Mình đồng bộ tài liệu máy tính ở nhà và trên công ty như thế nào

cuhiep
16/8/2021 9:19Phản hồi: 182
Mình đồng bộ tài liệu máy tính ở nhà và trên công ty như thế nào
Mình dùng từ ở nhà và cty cho nó dễ hình dung thôi. Chứ mình sync cả cái desktop của mình lên cloud và bất cứ chỗ nào mình cũng có thể truy cập vào được. Riêng với hai chiếc máy tính mình dùng thì nó sẽ tự động tải dữ liệu về để lúc nào mình làm việc cũng sẵn sàng. Cái gì mình để trên desktop ở nhà thì lên công ty nó cũng có và ngược lại.

Sync files làm việc.

Mình dùng cái desktop của máy tính của mình như cái bàn làm việc. Mình sẽ bày những thứ mình hay làm hay đang làm lên đó. Lợi ích của việc đồng bộ hoá là cái bàn làm việc desktop trên cty hay trên laptop của mình nó giống như là cái bàn ở nhà mình. Mình đang làm việc gì đó thì lên kia cũng làm tiếp, mọi thứ vẫn vậy. Nhiều năm qua mình dùng kiểu này và chưa từng bị gián đoạn kiểu như máy nào đó chưa tải hết file hoặc không thể tải được file từ cloud về.

Các ứng dụng làm việc như văn phòng, dựng phim, lên kế hoạch… giờ cũng nhiều app chuyển qua dùng data sync lên trên cloud. Anh em nhớ sử dụng để công việc hiệu quả hơn, không lo tình trạng quên file hay mất dữ liệu quan trọng nữa.

Sync việc xử lý hình.

Mình không chỉ dùng cloud của Apple cho máy tính mà còn dùng cloud của Adobe cho việc xử lý ảnh. Một khi mình đã import vào LightRoom ở máy nào thì tự động LightRoom của máy kia cũng sẽ tải hình về và sẵn sàng để làm việc tiếp. Đang xử lý bộ ảnh này thì về nhà mở LightRoom ra làm tiếp chứ không cần phải mai mới lên làm tiếp hay đợi làm xong mới về…

Mạng đã quá tốt để sync.

Mình nghĩ cũng nhiều anh em dùng cloud như mình cho công việc. Hiện tốc độ mạng nói chung là đủ để người ta có thể dùng. Giá thuê bao dung lượng cloud cũng không còn quá đắt. Anh em dùng Mac thì dùng iCloud của Apple. Anh em dùng Windows thì dùng OneDrive của Microsoft, còn anh em dùng LightRoom thì dùng của Adobe… Còn có các giải pháp từ các công ty khác nữa, có thể sẽ rẻ hơn và dung lượng nhiều hơn.

