Mình đeo Apple Watch khi chạy bộ

Didu
4/10/2021 9:48Phản hồi: 87
Mình đeo Apple Watch khi chạy bộ
Hiện tại mình dùng Apple Watch cho mục đích theo dõi luyện tập và sử dụng hàng ngày. Mình không phải dân chuyên nên không cần thiết bị quá đặc thù và chuyên nghiệp, với Apple Watch, nó còn là đồng hồ đeo hàng ngày, để kết nối với iPhone và cũng là một phần khiến mình chưa thể chuyển hoàn toàn sang Android.

Mình đeo Apple Watch từ thế hệ đầu ra mắt, còn nhớ ngày đó chơi hẳn bản vỏ thép với dây Milanese Loop, sau này thì S3 hay S4 chỉ dùng vỏ nhôm cơ bản mà thôi. Chiếc S4 mình đeo được vài năm rồi và đang định sẽ lên S7 vì thích màn hình to, thích màn hình Always-on, điều mà S4 chưa có.

Bất kể mình đi bộ, đi bơi hay chạy thì Apple Watch đều đáp ứng. Không chỉ riêng Apple Watch đâu mà các vòng đeo tay giá vài trăm ngàn cũng đáp ứng tốt rồi, tùy nhu cầu sử dụng của chúng ta mà thôi. Phần mềm Workout của Apple Watch cung cấp đầy đủ các bài tập, chưa kể giao diện phần mềm thiết kế đẹp mắt và đồng bộ với hệ sinh thái của Apple nữa. Apple còn có Fitness+ là dịch vụ cung cấp các bài tập nhưng thuê bao trả phí và chưa dùng được ở Việt Nam, hơi tiếc.

Giao diện của Workout trên Watch hay của Fitness trên iPhone đều được làm rất màu sắc, mỗi màu thể hiện cho một thông số. Nó có thể theo dõi nhịp tim, calories, pace, quãng đường khi chạy, hay đi bơi thì nó cũng phân biệt được khi chúng ta bơi tự do hay khi bơi ếch… Mình chưa thử các bộ môn khác vì mình không phải dân chuyên. Do có cả GPS nên đồng hồ cũng vẽ bản đồ khi chạy ngoài trời. Về các tính năng, phần mềm Fitness cung cấp các thông số một cách chi tiết, so sánh dữ liệu của lần chạy gần nhất với lần chạy trước… Mình bỏ qua độ chính xác vì không có thiết bị tham chiếu để đo và cũng không quan trọng lắm với mục đích sử dụng cơ bản như mình.

Cái mà mình không hài lòng nhất là pin vì phải sạc mỗi ngày. Nhưng cũng quen rồi, cuối ngày là gắn nó lên dock sạc, giống như điện thoại thôi. Anh em đang đeo thiết bị nào để theo dõi luyện tập thì cùng chia sẻ nhé.

Cảm ơn mivietnam đã cho mình mượn sản phẩm để làm bài.

