sửa từng dòng CSS mà

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trước rãnh hay săn sale lúc 0h trên Lazada và Shopee.
@SoGetSu Xưa mình còn thức được chứ giờ hay dậy sớm nên chịu hẳn, cứ 10h là díu lắm rồi 😔
Công nhận mua được đồ ngon giá rẻ thì sướng như chở bạn gái ( mới quen) giữa trưa nắng rồi hỏi " mình tìm chỗ nào tránh nắng nha em "
@hoangduong-lgc Rồi 7x7 49 ngày sau bạn gái gọi “a ơi e 2 vạch” rồi thì lúc đó sướng hay khổ? 😌
@hoangduong-lgc Chờ Đến 9 tháng 10 ngày sau thì chẳng còn hứng thú chi rửa
Facebook giờ thông báo chậm , nên lập nhóm Telegram đi bạn.
@Ngon Bổ Xẻ Có nhóm telegram thì mình join ngay. Fb giờ tỉ năm ko vào rồi.
@vicktorbui Để mình nghiên cứu haa
18K
CAO CẤP
một năm
Chà website tương lai cạnh tranh tinhte.vn ha
@18K Mình nghĩ đến việc hợp tác nhiều hơn 😁 vì vẫn là fan tinhte mà
18K
CAO CẤP
một năm
@Ngon Bổ Xẻ Không nhưng mà bạn tập trung những bài chất lượng lại cũng được tinhte mxh thành ra nhiều bài quá khó theo dõi
@18K Nên mình mới phải làm web riêng để lưu trữ bài viết chống trôi á 😁 còn cạnh tranh làm gì khi mà có thể hợp tác, mình cũng mong một ngày nào đó các mod mở 1 khu vực dành cho các bài viết chất lượng cao từ thành viên được kiểm duyệt kỹ trước khi xuất bản chẳng hạn :D mình sẽ biên soạn nội dung và đăng riêng vào đó để tách bạch với các nội dung đồ ăn nhanh khác
@Ngon Bổ Xẻ đừng mơ...Tinhte nhận tiền quảng cáo thì sản phẩm đó tốt😂😂 ko có tiền thì next
quả ốp lưng ác chiến dữ, vậy là mua cái ốp vì rẻ sau đó tìm cái máy nhét vô hahah
@bạn nhật =)) cái máy giá cũng ác chiến mà bạn, mình mua máy trước xong mới mua ốp haha
maystar
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình ko đọc hết bài vì dài quá. Nhưng hời hay không thì sẽ tuỳ vào hoàn cảnh. Ví dụ như mình ko mua iphone 13 mini thì cũng không hời được cái ốp lưng 10k. Mình cũng không mong muốn hời kiểu này vì phải nghĩ ngợi nhiều quá… thời gian đó dùng làm việc khác.
@maystar Đó là lý do mình lập group, để anh em không phải nghĩ ngợi nhiều, không phải đi tìm nhiều, mà vẫn có thể mua được giá tốt và vẫn có thời gian làm việc khác. Bài này nhằm giải thích cách mình đánh giá thế nào là deal hời và deal hời của mình có tiêu chuẩn uy tín ra sao
hanav3
ĐẠI BÀNG
một năm
@maystar Đồng ý với bạn, lúc muốn/cần thì mua luôn, vào các trang tmdt xem shop nào bán giá tốt/uy tín, vào sosanhgia xem giá cửa hàng bán lẻ là xong. Còn săn deal thì thường dành cho đồ không cấp thiết, kiểu có thì tốt không có cũng không sao. Một số trường hợp thói quen săn deal lại có thể trở thành lãng phí vì cứ thấy rẻ là mua kể cả những món mình không có nhu cầu.
@hanav3 Vậy giờ lúc nào cần mua gì đó, các bạn có thêm 1 nơi để vào tham khảo đó là group của mình, các bạn cũng có thể đăng bài tìm nơi mua rẻ để các thành viên cung cấp thêm các thông tin về chỗ nào rẻ, chỗ nào uy tín, mọi người đã trải nghiệm thế nào , mua xong rồi lại out group, khi nào cần mua gì lại join, easy 😁 hoặc cũng có thể ở lại để cùng đóng góp và chia sẻ nơi mua rẻ bạn biết cho mọi người

Chứ mấy cái so sánh giá đa phần là bot chạy quét giá để gợi ý, nhiều lúc không cập nhật, nhiều lúc hiển thị sai giá, có lúc hết hàng :D và cái đó cũng không đảm bảo được sự uy tín của nơi bán cho các bạn
dtlchi
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình đã mua được đồ tốt giá hời từ bạn Ngon Bổ Xẻ gợi ý. Cảm ơn bạn ah
@dtlchi Cám ơn bạn đã ủng hộ ha
Trước cũng có các kênh/fb kiểu vậy, sau nổi tiêng rồi thì thành kênh quảng cáo luôn 😃
@siverrally Quan trọng là tầm nhìn và định hướng lâu dài bạn ạ. Quảng cáo với mình không xấu, quan trọng nó có duy trì được mối quan hệ win-win giữa mình và thành viên hay không.