Screen Shot 2021-08-16 at 4.59.26 PM.jpg

Anh em dùng loại nào thì chia sẻ với mọi người nhé.
182 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công ty mình xài OneDrive, mỗi người được cho 1 TB xài bét nhè, đã lâu không cần tới ổ đĩa mạng
@binhminhsom 1 TB đã quá đủ không biết làm gì cho hết, 5TB thêm vào cũng để trống thôi bác
@fhgg2009 5TB mà xài hết chắc chỉ có mấy bác chuyên về xử lý video, hoặc là tích trữ phim coi dần
Người dùng văn phòng dùng Word Excel thì thường chỉ có vài GB dữ liệu của mình (ở cty em là vậy)
whoissu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ntdieu Cty mình cũng vậy. Lưu hết ổ D của máy tính trên cơ quan cũng chỉ mấy chục GB, đang không biết lưu gì cho hết 1TB đây
Cười vui vẻ
binhminhsom
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ntdieu Tùy công việc và lưu trữ gì mà bạn. 😁
Icloud bao phê 😂
@mannavod Làm sao để icloud Tự động load các file trong keynote, number, pages bạn nhỉ? Mình dùng mà cứ mỗi lần file có thay đổi là nó bắt mình chờ load (nhiều khi chỉ vài trăm mb nhưng chờ 10-15s cũng gián đoạn cv). Photo thì nó tự sync nhưng mình thấy cũng ko quá nhanh
@Nghêu Nghêu File có thay đổi chắc nó phải upload lại, và download lại, nên mình đoán là không nhanh đâu, file cả trăm MB nhưng 10-15s là cũng khá ổn rồi đó chứ 😁
@Nghêu Nghêu Các file của em nhẹ nên load cũng khá nhanh k phải đợi mấy :d Photo em cũng ít dùng :d
Dropbox 2TB dùng chả bao giờ hết
Jangka
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình xài Google Drive không giới hạn.
Cjnemax
TÍCH CỰC
3 năm
Có ai xài thử gg drive chưa nhỉ? Mình đang tính sử dụng thử drive 😁
@xloopdoggy Lên mạng có nhiều nơi mua lắm bạn. Cũng rẻ ah. Kiểu giới thiệu tk gmail để được tặng 500mb/account. Bỏ tầm 100-200k thêm được 15G free trọn đời ah bạn
angel2706
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân mình xóa mất tiêu rồi, nhưng về cơ bản là mình chọn như thế này, sync only these folder, và chỉ chọn đúng folder cần sync. Chả hiểu sao nó sync về cả thư mục gốc. 😁
@angel2706 khi bạn chọn sync 1 folder vậy ý, nó sẽ sync cái folder bạn chọn cùng với tất cả những file lẻ ở folder mẹ ^^ giải pháp là bạn bút các file lẻ ở ngoài folder mẹ vào 1 folder khác nhé ^^ là sẽ ko bị nữa
angel2706
TÍCH CỰC
3 năm
@nomoresorrow Thank bạn! Để mình thử xem.
Tôi tin em!
Mình chơi Google Drive như 1 ổ cứng trên mây. Máy nhà , máy cơ quan cài app của google drive dữ liệu cứ save ở đó thì đi đâu bất kỳ trên thế giới cũng lấy làm việc được
Onedrive đi kèm 365 chấp tất luôn
ton_vu1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trungduca8vn One load chậm vãi chưởng. Minh cop hẳn lên mà mở không được, file exel bình thường!
@ton_vu1 chỗ em xài Onedrive load rất nhanh, tất nhiên trừ những hôm bị cá mập cắn đứt cáp
@ton_vu1 Mình dùng ngon luôn mà @@ nó đồng bộ nhanh khiếp ấy chứ,
E thấy icloud cứ phải đẩy lên. Rồi sửa file lại phải down xuống rồi tải lên. Nhiều lúc quên.
@user1620480604741 bạn lưu file vô thẳng iCloud Drive luôn, chứ đừng lưu ở ngoài rồi copy ra vô, quên đó 😁
@Duy Luân Máy mac lúc gập máy lại (hoặc sleep) nó có tự sync file về máy như iphone ipad ko vậy Luân?
@Nghêu Nghêu mình không để ý, mình nghĩ là nó không sync đâu
@Duy Luân Hic vậy tính ra cũng ko tiện lắm. Vì máy mac nó hay auto sleep nên cũng ko đảm bảo đc là lúc nào cũng có sẵn file để làm việc 😔
@Nghêu Nghêu nếu nó cắm điện, bạn có thể không cho. nó sleep, nhưng mình không chắc lắm đây là chuyện nên làm. Thật ra chắc cũng không ảnh hưởng tuổi thọ gì mấy.

còn file thì giờ mạng tốt sync nhanh mà 😁
Về việc sync file để làm việc giữa các máy thì Dropbox là số 1. Mỗi năm mất 120$ chỉ để trả cho việc này. Mình có 3 máy tính: 1 pc cơ quan, 1 pc ở nhà, 1 laptop. nên mình đã nghĩ đến việc sync file giống nhau từ cách đây 10 năm. Ngay từ khi có dropbox ra đời. Tất cả máy tính mình cùng đặt tên user giống nhau >> đường dẫn file giống nhau nên kể cả dùng công thức link file trong excel cũng ko bị ảnh hưởng