87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng đeo Apple Watch nhưng mà không ngầu bằng Garmin Enduro
@cuhiep tưởng chủ tịch qua thời chơi mấy đồ ngầu ngầu rồi chớ 😃
m dị ứng với đồ ngầu ngầu, tất nhiên trừ đồ quân sự.
@cuhiep Tiếc là enduro không có wifi music bộ nhớ lớn và mất topo map, nên e đành mua 945
@Khoa Monster đúng là không để ý đến cái đó luôn 😁
Nếu Apple Health dùng đc trên iPad thì mình cũng mua Apple Watch từ lâu r 😔
@Hoàng Ngu Sy ý tưởng của apple là watch-iphone, ko phải watch-ipad.
RIP bạn!
Cười ra nước mắt
@Hoàng Ngu Sy Ca này khó quá bỏ qua, cách dễ không chọn lại chọn cách khó
@HyH Người ta thích tăng độ khó cho game bằng cách ôm ipad chạy bộ, có j khó hiểu à bạn
Cười ra nước mắt
@Hoàng Ngu Sy
Cười vô mặt
@Edward Đỗ hmmm tưởng Apple watch có gps, tự lưu lại data, chỉ cần máy để sync với Apple Health?
Chưa có bài nào đánh giá tính chính xác của các thông số đo sau tập luyện của Apple Watch với Garmin và các thiết bị chuyên dụng khác nhỉ
@BlackCat_94 Đồ trang sức cho phụ nữ mà đi so sánh làm gì.
@BlackCat_94 nhiều mà, bạn lên Youtube xem đầy. Nói chung từ thế hệ 4-5 đổ về sau độ chính xác của AW đã được cải thiện rất nhiều. cũng đc 8,9 phần so với Garmin. Tuy nhiên về độ chi tiết và các gợi ý chuyên sâu thì thua khá xa.
Nói chung hơn được cái đẹp và đa dụng, còn thua về thông số cho thể thao chuyên nghiệp và Pin, độ ngầu lòi 😆
@BlackCat_94 chính xác là so cái j mới đc: nhịp tim? gps? m ko nghĩ AW thua hãng nào ở 2 cái này. Mình gym cũng nặng & chạy bộ suốt, m thấy AW đáp ứng dư nhu cầu. Ngoài ra, thể thao chỉ chiếm chừng 50% tỉ lệ sử dụng, b còn làm đc khối việc vs AW-iphone.
@BlackCat_94 Anh em đọc phần disclaimer của Garmin. Nó bảo là mấy cái đo đạc này kia của đồng hồ chỉ là tương đối thôi, chứ không có chịu trách nhiệm gì đối với các thông số đo được. Hãng nó còn nói vậy thì anh em đi so cái này cái kia làm gì 😃
hattrickson
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình chạy bộ bằng aw, kết hợp airpod để nghe spotify ngon lành. Aw mình dùng esim nên ko cần mang theo đt mỗi khi chạy
@hattrickson Bạn stream nhạc trực tiếp qua 4G của AW ah? Hay phải chép nhạc vào AW rồi nghe offline? Mình chưa dùng AW bao giờ nên muốn biết tính năng này
Khew
ĐẠI BÀNG
3 năm
@QuangHoa_Linh Trên spotify hiện cũng cho load nhạc offline về apple watch rồi bạn, nên có thể nghe offline được trên aw nhé
End-User
TÍCH CỰC
3 năm
Thanh niên này ở Timescity ah, gần nhà phết. Mình ko có AW, từ xưa dùng Garmin rồi nên phải dùng Garmin chạy bộ, nó dùng tốt nên cũng chẳng có nhu cầu thay. Garmin ngu nhất là cái cổng sạc, cứ dùng hơn 1 năm là bắt đầu chập chờn. Sync đc wireless rồi mà ko làm cái cổng sạc hít. Với cả dùng Garmin chạy bộ quanh quanh thì ko cần phải mang đt theo.
LE MINH TRI
ĐẠI BÀNG
3 năm
@End-User Dùng lâu Garmin bán cho ai, nó phài chơi chiêu chứ, 2 năm là đủ rồi.
TraafnKhasnh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@End-User Sạc trên garmin của mình cũng chập chờn mấy tháng nay. Mình dùng đc trên 2 năm rồi. Nhiều lúc sạc phải cắm vô rút ra, bực mình thật sự
@End-User Dùng 4 năm rồi chạy bộ, đi trail, bơi biển, sạc chưa bao h chập chờn, chắc ông lười vệ sinh đh chứ gì 😃
End-User
TÍCH CỰC
3 năm
@badboy_2912 Chân sạc vàng ruộm, bóng lộn thế này thì vệ sinh thế nào cho nó sạch hơn nữa
20211009_081603896_iOS (2).jpg
Trước hay dùng Miband để đeo và chạy. Đang tính sẽ đầu tư lên con Huiwei hoặc Garmin giá ổn ổn chút. Mình ko dùng IP nên cũng ko thể dùng kèm AW đc. Nhưng thấy cái pin hẻo quá là ko ưa rùi.
P/s: Video bạn làm bằng soft gì vậy. Thấy hay đấy!
@Xuân Híu Watch mục đích chính là dùng kèm đt & phụ kiện như trang sức đẹp
@Lehiepkhach1990 Ừm, mình cũng chỉ đeo smartwatch lúc chạy, còn bình thường đi làm đi chơi thì đeo g-shock hoặc mấy con casio standard thôi 😁
@Xuân Híu Tùy nhu cầu .mua về để sd chứ ko ai mua để trưng cả
pekopink
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Xuân Híu Nike Run Club, một app chạy bộ của Nike
giangsh5001
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng toàn chạy bộ cùng Aw. Mình cũng đã từng thử qua Garmin để đánh giá cả 2, tuy nhiên Garmin có những thứ ko thuộc về hệ sinh thái Apple nơi mà các tín đồ đã phần nào phụ thuộc, ở đây là Apple Health, theo dõi quá trình luyện tập ở mức người dùng bình thường ko quan tâm lớn về con số. Và mình cải thiện sức khoẻ rõ rệt nhờ Apple Watch và các lời nhắc của Apple Health, điều mà Garmin chưa thể làm đc khi pair cùng iPhone.