Nếu quảng cáo deal rẻ và phục vụ được nhu cầu của thành viên, mình thấy đó là điều tốt. Còn nếu chỉ vì lợi ích của quảng cáo đem lại cho mình mà dí deal không tốt cho thành viên, thì chắc nhóm cũng sẽ tan rã sớm
iMess
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình đã lo cho ông minh dự phụ trách phần việc này tại tinhte.
Deal hời là rẻ hơn giá mặt bằng lúc ra deal, hàng tốt như nhau, tất nhiên.
@iMess 😁 những deal ngon như mình đề cập đôi khi rẻ hơn một nửa giá thị trường á :D mấy chương trình sale sốc chẳng hạn, như mới đây có JYSK sale mấy món đồ sứ 50% như tách trà, đĩa, chén, mấy hãng lớn ít khi sale mạnh thế. Giá bằng nửa giá hàng Việt luôn
Thí dụ như iPhone 14 đang giảm giá tới đáy và rẻ hơn ở Mỹ còn 18-19tr dù là màu vàng mới hay các loại iPhone
Anh em TT tha hồ tậu iPhone mới
@MinhHy Nguyen Yepp 😁 chúc anh em có nhiều deal ngon lành
Deal hời là ko bao giờ mua theo quảng cáo và bị lôi cuốn theo gì cả. Suy ra ko mua gì là lời rồi 😎.
@congthanhgiong Quảng cáo có nhiều loại lắm, mục đích chính của quảng cáo là cung cấp thông tin mà. Hiểu sâu sẽ thấy có những quảng cáo chất lượng và quảng cáo không chất lượng. Mình thích những quảng cáo chất lượng mà cũng hay mua được đồ rẻ từ những quảng cáo đó

Còn đương nhiên không mua mấy thứ không cần thiết luôn là hời nhất. Dành tiền mua nhà cửa đất đai vàng bạc đá quý. Mà mấy thứ đó nếu có deal hời mình cũng share trong group ha
@Ngon Bổ Xẻ Tui thì khác, chủ động cắt hết các nguồn qc như tv(ko xem TV hay bất kỳ show gì của nó, ở cả youtube) , ko xem qc gì hết để nó ám ảnh, đầu óc khỏe hơn 😀

Nhu cầu thiếu gì thì nghiên cứu sau.
Mình hầu như ko bị ad nào dụ dỗ được, vd ai cũng chạy đua iPhone, tui chỉ thích iPhone 1, ngoài ra ko iPhone hay phone nào khác thấy lý thú cả. Mua để nó phục vụ vừa phải nhu cầu là đủ rồi.
@congthanhgiong Đó, khi có nhu cầu thì vào group mình để giảm thời gian nghiên cứu ha
Khôn thế bao giờ mới ch ết. XH muốn thịnh vượng và giàu có thì không nên tồn tại những thành phần ntn. 😂
@maidng Vậy bạn cứ sống trong xã hội thịnh vượng và giàu có đi ha. Tính mình thực dụng nên mình sống trong thế giới thực dụng của mình.

Còn hành động chia sẻ deal hời của mình, vừa giúp người mua mua được giá tốt, vừa giúp người bán bán được hàng. Kết hợp với tiêu chuẩn đề cao hàng chính ngạch của mình, tức là giúp nhà nước giảm thất thu thuế, góp phần giúp thị trường trong nước và chĩnh hãng lành mạnh hơn, vậy bạn thấy những điều đó có giúp xã hội phát triển không
@maidng Tiền người ta đâu phải chùa, bản thân ô bán hàng cũng khôn vãi, đủ thủ đoạn để up sale
ngoài ra còn cần tính về mức độ suy hao giá trị, cũng như mức thanh khoản của sản phẩm đó theo thời gian
@kungfu9999 Nếu cùng 1 sản phẩm thì suy hao y như nhau mà bác 😁 lúc mua mà mình mua được giá hời hơn là tốt hơn rồi
Thank bác đã chia sẻ !
Có ốp nào 12prm hời gửi mình xem
@Thành Ku Ốp da chính hãng Apple mình thấy giá 400k này khá hời vì chất lượng làm ốp rất ngon hoàn thiện tốt: https://www.thegioididong.com/op-lung-flipcover/op-lung-magsafe-iphone-12-pro-max-da-apple-mhkm3-chinh-hang
@Thành Ku Ngoài ra có 1 loạt ốp 20k nữa nếu bạn thích loại rẻ: https://www.thegioididong.com/op-lung-flipcover-cho-iphone-12-pro-max#c=60&p=244585&o=2&pi=2
Rẻ theo đúng nghĩa chứ rẻ quá auto lởm, tốt nhất chọn shop uy tín hoặc mall canh sales đỡ mất công, tks bác vì bài chi tiết quá
@thienduongld Đúng rồi, quan điểm của mình là mua đồ tốt giá hời chứ không phải mua đồ rẻ mà lởm, không đánh đổi chất lượng để lấy cái rẻ 😁
Sân chơi của mình bao chất lượng nha 😁
Screenshot 2023-03-27 at 10.13.27.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019