GGdrive và Onedrive đã từng thử qua mặc dù giá rẻ hơn Dropbox nhiều nhưng khả năng sync file ko mượt như Dropbox, mỗi lần đang làm mà file sync là bị khựng khựng
xloopdoggy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chacuavip10 iCloud có block level đó bạn. Mình làm việc file vài trăm mb thì bấm save nó chỉ up phần đã chỉnh sửa thôi. Nên chỉ chừng vài giây là đã cập nhật. Gg drive thì k có thật. Up cả file lâu lắm
haidnacitt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chacuavip10 Onedrive chỉ block-level với các file office như word, excel, powerpoint... Còn các dạng file khác thì cũng lấy cả file ra ghi đè.
@chacuavip10 Cảm ơn bác đã cho thêm thông tin. Giờ mình mới biết cơ chế sync của Dropbox và tại sao nó sync mượt hơn các dịch vụ cloud khác
@cloud5trike Bác nói đúng nhưng chưa đủ.
Đương nhiên là phải cùng ổ cùng folder Dropbox. Nhưng Dropbox nằm trong User folder. Nếu bạn ko đặt tên User các máy giống nhau thì sẽ ko link đc công thức Excel giữa các file trong dropbox
iCloud với các file thông thường thì ok, chứ anh em code mà dùng thì coi chừng code lại như chơi. Một file khi edit bên này, qua bên kia chưa kịp đồng bộ về mà code tiếp thì nó chồng đè lung tung lắm, nếu chịu khó thì ngồi chờ nó đồng bộ về hết mới làm việc được.
@Hồ Quang Dương Úi 😁 code thì dùng version control hay các loại repo chứ hahaha.