LE MINH TRI
ĐẠI BÀNG
3 năm
@giangsh5001 Điểm trừ của Aw là phài bấm 2 nút một lúc để dừng chạy, kg giống như các loại đồng hồ tt khác chỉ bấm 1 nút là dừng.
giangsh5001
ĐẠI BÀNG
3 năm
@LE MINH TRI Đó là 1 điểm khác nhau chứ chưa hẳn là điểm trừ
Mình cũng muốn mua đeo khi chạy bộ, nhưng khi chạy bộ ra mồ hôi rất nhiều, ko biết có làm hư apple watch ko nữa.
@lehuuthe1202 k hư đc đâu bạn, mang đi bơi còn được mà huống chi mồ hôi
pomme_bleu
TÍCH CỰC
3 năm
@lehuuthe1202 người ta bơi còn đeo đc nói gì chạy bộ????
@BlackCat_94 uhm, cám ơn bạn, mà bơi lại nguy hiểm, lỡ nó xúc dây đeo cái ko lặn xuống lấy lên đc
@pomme_bleu uhm, vậy mình yên tâm mua về đeo
UPPERCASE
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình dùng iphone nhưng lại đeo Garmin
d_chien90
TÍCH CỰC
3 năm
@UPPERCASE Mình cũng vậy nhưng mình thấy nó bị thiếu thiếu khi so kết nối với 1 điện thoại Android
UPPERCASE
ĐẠI BÀNG
3 năm
@d_chien90 Garmin bị han chế các tính năng trên iOS mà 😁
Mỗi lần rời tư bản đặt chân về VN công tác là tôi tháo Apple Watch ra cất ở khách sạn vì nó trở nên vô dụng. Không thể thanh toán nhanh, không thể mua vé tàu điện hay xe buýt, không thể sử dụng ở cây bán hàng tự động, ở cửa hàng tiện lợi, ở siêu thị và hàng tá nơi khác. Apple Watch chỉ thật sự có ích khi ở tư bản, do sự tiện lợi từ thanh toán cashless mà nó mang lại. Về đến VN nó chỉ còn là một món đồ trang trí vướng víu. Tôi đã tập thể dục thì sẽ không bao giờ đeo thiết bị gì trên người, cũng chẳng quan tâm các chỉ số mà nó đo được. Tập là tập thôi. Thân thể nhẹ nhàng, đầu óc thoải mái.
@Trung_than_thong sao bác lại đi so tư bản rẫy chết với xứ thiên đường thế.
Cười ra nước mắt
djbuj
CAO CẤP
3 năm
@Trung_than_thong Chuẩn b. Aw ở nc ngoài quá đa di năng . Vn đang trên đà phát triển . Thôi cố đợi đời kon em chúng ta vậy 😅
Mình cũng chẵn thấy đồng hồ thông minh nào được trả tiền ngoài Aw🤔.
A Didu ốm quá
tvu732
TÍCH CỰC
3 năm
Công nhận Apple Watch rất hay, nhưng mình thì đang chờ 10/10 để mua Mi Band cho con Pixel. 😁 Xét đi xét lại, mình thích một thiết bị đeo tay đơn giản và không phải sạc nhiều (không phải nghĩ nhiều đến nó).
@tvu732 Ở gần china, hèn chi thằng nào cũng mát dây hết 😂🤣😂.
tvu732
TÍCH CỰC
3 năm
@Trung Thanh Bị ngớ ngẩn à. China chi niếc gì ở đây.
ninhmos
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cung toàn đeo appw với airpod chạy bộ, nó cùng hệ sinh thái nên tiện. Mìn nghĩ đo cũng khá chính xác, mình thử đo quãng đường trên map xong chạy bộ thấy khá chính xác về vận tốc chạy, trên máy chạy thì trên appw lại chậm hơn thông số của máy chạy, nhịp tim thì không có máy khác để thử, nhưng mình nghĩ appw chính xác nhất trong đám appw
Thấy nhiều người rất ưng khi dùng Apple watch để đi tập luyện mà
BillMVN
ĐẠI BÀNG
3 năm
@A0kiji Chỉ đáp ứng đủ nhu cầu cần thiết thôi chứ không chuyên cho luyện tập, nhưng như vậy cũng đủ cho nhu cầu bình thường
Sau khi đấu tranh tư tưởng và cân nhắc lợi hại mất hẳn 1 năm trời thì mình đã quyết định hốt Garmin :p
Mình cũng đeo apple watch mỗi ngày, đôi khi cũng đeo cả đồng hồ truyền thống để thay đổi và tuỳ thuộc vào tính chất của công việc!
Mình cũng dùng Apple watch SE cho chạy bộ, mua dây khác chuyên cho thể thao, đồng bộ với app chạy của Nike cũng thấy khá ngon. Điều khó chịu duy nhất là mỗi lần chạy xong thì cái đồng hồ đẫm mồ hôi, phải lau chứ nếu ko để nó khô là ... thấy gớm.
Hàng aaple nên ko tự tin khi mang rửa lắm =]
Mình đeo con của Tàu thôi. Amazfit T-rex pro. Giá có hơn 3 triệu, nói chung cũng đáp ứng tốt việc tập luyện chạy bộ, GPS bắt trong tầm 10 giây chờ. Đo nhịp tim, SPO2 cũng được, độ chính xác cũng tương đối ổn. Thích là đang thích con Coros Apex pro nhưng chưa có điều kiện nên đành sài tạm con đã nói.
@iPhonecafe na ná mình, cơ mà của mình là xiaomi watch color, lúc mới sắm cũng hơn 3 củ, giờ còn tầm 2.5, cũng thuộc loại cùng họ với mấy con Amazfit, cũng dùng để chạy bộ và có GPS độc lập thấy tính toán quãng đường khá chuẩn. Xài cũng được hơn năm đang tính nâng cấp mà thấy vẫn đủ xài nên chờ con nào đột phá tý 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019