Ngày xưa mình cũng không biết, git còn lạ lẫm, mình đưa file lên dropbox, méo mồm mấy lần
Tài liệu mình thả hết lên gg drive, thao tác kéo thả cũng đơn giản, nhanh gọn.
Drive unlimited của trường hơn 30TB, ghét cái là nặng máy kinh khủng, chỉ sync khi cần
khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
google drive hoặc onedrive đều ok, chỉ có thằng icloud khốn nạn chút (bắt buộc phải cho trên ổ C, dù làm thủ thuật lưu chỗ khác thì nó vẫn trên C, rất láo toét)
xloopdoggy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khitamdao Cty làm tới 5 6tb họ dùng nas hoặc server riêng (cty mình
khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
@xloopdoggy gần như 100% là thế rồi 😃
@xloopdoggy NAS hoặc server build ban đầu cũng khá chát đấy bác nhỉ. Ko biết sync so với dropbox có tốt hơn ko. Đặc biệt mùa dịch thế này toàn ngồi ở nhà, tốc độ và sự ổn định là tối quan trọng. Dropbox bên mình dùng gói unlimit mỗi tháng 1tr5 nói là đắt so với tự build server cũng ko sai, nhưng giá trị mà nó mang lại thì quá ổn.
xloopdoggy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@motthoihocsinh Cty mình hơn trăm nhân sự thì dùng server riêng. Nói chung trải nghiệm cùi bắp hơn dropbox. Bắt buộc phải xài thôi.
pekuon
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình dùng 2 cái dropbox song song quá ổn.
@pekuon Nhờ bạn nhắc mới nhớ đến mình cũng có 2 tài khoản Dropbox mỗi tài khoảng cỡ 45Gb
viethung0903
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pekuon HD ae dùng song song đc ko? mình hay dùng 1 cái nên chưa để ý vụ này
abeevn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nebazoc làm sao dropbox có được 45gb vậy bạn?
Mình dùng icloud và OneDrive. Sync dữ liệu thì không có gì phải bàn rồi
Cơ mà thi thoảng mình muốn xem film khi đi camp, mà mình thường down về mb trước rồi quăng vào icloud @@ ( lag lắm k up lên nổi , nghẽn cả hệ thống mạng luôn ).
Thì cách nào là tốt nhất sau tải 1 file film nặng khoảng 10gb mà share được từ mb sang ipad vậy?
@qng171 sao ko down trên ipad luôn?
@If you dont mind Em chưa thử cơ mà trước ký ức của e về safari on iPadOS là nó bắt link rất tệ và hay drop. K rõ h như nào.
@qng171 Bác cài mấy thằng Infuse hoặc vlc rồi cắm ip vô itunes, kéo thả qua mà xem.
mEnO 22
TÍCH CỰC
3 năm
ổ cứng có cháy cũng không sao hết
Screenshot 2021-08-16 202552.png
tinhnd
TÍCH CỰC
3 năm
@Communism Thoải mái nha bạn, 2 máy sync nhau đc mà.
Sing_1975
TÍCH CỰC
3 năm
@Communism 1TB dữ liệu cho 1 acc, không phân biệt bao nhiêu máy, do đó dữ liệu sẽ như nhau.
mEnO 22
TÍCH CỰC
3 năm
@Communism như các bác trên thoải mái không giới hạn số máy cài. Chỉ là tài khoản cá nhân thì mỗi máy chỉ được cài 1 tk thôi, còn tk doanh nghiệp thì được nhiều tài khoản cùng lúc.
@Panos Panay Thank các thím, chắc kiếm hội mua chung xài quá
Chủ yếu những thứ mình cần nằm ở trình duyệt, nên xài Chrome thì đăng nhập vào là sync hết. Còn mình làm về code nên những thứ cần sync chủ yếu là project thì github thần thánh thôi 😁 Không phải chỉ có code mà bất cứ kiểu tài liệu nào cũng ném được lên Git hết, nên là vô tư =)) Nhạc nhẽo thì mình nghe spotify nên cũng đăng nhập vào app cái là có nhạc về quẩy.
@Xuân Híu tài liệu ném lên cũng được có điều không có autosync :D bạn có dùng gì để auto "commit" các file tài liệu không?
htux
CAO CẤP
3 năm
@Xuân Híu Mình lưu dotfiles giữa máy linux & máy mac bằng github & yadm. Auto commit thì có thể viết script ưatch để push & định kỳ pull
@Duy Luân à không a ạ, cơ mà thói quen rồi, cứ cuối ngày dành ra 10' để push những thứ mình cần lên, mà chủ yếu xn thứ cần đưa lên cũng chỉ có những code dự án đang làm dở thôi. Những việc cá nhân mặc định là chỉ nằm ở máy cá nhân, push code lên backup nhỡ có issue gì gấp thì ở nhà resolve thôi.
@htux mình chưa nghĩ đến cái này, vì cơ bản Git mình cũng không thành thạo lắm, mấy cái liên quan đến script batch gà lắm 😁
mrphan
TÍCH CỰC
3 năm
Mình xài Drive cho giáo dục edu 🤣
letovit
ĐẠI BÀNG
3 năm
B nào có biết ai bán OneDrive uy tín cho xin thông tin nhé.
khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
@letovit Bác tìm trên tinhte nhóm mua chung office 365 là được rồi
End-User
TÍCH CỰC
3 năm
@letovit Mình mua chung của bọn Soft247 mấy năm nay rồi, bên này chuẩn. Cái Internet Download Manager bản quyền mình cũng mua của bọn này.
@End-User Mua chung có sợ mất dữ liệu ko bác.
End-User
TÍCH CỰC
3 năm
@Devil May Cry 91 Mỗi 1 slot trong gói Family là 1 tài khoản riêng dùng onedrive riêng mà bạn. Tách biệt hẳn, không liên quan gì đến nhau cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019